Hiện tượng lạ

Datnguyen

Administrator
HVACR Staff
Chào các bạn
Mình ko rành về biến tần lắm , giờ gặp trường hợp ko biết xử lý sao.Mong các bạn giúp đỡ.
Mình có 2 quạt li tâm tạo áp có sử dụng biến tần. Một số quạt cho mục đích khác ko dùng biến tần .Hiện tượng là khi chạy thì motor quạt tạo áp phát ra âm thanh \"ro ro \" , motor ko dùng biến tần thì chạy rất êm.
Khi đo, điện áp các pha tại motor rất cao 800V, trong khi điện áp 3pha cấp vào ( trước biến tần) đúng chuẩn 380V. DÒng điện nhỏ bất thường 17A ( trong khi dòng định mức trên motor 25A).
Sẻvice bên em đã kiểm tra thấy ổ bi motor , belt, pulli ko có vấn đề . Hỏi bên Motor họ cũng po\' tay.Nguyên nhân bước đầu xác định là do set biến tần ko đúng . Nghe một đại ca quen biết nói là có thể set tần số sóng ngang ( hay sóng Main gì đó) sai , bảo là set tần số đó từ 1 -> 10 thôi .Tuy nhiên hỏi bên nhà thầu thì họ nói ko biết cái tần số đó.
Tóm lại là chưa biết vì cái gì , cũng nói thêm là dùng Biến tần hiệu Siemen.

Vì âm thanh khá lớn này mà CDT đang la làng lên :( , bắt khắc phục vì nghe nói bên PCCC ngoài HN sắp vào nghiệm thu.

Trả lời: Hiện tượng lạ

Nếu không có sơ đồ mạch, manual thì cũng pó tay.. nhưng công ty mình hay dùng loại biến tần từ 25 - 100kw của LG dùng rất tốt... chạy 10 năm rồi mà vẫn êm ru.

Kiểm tra tiếp địa, và kiểm tra đấu nối đi. cái quạt biến tần này bị rò điện hoặc bị đấu ngược pha rồi. Chứ biến tần ko có vấn đề gì đâu.
Khi bật cái quạt này chắc chắn sẽ kêu như cháy nhà, mặc dù biến tần có tần số rất bé, sau đó thì biến tần báo lỗi đúng không ? chết bạn rồi. Khả năng đấu nhầm pha là 99% rồi.

Ma ban khong phai mat cong kiem tra pha cua day nguon ban keo den dau ( Vi chac chan ban da can pha roi ). Tat ca la cai quat cua ban ( Quat lom ). Khi san xuat ho da can pha nhung cho 3 mau day khac voi cua ban roi, nen ban moi dau nham pha. Dung set lai bien tan lam gi mat cong vo ich.

Nhung ma con quat nay cua ban vi U rat cao, I nho, nen R rat cao. Vi vay con nay chac chan bi ket co roi. Neu U khong cao thi moi la dau nham pha. Hay thao duong ong gio phia sau quat ra ( phia co dong co ) ca kiem tra canh quat co the bi ket vao vo quat.( khong phai ngan mach ). Ket do co vat gi do nam giua canh quat va vo quat.

Bị kẹt cơ là rất có lý. Chứ đấu ngược thì vô lý quá bởi vì lượng gió ra khác hẳn chẳng lẽ bác Datnguyen không biết hay sao. Bây giờ mình phân tích giả thiết kẹt cơ:
- Động cơ nghe tiếng lạ.
- Vì kẹt nên tải lớn, biến tần cho ra tần số cao hơn để kéo tải, do vậy đo áp mới cao. Đồng hồ đo trị trung bình mà chứ không phải đo biên độ.
- Vì áp trung bình cao nên dòng I mới nhỏ bởi vì nội trở của động cơ không thay đổi nhiều ( khác ý bác khvac )

Cám ơn các bạn đã góp ý kiến.
Đúng là không ở hiện trường nên cũng khó cho các bạn tìm hiểu nguyên nhân.
Mình cung cấp thêm là :
+ Khi tháo hẵn động cơ ra khỏi quạt , cho chay ko tải , âm thanh vẫn phát ra nhưng bé hơn .Nghĩa là ko liên quan gì đến quạt.
+ Tần số cũng bình thường .Dùng dạng khởi động mềm nên khi khởi động tần số chạy từ 0 đến 50 thì dừng ( cái này cũng bình thường).
+ Khi bắt đầu khởi động , tốc độ tăng dần .Lúc đó âm thành cũng tăng dần theo tốc độ.

Nói tóm lại là nguyên nhân nằm ở biến tần hoặc động cơ . Tuy nhiên khả năng BT cao hơn vì 2 cái quạt ko nối BT thì ko sao , nhưng 2 quạt tạo áp dùng biến tần lại có sao.

Anh em nào rành về Biền tần Sie.men cho ý kiến xem khi nối BT thì phải set thông số gì nhé?

hix, hix, ặc ặc, thằng này nó đưa đề bài lấp lửng, chắc nó định đùa anh em đấy hả, định thử tài của anh em à ? láo quá, láo quá.

Hi,
Lấp lửng là sao pác KHVAC ?
Em chỉ cố gắng mô tả tình hình thực tế để các các pác dễ chẩn bệnh thôi mà.
Có ai định thử tài các pác đâu.

Không dám khẳng định hoàn toàn nhưng gần như nguyên nhân là do setting biến tần không đúng.

Datnguyen viết:
Chào các bạn
Mình ko rành về biến tần lắm , giờ gặp trường hợp ko biết xử lý sao.Mong các bạn giúp đỡ.
Mình có 2 quạt li tâm tạo áp có sử dụng biến tần. Một số quạt cho mục đích khác ko dùng biến tần .Hiện tượng là khi chạy thì motor quạt tạo áp phát ra âm thanh \"ro ro \" , motor ko dùng biến tần thì chạy rất êm.
Khi đo, điện áp các pha tại motor rất cao 800V, trong khi điện áp 3pha cấp vào ( trước biến tần) đúng chuẩn 380V. DÒng điện nhỏ bất thường 17A ( trong khi dòng định mức trên motor 25A).
Sẻvice bên em đã kiểm tra thấy ổ bi motor , belt, pulli ko có vấn đề . Hỏi bên Motor họ cũng po\' tay.Nguyên nhân bước đầu xác định là do set biến tần ko đúng . Nghe một đại ca quen biết nói là có thể set tần số sóng ngang ( hay sóng Main gì đó) sai , bảo là set tần số đó từ 1 -> 10 thôi .Tuy nhiên hỏi bên nhà thầu thì họ nói ko biết cái tần số đó.
Tóm lại là chưa biết vì cái gì , cũng nói thêm là dùng Biến tần hiệu Siemen.

Vì âm thanh khá lớn này mà CDT đang la làng lên :( , bắt khắc phục vì nghe nói bên PCCC ngoài HN sắp vào nghiệm thu.
quạt nó \"hú\" vì lệch pha đấy, ông xem lại catalogue đi, chứ điện áp pha của motor làm gì đến 800 V khiếp thế.
Ông set từ từ từng nấc một khi nào hết \"hú\" thì thôi!
khéo cháy nhé :side:

Hi,
Gửi lời cám ơn đến các bạn tamhuong, Khvac, canon, BMSman, Katatonia đã chia sẻ và góp ý với mình.

Về vấn đề này mình sẽ tổng hợp các ý kiến các bạn để cùng với Sẻvice bên mình kiểm tra thực tế .Nếu có gì thông tin gì hoặc tìm ra nguyên nhân thực sự sẽ thông báo đến các bạn.

Ah , bạn BMSman cho mình hỏi thêm là setting gì ở BT thường bị sai nhé.CÓ thể là khá hợp lý vì như trên mình đã nói , có một anh bạn đã nói với mình là do Set tần số ngang hay tấn số Main gì đó bị sai.

Hi Datnguyen,
Trước mình cũng có cài đặt biến tần SED2 cho trung tâm hội nghị Quốc gia nên cũng có đôi chút kinh nghiệm. Hi vọng là sẽ giúp được bạn khắc phục sự cố.
Âm thanh ro ro phát ra là do tần số băm xung set thấp. Bạn nâng tần số băm xung từ 4KHz (default) lên 8KHZ là tiếng ồn sẽ bớt ngay. Để thay đổi thông số này bạn thay đổi tham số P1800.
Điện áp đầu ra bạn đo được là 800V thì rất ...vô lý!:unsure: Riêng với điện áp ra của biến tần bạn phải dùng đồng hồ đo xịn một chút. DÙng Kyroitsu là OK. Điện áp đầu ra của biến tần là dạng xung nên nếu dùng đồng hồ lởm là không đo chính xác đâu.
DÒng điện thấp hơn định mức với biến tần là chuyện hoàn toàn bình thường. Ko có vấn đề gì phải lăn tăn cả.
Thân.
Gavrotte

Theo mô tả của datnguyen thì 99% nguyên nhân là do tần số sóng mang của biến tần. Hãy thay đổi giá trị của thông số Carrier frequency (xem trong manual của biến tần), lần lượt chọn từng giá trị đến khi âm thanh phát ra là nhỏ nhất. Âm thanh chỉ giảm chứ không hết hẳn và còn phụ thộc vào tần số làm việc của động cơ. Những vấn đề này nhà cung cấp biến tần không thể không biết. Đồng hồ VOM thông thường không thể đo chính xác điện áp ra của biến tần vì áp này không thuần sin. Dòng điện motor thấp là vì motor hoạt động chưa hết tải và vì hệ số công suất cao do có sử dụng biến tần.

Cuộc sống này còn có cái gì lạ nữa sao? Bay giờ mà vẫn còn hiện tượng lạ nữa. Chán đời các bạn quá.

Bạn datnguyen mến!

Tôi chỉ lạ về điện áp 800V cua bạn thôi! Không biết là bạn đo ở thang nào DC hay AC. Còn về quạt thì quạt hú là do cột áp tĩnh. Điều này thì ai cũng biết cả, cột áp tĩnh càng cao thì quạt hú cành nhiều. Ngòai ra tiếng hú còn do gió rò qua khe hở của ống gió nữa và nói chung rất nhiều nguyên nhân. Còn dòng điện chay là 17A theo tôi không lạ vì khi thiết kế, người ta cho hệ số trượt khá lớn. Do đó tỷ số 17/25 = 0.68 tức là cũng gần 70% dòng tải cũng là chuyện bình thường. Nếu có thể thử nghiệm bạn hãy thử chạy trực tiếp (DOL starter) xem hiện tượng của quạt có gì khác không?
Tôi đã từng vận hành rất nhiều quạt lớn với công suất khoảng 45kW. Tỷ số dòng chạy trên dòng định mức có thể xuống dưới 70% là chuyện bình thường nhất là lọai quạt có motor lồng sóc truyền động bằng đai cao su (dây cô roa) là rất bình thường.
Có mấy ý kiến góp ý cùng bạn!

Thân ái!

Chào bạn datnguyen,

Cuối cùng bạn đã tìm ra nguyên nhân chưa để anh em còn có điều kiện học hỏi thêm. Lúc trước mình cũng bị trường hợp tương tự bạn. Mình đo điện áp ra trên motor khoảng 800v ( bằng đồng hồ VOM hiệu Kyoritsu loại cơ ) của Nhật hẳn hoi, nhưng khi lấy đồng hồ Digital hiệu Hyoki đo lại thì khoảng gần 400v. Điều này theo một số anh từng đi trước nói do cơ chế đồng hồ cơ(dùng kim) khi đo điện áp có xung sẽ bị cộng dồn dẫn đến sai số rất rất lớn nên tốt nhất là dùng đồng hồ kỹ thuật số.
Còn phần khi chạy motor kêu ro ro là do bạn đã cài đặt thông số cho biến tần sai hoặc chọn biến tần có công suất nhỏ hơn công suất động cơ.
Thân
:lol:
Mình gửi kèm catalogue của bộ SED2 Siemens cho các bạn tham khảo nha! http://hvacr.vn/diendan_old_attached/files/SED_COMM_GUIDE.pdf

Chào bạn datnguyen,

Cuối cùng bạn đã tìm ra nguyên nhân chưa để anh em còn có điều kiện học hỏi thêm. Lúc trước mình cũng bị trường hợp tương tự bạn. Mình đo điện áp ra trên motor khoảng 800v ( bằng đồng hồ VOM hiệu Kyoritsu loại cơ ) của Nhật hẳn hoi, nhưng khi lấy đồng hồ Digital hiệu Hyoki đo lại thì khoảng gần 400v. Điều này theo một số anh từng đi trước nói do cơ chế đồng hồ cơ(dùng kim) khi đo điện áp có xung sẽ bị cộng dồn dẫn đến sai số rất rất lớn nên tốt nhất là dùng đồng hồ kỹ thuật số.
Còn phần khi chạy motor kêu ro ro là do bạn đã cài đặt thông số cho biến tần sai hoặc chọn biến tần có công suất nhỏ hơn công suất động cơ.
Thân
Mình gửi kèm catalogue của bộ SED2 Siemens cho các bạn tham khảo nha! http://hvacr.vn/diendan_old_attached/files/SED_COMM_GUIDE-899c64b522202e4d6e54193c2c36474c.pdf

Chào bạn datnguyen,

Thân
Mình gửi kèm catalogue của bộ SED2 Siemens cho các bạn tham khảo nha! http://hvacr.vn/diendan_old_attached/files/SED_COMM_GUIDE-55f13585ce664eea3d1b55f47040ca7b.pdf

Back
Bên trên