Hệ thống thông gió làm mát: Tạo môi trường làm việc thoải mái, tiết kiệm chi

Herot

HVACR Staff
(20-11-2007 21:29:28)

Hệ thống thông gió làm mát này do KS Diệp Bảo Cánh, Giám đốc Công ty Tân Kỷ Nguyên (Q5, TPHCM) và nhóm cộng sự nghiên cứu, thiết kế, chế tạo. Hệ thống thông gió làm mát hoạt động theo nguyên lý hút không khí tươi từ bên ngoài, lượng không khí này sẽ được thổi qua một màng lưới làm bằng giấy có dạng tổ ong.

Hệ thống thông gió lắp đặt ở Công ty May da Sài Gòn. Ảnh: L.L.S.
Màng lưới giấy được làm bằng nguyên liệu bột gỗ thông nên hấp thu nước cao, lọc bụi tốt, không bị mốc, biến dạng. Không khí tươi ở môi trường bên ngoài sau khi được thổi qua màng lưới bằng giấy (đã được tưới nước, nước bơm tưới liên tục lên màng lưới bằng giấy thông qua bộ van tự động cấp-xả) sẽ giảm nhiệt độ xuống khoảng từ 30C - 50C so với nhiệt độ bên ngoài.
Lượng không khí đã được làm mát này sẽ được thổi liên tục vào nhà xưởng (bởi một moteur quạt), đồng thời cũng sẽ đẩy không khí nóng và ô nhiễm trong nhà xưởng ra ngoài, tạo nên một môi trường làm việc thoáng mát. Cự ly gió đạt mức tối đa đến 25m.
Hệ thống này cũng làm độ ẩm trong phòng tăng từ 3% - 5%, trung bình khoảng 2 phút thì lượng không khí trong phòng được thay đổi (bằng lượng không khí tươi được hút từ ngoài trời đưa vào phòng). Hệ thống được thiết kế với 3 chế độ vận tốc gió nên dễ dàng đáp ứng nhu cầu riêng của từng đối tượng sử dụng (lượng gió cung cấp có thể đạt đến 17.000 m3/giờ). Một hệ thống thông gió làm mát có khả năng làm mát cho diện tích khoảng 130m2.

Do sử dụng giải pháp bốc hơi tự nhiên để làm mát nên hệ thống thông gió này có ưu điểm như bảo vệ môi trường, khử mùi, tiết kiệm điện (trung bình khoảng 1KW/giờ).

KS Diệp Bảo Cánh cho biết, cụ thể một phân xưởng có diện tích 2.200m2, lắp đặt 16 hệ thống thông gió, một ngày sử dụng khoảng 10 giờ, hiệu quả làm mát gần như tương đương so với dùng máy điều hòa nhiệt độ, nhưng chi phí tiền điện chỉ khoảng 5 triệu đồng/tháng, trong khi nếu dùng máy điều hòa nhiệt độ thì phải tốn đến gần 40 triệu đồng/tháng.

Bài viết trích từ trang web Trung tâm Tiết kiệm năng lượng TP.HCM
(Nguồn: SGGP Online)

Ðề: Hệ thống thông gió làm mát: Tạo môi trường làm việc thoải mái, tiết kiệm chi

Chào các bác
Em đang muốn thiết kế một cái hệ thống thông gió cho xưởng cơ khí phải làm sao đây các bác.
xưởng có chiều dài 42m, rộng 22m, cao 15m
trong xưởng có 10 máy các loại gồm: máy tiện, máy mài, máy khoan.
Làm sao để nhiệt độ ngoài trời là 37 khi vào trong xưởng chỉ còn 27 độ.
Các bác biết thì cho em xin luôn cái sơ đồ luon nha!!!!!

Ðề: Hệ thống thông gió làm mát: Tạo môi trường làm việc thoải mái, tiết kiệm chi

Chào các bác
Em đang muốn thiết kế một cái hệ thống thông gió cho xưởng cơ khí phải làm sao đây các bác.

bác thân mến
đề của bác to rồi, sao không chuyển mục để ae dễ nhìn.
bác nên làm 2 cách thế này.
một là lắp quạt chạy thổi qua màng nước như nói trên, rất hợp.
hai là làm hệ thống phun mưa lên mái xưởng khi trời nóng, đương nhiên là mưa bụi thôi, chứ không phải mưa rào.
nhưng có lẽ cần tính chút khi dùng quạt thổi hơi ẩm vào, sợ ảnh hưởng các máy cnc của bác.
ngoài ra vì trần cao vậy, có thể làm hệ thống ống tole đưa gió vào xưởng cho đều các điểm làm việc. quạt thì dùng quạt công nghiệp, có thể dạng quạt ly tâm nữa cho gió mạnh. ngoài ra để đảm bảo hiệu suất làm mát, vì 27 độ là tương đương chạy đhkk rồi, thì cần công tác bảo ôn, quây kín xưởng để khỏi mất hơi mát.
nếu yêu cầu nhiệt đến 27 độ, là bác ra đề bài cao đấy. chúc bác thành công

Chào các bác

Chào bác!
Theo bác muốn thông gió cho toàn nhà xưởng của bác mà nhiệt độ trong xưởng giảm so với nhiệt độ môi trường là 10 độ C, theo tính toán của em hơi tốn kém cho vụ này đó! Thứ 2 nữa là không thể dùng hệ thống cấp khí tươi của Tân Kỷ Nguyên được vì nhiệt độ không khí đc cấp vào chỉ giảm được từ 3 - 5 độ C thôi, chứ không phải là 30 - 50 độ C so với nhiệt độ bên ngoài như trong bài viết được (bó tay ^:)^ ) Vì theo em đc biết làm mát như thế phụ thuộc và nhiệt độ của nước, mà nhiệt độ của nước ở ngoài môi trường luôn ổn định!
Hơn nữa thông gió cho toàn nhà xưởng với diện tích như thế mà dùng thiết bị có lưu lượng 17.000m3/h thì phải dùng rất nhiều thiết bị (như mọc nấm xung quanh xưởng)! Để giảm đc 10 độ C so với môi trường bên ngoài theo tui thì chỉ có dùng điều hoà trung tâm => không khả thi vì chi phí lớn!
Nên có thể thông gió cho nhà xưởng của bác với nhiệt độ giảm từ 4 - 5 độ C thôi, nhưng tôi không dùng phương pháp cấp khí cục bộ bằng thiết bị của Tân Kỷ Nguyên, mà trao đổi không khí một cách tổng thể cơ!
Nói ra dài dòng lắm, nếu bác có time thì đến Nhà máy Daiwa, Lô 5, đường số 5, KCN Hoà Khánh, Q. Liên Chiểu, TP. Đà Nẵng tham quan (Hệ thống đó em thiết kế đó :-w:-w)! Túm lại thông gió làm mát bằng nước có nhiều cái hay lắm, bác có thể cho anh em công nhân kỹ thuật của bác làm việc trong môi trường có mùi nước hoa, mùa đông có thể sưởi ấm, mà theo em môi trường đó còn có nhiều cái tốt cho sk hơn dùng điều hoà!
Chúc bác nhanh tìm ra giải pháp tốt nhất cho nhà xưởng của bác! nhưng theo em giảm được 10 độ C so với môi trường bên ngoài là hơi khó! VTL

Cái độ giảm nhiệt độ bao nhiêu thì phụ thuộc vào độ ẩm tương đối của không khí nữa. Nếu không khí có độ ẩm càng cao thì độ giảm nhiệt độ càng ít. Ở vùng nóng ẩm thì phun kiểu này không hiệu quả, chỉ thích hợp cho vùng nóng khô. Còn tính toán cụ thể thì phải tra ẩm đồ, nói chung là delta T sẽ thay đổi từng giây, phụ thuộc vào tình trạng không khí bên ngoài.
Ngoài ra thì dùng phương pháp này sẽ làm độ ẩm tăng cao, do đó sẽ không đảm bảo điều kiện tiện nghi. Dùng cho những nơi có đòi hỏi chất lượng thấp thì được.
Nhiệt độ nước thì ít ảnh hưởng vì lượng nước bay hơi ít và, thông thường thì lấy luôn nước máy cho vào để bay hơi luôn.
Còn để giảm nhiệt độ xuống 10 độ C thì vẫn được, quan trọng là độ ẩm không khí ngoài trời có đủ thấp không thôi. Với độ ẩm cao thì chắc chắn là không khả thi.

Back
Bên trên