Cần giúp giải thich gium em nguyên lí hoạt động của cái tủ đông trong cái kho này

king_xao

Thành Viên [LV 0]
em đang làm đồ án điều khiển cái kho lạnh này bằng plc nhưng mà không em không hiểu nguyên lí của cái tủ đông trong cái kho lạnh này lắm. mong anh em giúp đỡ em gấp a.
http://www.mediafire.com/?3normnhz5nk
p/s:nếu anh nào hảo tâm thì giúp em giải thích nguyên lí hoạt động của nguyên cái kho lạnh thì em mang ơn h nhiều lắm hoặc cho em lời khuyên j em cũng cảm ơn

Ðề: giải thich gium em nguyên lí hoạt động của cái tủ đông trong cái kho này

Bạn học ngành nào mà hỏi những vấn đè này!Nếu là dân nhiệt thì hỏi thế có vẻ không yêu thầy lắm tì phải!

nghe bạn nói thấy ghê quá
kho lạnh thì lạnh lắm rồi, lại có cả tủ đông trong kho.
thế thì cao quá, ae bó tay
#-o

To king_xa, cảm ơn vì đã chia sẻ một bản vẽ nguyên lý rất chi tiết, có lẽ khá chuẩn.

king_xa đã viết:
em đang làm đồ án điều khiển cái kho lạnh này bằng plc nhưng mà không em không hiểu nguyên lí của cái tủ đông trong cái kho lạnh này lắm. mong anh em giúp đỡ em gấp a.

Hình vẽ trên thể hiện sơ đồ nguyên lý cấp môi chất lạnh cho tủ đông. Tủ đông đơn giản hoá là nơi môi chất lạnh sẽ bị bay hơi ở nhiệt độ yêu cầu (VD -18oC). Đường màu vàng với đường kính danh nghĩa DN 20 là đường cấp môi chất lạnh. Đường màu xanh với đường kính danh nghĩa DN 80 là đường hơi lạnh hồi về máy nén. Sau khi hơi lạnh bị máy nén đẩy lên dàn ngưng, nó sẽ ngưng tụ thành lỏng và được bơm quay lại cấp cho tủ đông, kết thúc một chu trình của môi chất lạnh.

Sau 1 quá trình hoạt động, tủ đông sẽ có đá ở các bề mặt trao đổi nhiệt, dẫn đến hiệu suất tủ đông bị giảm. Do đó, cần phải xả đá bằng cách dẫn hơi nén áp cao vào để đá trên các bề mặt tan đi (nhờ quá trình ngưng tu của môi chất lạnh). Đường màu đỏ với đường kính danh nghĩa là DN 20 là đường dẫn hơi nén từ máy nén.

Bài toán của bạn (PLC), nếu bó trong 1 module điều khiển cấp lạnh cho tủ cấp đông, thì bạn chỉ cần dùng tín hiệu nhiệt độ yêu cầu của tủ đông để điều khiển các van từ (VD. feadback control). Việc xả đá ở tủ đông thường là manual.

To king_xa, cảm ơn vì đã chia sẻ một bản vẽ nguyên lý rất chi tiết, có lẽ khá chuẩn.

Hình vẽ trên thể hiện sơ đồ nguyên lý cấp môi chất lạnh cho tủ đông. Tủ đông đơn giản hoá là nơi môi chất lạnh sẽ bị bay hơi ở nhiệt độ yêu cầu (VD -18oC). Đường màu vàng với đường kính danh nghĩa DN 20 là đường cấp môi chất lạnh. Đường màu xanh với đường kính danh nghĩa DN 80 là đường hơi lạnh hồi về máy nén. Sau khi hơi lạnh bị máy nén đẩy lên dàn ngưng, nó sẽ ngưng tụ thành lỏng và được bơm quay lại cấp cho tủ đông, kết thúc một chu trình của môi chất lạnh.

Sau 1 quá trình hoạt động, tủ đông sẽ có đá ở các bề mặt trao đổi nhiệt, dẫn đến hiệu suất tủ đông bị giảm. Do đó, cần phải xả đá bằng cách dẫn hơi nén áp cao vào để đá trên các bề mặt tan đi (nhờ quá trình ngưng tu của môi chất lạnh). Đường màu đỏ với đường kính danh nghĩa là DN 20 là đường dẫn hơi nén từ máy nén.

Bài toán của bạn (PLC), nếu bó trong 1 module điều khiển cấp lạnh cho tủ cấp đông, thì bạn chỉ cần dùng tín hiệu nhiệt độ yêu cầu của tủ đông để điều khiển các van từ (VD. feadback control). Việc xả đá ở tủ đông thường là manual.

Chính xác rồi! Mình chỉ bổ sung là khi xả đông, máy nén cần phải hoạt động để cung cấp ga nóng nữa. Nói chung bạn king_xao cần phải hỏi rõ điều kiện hoạt động của nhà máy nữa thì mới lập trình chính xác được. Theo sơ đồ bạn post thì hệ thống lạnh công nghiệp này rất lớn đó. Sự ảnh hưởng của hệ thống đến chu trình hoạt động của nhà máy rất lớn nên cần phải hỏi thêm người bảo trì trong nhà máy rất nhiều!
Hệ thống của bạn có rất nhiều tải lạnh khác nhau. Các alphalaval trong sơ đồ có nguyên tắc hoạt động hệt như chiller trong hệ điều hòa vậy. Cối đá vẩy thì không cần phải xả tuyết vì nó làm đá loại cục để ướp đông thực phẩm và đá thành phẩm lấy ngay khỏi cối nên không bám tuyết. Hệ thống có nhiều bồn chứa với các áp lực khác nhau là do tải lạnh và áp lực cần khác nhau. Bạn nên kiếm thêm tài liệu tham khảo về hệ lạnh công nghiệp để đọc thêm! Làm điều khiển cũng như là "giúp việc" cho hệ thống hoạt động vậy! Hè hè!

cảm ơn các anh đã trả lời, em là sinh viên điện, đề tài em làm la dùng plc điều khiển cái kho này.

anh có thể giải thích giúp em mấy cái rơle điện từ nhất là 2 cái EMV(NO) và EMV(NC) chỗ cái tủ đông đóng mở như thế nào không?

anh có thể giải thích giúp em mấy cái rơle điện từ nhất là 2 cái EMV(NO) và EMV(NC) chỗ cái tủ đông đóng mở như thế nào không?

Bạn có thể vào: http://www.danfoss.com/India/Produc...PMC/1393287f-390d-4d78-b457-6be9361b69d2.html để tham khảo EVM.
Quả thực là khó cho bạn khi lập trình mà chẳng hiểu cơ chế hoạt động như thế nào cả! Ngày xưa khi mình là thì mình phải hỏi ý nghĩa từng cái van 1 và phải có sơ đồ nối dây, cơ chế mở van (van mở bao nhiêu lâu nữa). Mình nghĩ nếu ai đặt bạn làm thứ này thì cần cung cấp chu trình cho bạn thì mới làm được!
Ngay như mình cũng phải có tài liệu kỹ càng và ý đồ sử dụng kho lạnh thế nào mới dám làm. Ngoài ra, thông số điều khiển rất nhức đầu nhưng phải hỏi để biết chính xác mình làm có đúng không nữa!

thực tế nếu hệ thống lạnh của bạn mà to lớn thế thì việc tìm hiểu hoạt động là vô cùng quan trọng. bạn phải biết trong hệ thống này có bao nhiêu v/đ cần đ/khiển.
nói sơ bộ nó gồm các senso nhiệt âm và dương trong dàn nóng, dàn lạnh, ngoài ra các loại senso khác liên quan hoạt động là senso áp suất, senso dầu, ngoài ra các con bảo vệ nhiệt trong hệ thống cần tìm hiểu kỹ là loại bảo vệ trực tiếp hay gián tiếp ... nên nhớ những máy lạnh lớn có nhiều senso ở nhiều vị trí để đ/k quá trình hoạt động của máy. bạn phải nắm hết nó có bao nhiêu senso đã rồi mới mô phỏng lập trình. ngoài ra còn có các v/đ cần điều khiển về điệp áp và dòng điện nữa.
nguyên lý hoạt động của nó đơn giản, lốc chạy đưa ga lên dàn nóng, giải nhiệt rồi qua tiết lưu vào dàn lạnh, qua dàn lạnh sẽ hồi về lốc. nhưng tổ hợp máy to thì phức tạp hơn máy nhỏ nhiều. tiết lưu của nó không phải mở cố định mà mở theo chương trình, đó là tiết lưu điện chứ không phải tiết lưu cơ. ví dụ lúc đầu chạy lạnh thì tiết lưu mở nhỏ, sau 1 thời gian có thể nó sẽ thay đổi độ mở, mở to ra chút, theo tín hiệu áp suất khống chế.
nói chung nếu bạn chưa hiểu cặn kẽ chi tiết của tổ hợp này thì việc lập trình cho plc khá là khó khăn. cần phải tìm hiểu kỹ về hiện vật đã, nắm rất chắc nó rồi mới lập trình.

đúng là em đang vướn chỗ hiểu rõ nguyên lí các anh ạ
em cảm ơn diễn đàn rất nhiều

Bạn nên chú ý nguyên lý của việc xả đá bằng gas nóng trong hệ thống này.
Khi bắt đầu quá trình xả đá thì van nào đóng van nào mở, và đường đi của môi chất như thế nào. Thời gian xả đá trong bao nhiêu lâu. Vì nếu bạn lập trình PLC cho riêng tủ đông này thì cũng chỉ liên quan tới: cấp dịch và xả đá thôi

Bạn nên chú ý nguyên lý của việc xả đá bằng gas nóng trong hệ thống này.
Khi bắt đầu quá trình xả đá thì van nào đóng van nào mở, và đường đi của môi chất như thế nào. Thời gian xả đá trong bao nhiêu lâu. Vì nếu bạn lập trình PLC cho riêng tủ đông này thì cũng chỉ liên quan tới: cấp dịch và xả đá thôi

Ngoài ra phải có tín hiệu để quyết định máy nén nào hoạt động nữa. Dịch sau khi ngưng tụ không thể xả tuyết được vì lúc đó nhiệt độ đã giảm xuống rất nhiều, không đủ nóng để xả tuyết tủ đông. Quá trình xả tuyết của dịch nóng cũng gần như quá trình đi qua dàn ngưng của dịch. Đây là điều rất dễ thiếu sót đó!

xưởng lạnh mà em làm đồ án, chỉ có một cái cảm biến nhiệt độ dùng cho bình tách khí thôi.
em có thử viết lại nguyên lí hoạt động của xưởng này. ở đây em chỉ quan tâm ngõ ra là các relay điện từ thôi, với phần điều khiển máy nén tự động. mong các anh cho biết em đúng sai chỗ nào.
link file của em
http://www.mediafire.com/?olozm3y2mzi

bác king chắc nhầm sao ấy, một hệ thống lạnh mà chỉ có 1 cái senso nhiệt, lại đặt ở bình tách khí ....
hay là máy đó là máy tự chế à ...

Back
Bên trên