Công Nghiệp Dieu hoa cho Benh vien..

YAHOO

Thành Viên [LV 0]
Chào các ACE trên diễn đàn. E đang có 1 vài thác mắc, rất mong các ACE trên diễn đàn giúp đỡ. :laugh:
Trong bênh viện, khi thiết kế HT điều hòa, chúng ta nên sử dụng Hệ thống nào(VRV or Chiller) hay phối hợp cả 2 HT. trong trường hợp dùng cả 2 thì tùy vào công năng của từng phòng, chùng ta nên chọn HT gì đối với mỗi phòng,(thí dụ phòng khám bệnh, phòng bệnh nhân, phòng giải phẫu...).và cần áp dụng tiêu chuẩn riêng nào cho thiết kế HTDH trong bệnh viện.
E mới đi vào nghề, vậy mà bị giao cho dự án chuối quá. Chẳng có chút kiến thức nào về thiết kế HTĐH cho bệnh viện cả.
Rất mong các ACE có kinh nghiệm nhiều giúp dỡ.:lol: :lol:

Trả lời: Dieu hoa cho Benh vien..

Chào bạn,
Thiết kế bệnh viên này nói chung chuẩn của VN mình còn \"mềm\" lắm, tức là phụ thuộc rất nhiều vào túi tiền. Bạn nên tìm hiểu kỹ yêu cầu thiết kế mà làm, mức độ quy mô của dự án, vốn đầu tư cho hạng mục HVAC....Trong bệnh viện khu vực phòng mổ, hồi sức, chăm sóc đặt biệt cần phải xử lý không khí ( không đơn thuần là làm lạnh ).
Nhưng rất nhiều BV ( Tuyến Huyện chẳng hạn ) chỉ chơi máy 2 cục bác sĩ mổ mà mồ hôi đổ ròng ròng :( . Nhiều BV quy mô lớn dịch vụ cao chơi ĐH trung tâm hết ( BV Từ Dũ ). Một số BV vừa trung tâm vừa cục bộ như bệnh viện Hoàn Mỹ tại Cần Thơ, máy cục bộ chổ nào cũng có ( sảnh chờ, tiếp nhận bệnh...) mà hổng thấy chạy bao giờ. Còn BV ĐKTrung Ương Cần Thơ thì vô vàn máy 1 cục, 2 cục. Mỗi khi đêm về nhiệm vụ của nhân viên vệ sinh là dùng những ca nhựa hứng nước từ máy 1 cục nhỏ xuống :unsure:
Máy VRV hay chạy Chiller xin nhừờng lời lại cho các bác chuyên HVAC.

TCVN 365-2007-TKBV: Bệnh Viện Đa Khoa - Hướng dẫn thiết kế
52TCN – CTYT 38: 2005 - Tiêu chuẩn TK - Khoa Phẫu thuật BV Đa khoa.

Trong đó cái 52TCN có quy định khá rõ về thông số không khí trong phòng mổ, số lần trao đổi khí,... chứ k đến nỗi nói chung chung kiểu như nên làm như thế này, k được thì làm thế kia. Mình chỉ biết có vậy, cũng k hiểu là cái khâu xin hồ sơ XD BV nó như thế nào, mấy ông xét duyệt có khó k??? Nếu mà mấy ông đó làm gắt thì bạn buộc phải theo chuẩn chứ k có chuyện gắn máy 2 cục cho phòng mổ được đâu.

Về phòng mổ thì bạn chỉ có 1 lựa chọn duy nhất là chiller mà thôi. Vì nếu xài các DX AHU hay DX FCU thì có nguy cơ bị rò rỉ gas. VRV hay 2 cục có thể xài cho những khu vực khác k có yêu cầu khắt khe về tiêu chuẩn kk.

Chao ban
Minh han hanh co duoc bo tieu chuan thiet ke BV nhu ban noi duoc ko ?
Xin cam on truoc.

Xin cảm ơn ý kiến và sự chia sẻ kinh nghiệm của canon, iamtieens.
dựa vào các TC mà iamtieens cung cấp, m cũng dần sáng tỏ được 1 vài vấn đề.
Tiện đây, E cũng muốn hỏi bác Canon có bản thiết kế nào( sơ đồ nguyên lý, bản vẽ thi công HTĐH của 1 khu vực nào đó trong BV...)có thể share cho E được không để E có thể
giải quyết đi cả đống thắc mắc đang rối tung lên trong đầu.
Ít nhiều gì cũng được, miễn sao e được tận mắt thấy HTĐH trong BV.
E cũng seach mỏi mắt trên Web rồi mà ko thấy, nản quá :silly: :silly:
:blink: :blink:
Cảm ơn bác trước nhé.
:cheer: chúc ACE trên diễn đàn luôn mạnh khỏe và cho ra nhiều bài viết chất lượng để những người như E còn tìm được đất mà học hỏi kinh nghiệm.:laugh:

YAHOO viết:
Xin cảm ơn ý kiến và sự chia sẻ kinh nghiệm của canon, iamtieens.
dựa vào các TC mà iamtieens cung cấp, m cũng dần sáng tỏ được 1 vài vấn đề.
Tiện đây, E cũng muốn hỏi bác Canon có bản thiết kế nào( sơ đồ nguyên lý, bản vẽ thi công HTĐH của 1 khu vực nào đó trong BV...)có thể share cho E được không để E có thể
giải quyết đi cả đống thắc mắc đang rối tung lên trong đầu.
Ít nhiều gì cũng được, miễn sao e được tận mắt thấy HTĐH trong BV.
E cũng seach mỏi mắt trên Web rồi mà ko thấy, nản quá :silly: :silly:
:blink: :blink:
Cảm ơn bác trước nhé.
:cheer: chúc ACE trên diễn đàn luôn mạnh khỏe và cho ra nhiều bài viết chất lượng để những người như E còn tìm được đất mà học hỏi kinh nghiệm.:laugh:
Bạn để lại email mình gửi file cho. Mình cũng mới vào ngành nên cũng k biết nhiều, gọi là có chút tài liệu với kiến thức hạn hẹp mong cùng trao đổi.

Mail cua minh: [email protected]
rất mong được trao đổi kinh nghiệm cùng bạn nói riêng và tất cả mọi người trên forum nói chung.
Cảm ơn bạn trước nha:laugh: :lol:

Back
Bên trên