Công Nghiệp Chọn máy

bxh

Thành Viên [LV 1]
Không biết các sư huynh có từng gặp phải TH này không: Khi chọn FCU (hệ trung tâm nước) cho 1 không gian ĐHKK (ở đây không sử dụng AHU mà cung cấp gió tươi bằng hệ thống quạt) thì đạt được năng suất lạnh nhưng lưu lượng gió qua FCU lại nhỏ hơn lưu lượng gió cần thiết không? Nếu chọn đủ lưu lượng gió thì sảy ra TH thừa năng suất lạnh của máy quá lớn so với năng suất lạnh yêu cầu.
Vậy TH như trên thì các pac giải quyết thế nào?

Trong HD TKDHKK của thầy Lợi có nói khi tổng năng suất lạnh của cả toà nhà lớn hơn 350kW thì mới sử dụng ĐHKK trung tâm nước, em vẫn chưa hiểu tại sao lại như thế?

Rất mong các pac chỉ giáo.

Trả lời: Chọn máy

vấn đề này cũng dễ thôi.
Khi tính toán xong tải lạnh thì bạn chọn máy có công suất đảm bảo tải lạnh là được.
Từ đó sẽ có lưu lương gió theo thiết bị.

Em chao cac anh.
em dang lam viec lien quan den dien lanh, nhung đây không phải là chuyên ngành của em. em có một chút thắc măng mong các anh giúp em. Em làm về thiết bị lạnh thuong mai và công nghiệp, em muốn có một bảng thông số áp suất khi cân cáp phun trong hệ thống lạnh. Tức là tương ứng với nhiệt độ làm việc của thiết bị là bao nhiêu thì áp suất cân cáp là bấy nhiêu. neu có thể các anh gửi vào email giúp em với. em là Thành, đị chỉ email là: [email protected]. Em xin cám ơn!

chào bạn bxh,

chào bạn, tôi cũng đã đọc TH của bạn, vậy là bạn tính tải không được tôt rồi, khi tính dến gió tươi thì fcu của bạn phải ránh phần gió tươi đó, nếu bạn dùng AHU xử lý phần gió tươi đó thì fcu của bạn không cần, con nếu bạn không dùng AHU thì từng FCU sẽ chịu thêm phần tải của gió tươi. bạn nên Tính toán tải lạnh của mình kỉ lại một tí nhe!.
Còn bạn đọc sách Thầy lợi nói trên 35O KW thì mới dùng hệ thống nước trung tâm là chưa đúng lám đâu, bạn có thể dùng Chiller với mọi công suất, nhưng bạn cũng nên làm bài toán cân nhát làm cái gì cho tiện về kinh tế, cũng như vận hành...
chuc bạn vui vẽ;)

Cảm ơn anh, em đã kiểm tra lại và thấy có ít sai sót, giờ thì em đã chọn máy xong rồi. Nhưng cái tiêu chuẩn năng suất lạnh >= 350 kW (sách của thầy Lợi) mới nên sử dụng hệ ĐHKK TT nước thì em vẫn chưa hiểu lắm. Nếu có thể anh giải thích và cho ví dụ so sánh thì hay quá.

bxh viết:
Cảm ơn anh, em đã kiểm tra lại và thấy có ít sai sót, giờ thì em đã chọn máy xong rồi. Nhưng cái tiêu chuẩn năng suất lạnh >= 350 kW (sách của thầy Lợi) mới nên sử dụng hệ ĐHKK TT nước thì em vẫn chưa hiểu lắm. Nếu có thể anh giải thích và cho ví dụ so sánh thì hay quá.
Cái này chỉ là vấn đề nên hay k nên thôi bạn ơi. K có tiêu chuẩn nào quy định cả. Con số 350kW chắc là từ kinh nghiệm của tác giả. Vì với 1 công trình nho nhỏ với CS lạnh nhỏ hơn 350kW mà dùng chiller thì sẽ tốn kém chi phí đầu tư, lắp đặt, vận hành, tốn k gian phòng máy.

Tuy nhiên vẫn có những công trình CS lạnh nhỏ hơn 350kW vẫn phải dùng chiller. VD cty mình đang làm 1 công trình BV nhỏ, với chỉ 3 phòng mổ và 1 số phòng sinh ở khoa sản, tổng CS 180kW nhưng vẫn phải dùng chiller vì với phòng mổ thì chỉ có 1 lựa chọn duy nhất là chiller

Việc chọn máy dựa vào các yếu tố sau:
Dãy công suất,
Đặc tính công trình ( đôi khi bắt buộc phải dùng loại nao)
tính kinh tế ( chi phí ban đầu, khả năng tiết kiệm...) khi chọn máy
không gian kiến trúc
và các vấn đề khác:S

Back
Bên trên