Công Nghiệp Chọn công suất chiller !!!!!

220583

Thành Viên [LV 1]
Chao cac ban!
Hien minh dang fu thiet ke cong trinh, da tinh tai cac ahu xong roi. Van de bay gio la chon chiller co cong suat fu hop. Neu cong het cong suat cac ahu lai de co cong suat tong cua chiller thi theo minh ko fai la y kien hay!! Nay thinh giao cac ban con phuong phap chon chillerde minh co huong di phu hop.
Cam on su giup do cua cac ban. Chuc moi nguoi mot ngay dau tuan that vui va sang khoai trong cong viec.
Chao than ai va doan ket.

Trả lời: Chọn công suất chiller !!!!!

Mình thì cũng mới tập tễnh thiết kế thôi!Có gì sai sót các bạn chỉ giáo dùm nhé!
-Khi tính tải các AHU xong ta cộng tất cả tải đó lại sẽ ra được đỉnh tải của hệ thống !
Cách chọn chiller như sau:
+Lựa chọn hệ số đồng thời.(nhỏ hơn hoặc bằng 1 )Hệ số này tùy thuộc vào việc vận hành của tòa nhà!Thường là 0,8 đến 1
+Nhân hệ số đồng thời với tổng tải AHU ta sẽ có được công suất tối thiểu của Chiller!(Nếu chi phí đầu tư thấp ta có thể chọn chiller ở khoảng công suất này)!
+ còn khi tính đến vấn đề dự phòng ta có thể nhân thêm hệ số dự phòng để chiller vận hành có thời gian nghỉ nhiều, rủi ro sự cố sẽ ít đi!

Cám ơn Song Phi!
Cách làm cũa bạn cũng giống mình wá. Hiện mình cũng hỏi một vị tiền bối nhưng anh bảo là chọn Chiller hầu như theo kinh nghiệm!!!?? Nhưng fát sinh thêm là trong hệ thống bác ta sử dụng thêm bình Bufer (bình điều tải) nưã, cái bình này với mình sao mà mới mẻ wá, ko rõ cái chi hết. Trong wá trình chọn Chiller, mình fải chọn tải cho AHU ở đỉnh trong quá trình làm việc cuả máy ( 8 tiếng làm việc). Cộng tổng lại, lấy 80% cộng thêm công suất bình buffer ( cứ 10 lít là 1kW).
Đây là những gì mình biết được, bạn nào có cao kiến nào xin được thỉnh giáo.
Chào thân ái và đoàn kết.

Chào bác,
Chọn công suất của Chiller mà lại hầu như chọn theo kinh nghiệm àh, thế thì các bác thiết kế nhà ta đi bụi với nhau hết rồi chứ làm gì nữa nhỉ :cheer: .
Bình điều tải bác có thể xem ở một mục thảo luận khác trên diễn đàn chúng ta, phần Cách tính Bình Trữ lạnh trong hệ thống. Mà bác cho tui hỏi là con số 10lit/1KW là ở đâu mà bác có vậy ?. :dry: , bác đọc trong sách nào đấy hay là kinh nghiệm của bậc tiền bối chỉ lại ?.

Chao cac ban,
Minh thay y kien cac ban trao doi ve co ban rat hop ly.
Nhung ban chat van de khong phai nam o do. Co ban nao da tung su dung phan mem cua Carrier (hoac cung co the la Trace 700 cua Trane). Trong do co thong ke cong suat tong cua toa nha theo tung gio trong ngay (hourly analisys). Ro rang la cong suat tong cua toa nha thuong nho hon tong cong suat cua dai cua cac AHU boi cac AHU cuc dai tai cac thoi diem khac nhau. Ban chi can lay cong suat tong cua toa nha cuc dai tai mot thoi diem lon nhat, chia cho tong cong suat cuc dai cua cac AHU se cho ket qua la he so ma cac ban dang noi den, chu khong phai uoc luong 0,8 den 1,0.
Tuy nhien cung can luu y la cac nha cung cap thuong chon chiller theo ambient temperature tai 35 do C, trong khi thuc te tai Vietnam theo tc dieu hoa cap 2 khoang 37 do C (tuy tung noi).
Than

NSE2008 viết:
Ro rang la cong suat tong cua toa nha thuong nho hon tong cong suat cua dai cua cac AHU boi cac AHU cuc dai tai cac thoi diem khac nhau. Ban chi can lay cong suat tong cua toa nha cuc dai tai mot thoi diem lon nhat, chia cho tong cong suat cuc dai cua cac AHU se cho ket qua la he so ma cac ban dang noi den, chu khong phai uoc luong 0,8 den 1,0.
:( , hệ số 0,8 - 1.0 là hệ số tải đồng thời mà. vì nếu bạn nói
Ban chi can lay cong suat tong cua toa nha cuc dai tai mot thoi diem lon nhat, chia cho tong cong suat cuc dai cua cac AHU
thì bất kỳ các khu văn phòng, hay là gì gì đi nữa thì ko thể có đc hệ số là 1,0 ohmy:
cong suat tong cua toa nha thuong nho hon tong cong suat cua dai cua cac AHU
??? sao mà nghe kỳ quá. Vì khi tính tải và chọn máy, thông thường người ta phải dưa trên tải đỉnh sau đó nhân hệ số đồng thời. Vì rất ít khi nào cả tòa nhà hoạt động đồng thời 1 lúc, mà cho dù nếu có đi chăng nữa thì thiết bị có thể bị quá tải nhưng trong 1 thời gian ngắn, sau 1 thời có phòng đã đạt nhiệt độ đặt rồi nên chiller chạy \"ngon lành rồi\".
Còn bàn về hệ số 0,8 - 1,0 thì tùy theo điều kiện vận hành như songphi nói.
Chọn công suất của Chiller mà lại hầu như chọn theo kinh nghiệm àh, thế thì các bác thiết kế nhà ta đi bụi với nhau hết rồi chứ làm gì nữa nhỉ
, chứ ý kiến Herot cho vấn đề này là ntn?? Nhưng theo Y đc biết thì chương trình tính tải cho dù của bất cứ hãng nào đi nữa thì cũng chỉ tính đc tải (có thể là trung bình) của cả tòa nhà chứ ko có chương trình nào có thể \"tìm đc\" hệ số đồng thời cho tòa nhà. Còn nếu dựa vào tải do chương trình đưa ra thì vô tình lại \"nuôi\" nhà cung cấp thiết bị !!!!!!!:laugh:

NSE chọn đúng rồi đó, phụ tải trong hệ thống được tính toán dựa trên phụ tải tại thời điểm đỉnh, vì thế căn cứ vào đó mà chọn chiller, bình buffer tank có nhiệm vụ vứa làm bình chứa vừa làm tăng năng suất lạnh bằng việc sử dụng glycol 5-10% để làm lạnh sâu nước.

Theo mình thì chọn cong suất Chiller co một số vấn đề như sau:
Trước hết nói về AHU thì công suất của AHU phải đảm bảo phục vụ đủ cho vùng làm việc ở mức độ tải lớn nhất.
Khi tính chọn Chiller trước hết phải dựa trên Pick Load. Dựa trên Pick load bạn có thể chọn được công suất Chiller dựa vào hệ số đồng thời thông thường lấy hệ số đồng thời khoảng 0.84 là ổn. Nếu bạn đã sử dụng Trace 700 thi có thể thấy với mức độ sai lech khoảng 200h/năm( giống T/C về Điều hòa cấp 2 của mình) thì hệ số này rơi vào khoảng 0.8-0.85 gì do, minh khonng nhớ chính xac lắm. Mặt khác thi cũng tùy vào điều kiện phục vụ của Chiller thì bạn cung có thể chọn hệ số sử dụng đồng thời thấp hơn, ví dụ như nếu tòa nhà cua bạn la một tổ hợp Văn phòng, nhà hàng, khách sạn thì bạn co thể chọn hệ số sử dụng đồng thời thấp hơn nhưng không được nhỏ hơn 66% Pickload.
Việc lựa chọn dự phòng cũng tùy theo yeu cầu.
Có gì mong các bác chỉ giáo thêm
Regards

Pác HAIP trả lời rất hay, có lẽ rất kinh nghiệm. Cho đính chính xíu là \"Peak load\" thì phải chứ ko phải \"pick load\"

ý kiến của các bác đều hay cả, nhưng có điều chúng ta đã bit thực tế về tòa nhà đó chưa? nó hoạt động như thế nào?bố chí ahu thế nào?.theo mình dc bit thì cần phải tính công suất lớn nhất của ahu và trở lực lớn nhất của hệ thống đường ống,rồi tính tổng tổn thất của cả hệ thống. đẻ di dến chọn máy.

day là ý kiến của mình. mong các tiền sư chỉ giáo thêm!

help me!.

mình sắp thi tốt nghiệp rùi.các bác nào có sách vở gi hay viết về :+ DHKK, vận hành sửa chữa,bảo trì hệ thống lạnh ?.post lên cho mình với. thank!

Trả lời: help me!.

hê hê
thực ra là thế này:
mỗi ahu ở các tầng có peak time ở các thời điểm khác nhau trong ngày. tuy nhiên vẫn có peak time cho cả toà nhà. lấy cooling load ở thời điểm này và tuỳ vào mục đích sử dụng của toà nhà, hệ số dự phòng, tiêu chuẩn thiết kế (cấp 1, cấp 2, cấp 3) và chọn hệ số. thông thường hệ số này

Back
Bên trên