Thảo luận THOÁT KHÓI TỰ NHIÊN NHÀ XƯỞNG

hoaidanh188

Thành Viên [LV 0]
Chào các bác.
Mình có nhà xưởng 2 tầng diện tích 210mx110m (23.000 m2), tầng dưới thiết kế thải khói cơ khí.
Trong QC06 "Cho phép sử dụng hệ thống hút xả khói theo cơ chế tự nhiên đối với tầng trên cùng của nhà nhiều tầng, thông qua van khói, cửa nắp hút khói, hoặc các cửa trời mở, cửa chớp mở và không đón gió vào."
Vậy tầng trên mình có thiết kế thoát khói tự nhiên được không?
Mặc dù QC quy định là nếu lỗ mở trên tường thì khoảng cách 2 tường không quá 40m, tuy nhiên, mình có Jackroof ở giữa trên mái, thì có áp dụng thoát khói tự nhiên được không các bác.

Không nhé, vẫn phải đảm bảo khoảng cách 2 tường không quá 40m. Mình cũng từng thiết kế thoát khói tự nhiên với trường hợp y như thế này, và phải chuyển sang hút khói cưỡng bức.

đúng vậy, dự án của mình ở Bắc Ninh, gần như yêu cầu 100% thoát khói cưỡng bức, sử dụng quạt hút khói ly tâm
Dự án đó thiết kế năm nào á bạn? dự án có Jackroof ở giữa không?
2 năm trước mình cũng thiết kế 1 dự án cũng thoát khói tự nhiên, khoảng cách 2 vách 50m được duyệt...nhưng giờ cái này thì xa quá

Với diện tích lớn thế này nên hút khói cưỡng bức mới an toàn nhé. Còn nếu có đi thẩm duyệt PCCC thì thoát khí tự nhiên vậy họ không duyệt đâu

Mình cũng đang gặp tình trạng tương tự nhưng do chưa xin phép lần nào nên cũng đang thắc mắc nhờ mọi người giúp đỡ.
Nhưng mà yêu câu 40m nói trên hình như là chỉ cho giải pháp "Thông gió tự nhiên khi có cháy". Còn giải pháp "Thông gió thoát khói theo cơ chế tự nhiên" thì không thấy nhắc đến yêu cầu này. (theo QC06/2022, Phụ lục D mục D.1.2 và D.2 trong ghi chú 1, 2, 3 và mục D.8). Mình không biết 2 giải pháp này có phải là một hay không và các yêu cầu trong 2 giải pháp có bắt buộc qua lại hay không. Cảm ơn.

Mình cũng đang gặp tình trạng tương tự nhưng do chưa xin phép lần nào nên cũng đang thắc mắc nhờ mọi người giúp đỡ.
Nhưng mà yêu câu 40m nói trên hình như là chỉ cho giải pháp "Thông gió tự nhiên khi có cháy". Còn giải pháp "Thông gió thoát khói theo cơ chế tự nhiên" thì không thấy nhắc đến yêu cầu này. (theo QC06/2022, Phụ lục D mục D.1.2 và D.2 trong ghi chú 1, 2, 3 và mục D.8). Mình không biết 2 giải pháp này có phải là một hay không và các yêu cầu trong 2 giải pháp có bắt buộc qua lại hay không.

Không nhé, vẫn phải đảm bảo khoảng cách 2 tường không quá 40m. Mình cũng từng thiết kế thoát khói tự nhiên với trường hợp y như thế này, và phải chuyển sang hút khói cưỡng bức.
Anh có kinh nghiệm giúp em xem mấy ý trong QC06 em nói ở trên có áp dụng được gì không anh?

Với diện tích lớn thế này nên hút khói cưỡng bức mới an toàn nhé. Còn nếu có đi thẩm duyệt PCCC thì thoát khí tự nhiên vậy họ không duyệt đâu
Hi chị, em đọc trong QC06 thấy không có y/c nào cho thoát khói tự nhiên mà ràng buộc bởi diện tích công trình hết (em đọc thấy chỉ y/c cần đảm bảo chia khoang cháy, vùng cháy đảm bảo theo QC06), không biết nếu mình áp dụng những điều em nêu trên thì có được duyệt không chị, chị có kinh nghiệm xin phép qua thì giúp em với nhé.

Anh có kinh nghiệm giúp em xem mấy ý trong QC06 em nói ở trên có áp dụng được gì không anh?
em thấy nếu nhà xưởng có chiều rộng nhỏ hơn 40m mà trong xưởng đã bố trí các phòng ở giữa xưởng thì phương án thông gió tự nhiên vẫn chưa được chấp thuận bác có giải pháp nào cho trường hợp này chưa

em thấy nếu nhà xưởng có chiều rộng nhỏ hơn 40m mà trong xưởng đã bố trí các phòng ở giữa xưởng thì phương án thông gió tự nhiên vẫn chưa được chấp thuận bác có giải pháp nào cho trường hợp này chưa
Do mình chưa có kinh nghiệm xin phép qua các dự án sử dụng theo phương pháp thông gió tự nhiên khi có cháy và phương pháp thông gió thoát khói theo cơ chế tự nhiên cho nên mình cũng đang hỏi các anh chị trả lời ở trên. Tuy nhiên theo mình đọc hiểu trong QCVN06 thì không thấy bắt buộc phải dùng xuyên suốt 1 phương pháp cho toàn bộ dự án, nên mình nghĩ có thể sử dụng phương pháp thông gió thoát khói theo cơ chế cưỡng bức cho các phòng nằm ở giữa này (nếu có yêu cầu thoát khói theo QCVN06). Đó là ý kiến của mình khi đọc qua QC, nhờ mọi người cho ý kiến thêm. Tks

Nhưng mà yêu câu 40m nói trên hình như là chỉ cho giải pháp "Thông gió tự nhiên khi có cháy". Còn giải pháp "Thông gió thoát khói theo cơ chế tự nhiên" thì không thấy nhắc đến yêu cầu này. (theo QC06/2022, Phụ lục D mục D.1.2 và D.2 trong ghi chú 1, 2, 3 và mục D.8). Mình không biết 2 giải pháp này có phải là một hay không và các yêu cầu trong 2 giải pháp có bắt buộc qua lại hay không. Cảm ơn.
A có thông tin gì chưa ạ cho em với em cảm ơn. em cũng đang có trường hợp tương tự như này, nhà 6 tầng e bố trí hút khói cưỡng bức ở các tầng trên, còn tầng 1 của nhà e đang muốn làm thông gió tự nhiên để không phải bố trí hệ hút khói k biết liệu có đc k. e có đọc trong QC thì cx k thấy ràng buộc nhưng cx chưa biết là có thể áp dụng đc hay k.

A có thông tin gì chưa ạ cho em với em cảm ơn. em cũng đang có trường hợp tương tự như này, nhà 6 tầng e bố trí hút khói cưỡng bức ở các tầng trên, còn tầng 1 của nhà e đang muốn làm thông gió tự nhiên để không phải bố trí hệ hút khói k biết liệu có đc k. e có đọc trong QC thì cx k thấy ràng buộc nhưng cx chưa biết là có thể áp dụng đc hay k.
A chưa em, em nghiên cứu kĩ phụ lục D QC06:2022 nhe cộng với các Chú thích trong phụ lục D được bổ sung thay đổi cho phương án "Thông gió tự nhiên khi có cháy" 1:2023. Em có thể tham chiếu mục D.3(f) và D.8 sẽ hữu dụng cho dự án của em nha. Anh nghĩ cứ bám và làm đúng theo QC/TC xin ý kiến rồi điều chỉnh dần.

A chưa em, em nghiên cứu kĩ phụ lục D QC06:2022 nhe cộng với các Chú thích trong phụ lục D được bổ sung thay đổi cho phương án "Thông gió tự nhiên khi có cháy" 1:2023. Em có thể tham chiếu mục D.3(f) và D.8 sẽ hữu dụng cho dự án của em nha. Anh nghĩ cứ bám và làm đúng theo QC/TC xin ý kiến rồi điều chỉnh dần.
dạ em cảm ơn a ạ.

Dự án đó thiết kế năm nào á bạn? dự án có Jackroof ở giữa không?
2 năm trước mình cũng thiết kế 1 dự án cũng thoát khói tự nhiên, khoảng cách 2 vách 50m được duyệt...nhưng giờ cái này thì xa quá
anh có thể chia sẻ cho mọi người cùng tham khảo với anh

Back
Bên trên