Cần giúp Vị trí miệng lấy gió, thải gió ?

HoaVoKhuyet

Thành Viên [LV 1]
Chào ae,

Cho em hỏi cửa lấy gió tươi trong phần điều hòa cao hơn 2m.

Miệng lấy gió và thải gió trong phần thông gió cao hơn 5m.

Cái này đúng hay sai ạ?

Chào ae,

Cho em hỏi cửa lấy gió tươi trong phần điều hòa cao hơn 2m.

Miệng lấy gió và thải gió trong phần thông gió cao hơn 5m.

Cái này đúng hay sai ạ?
Phần lấy gió tươi cho điều hòa: Nó là hệ thống cấp gió tươi, gió được lấy từ bên ngoài cấp vào đầu hồi giàn lạnh điều hòa, hoặc cấp trực tiếp vào phòng. Vì vậy cái bạn muốn hỏi cao hơn 2m là cái gì ? Nếu là vận tốc thì đơn vị là m/s nhé, vận tốc tại điểm lấy gió vào thì càng cao thì ảnh hưởng tới độ ồn, rít gió chỗ cửa và tổn thất cục bộ tại đó cao, còn vận tốc càng thấp thì cửa càng to về kinh tế thì sẽ càng đắt tiền rồi.
Ý thứ 2: Tùy vào điểm xả và điểm lấy gió nằm ở khu vực nào, nếu không cho phép về độ ồn thì chọn max 6.5m/s còn độ ồn không ảnh hưởng có thể chọn cao hơn.

Thực ra: Câu hỏi bạn hỏi thì bạn chưa hiểu rõ về các hệ thống thông gió, nên bạn chưa biết hỏi từ đâu và hỏi những gì, bạn nên đọc tài liệu liên quan tới thiết kế hệ thống này

e hỏi về vị trí cửa gió louver đấy ạ. Cao hơn so với mặt đất là bao nhiêu mét? vị trí louver phần điều hòa và thông gió khác nhau thì phải.
Sorry vì câu hỏi của e chưa rõ ràng @@

e hỏi về vị trí cửa gió louver đấy ạ. Cao hơn so với mặt đất là bao nhiêu mét? vị trí louver phần điều hòa và thông gió khác nhau thì phải.
Sorry vì câu hỏi của e chưa rõ ràng @@
mình vẫn chưa đọc được tài liệu nào quy định độ cao đó cả. theo mình nghĩ điểm lấy gió tươi thì làm sao tránh được: mùi gần đó, gần điểm xả nào đó (xả nhà vệ sinh, thoát gió thải...) nghĩa là điểm lấy gió tươi vào phải có nguồn không khí sạch, không có mùi...tương tự với thông gió thông thường cũng vậy thôi. Nói đơn giản ví dụ thiết kế điều hòa cho tầng hầm chả hạn, trần tầng hầm ngang mặt đất, khi đó điểm lấy gió vào sẽ sát mặt đất hoặc cao hơn ít, khi đó làm sao mà thi công cao 2 mét được
Ps: nếu có tiêu chuẩn hay tài liệu quy định về chiều cao đặt miệng gió hút thì cho mình xin tham khảo nhé để mở rộng kiến thức.Thanks bạn

mình cũng ko rõ lắm nên mới lên đây hỏi, mình nghĩ là có quy định về phần này nhưng mình ko biết :(

Thiết kế theo TCVN thì bạn đọc TCVN 5687-2010 nhé! Có nói qua về cách đặt cửa gió tươi, gió thải,...

Thiết kế theo TCVN thì bạn đọc TCVN 5687-2010 nhé! Có nói qua về cách đặt cửa gió tươi, gió thải,...
TCVN 5687 nói rõ luôn, tuy nhiên từ đó có thể vận dụng khác chút sao cho hợp lý hoặc có phương án xử lý để gió cấp vào/thải ra đảm bảo tiêu chuẩn chất lượng đầu vào/thải ra không ảnh hưởng đến xung quanh.

Back
Bên trên