Tổng quan các phần mềm chuyên ngành - nhiệt, điều hòa không khí và thông gió (HVAC)

Trả lời: TỔNG QUAN CÁC PHẦN MỀM CHUYÊN NGÀNH- NHIỆT, ĐIỀU HÒA KHÔNG KHÍ VÀ THÔNG GIÓ (HVAC)

híc ngồi mò mãi mà vẫ chưa biết hết những thông số trong trace 4.1 thấy có nhiều từ viết tắt quá mà không biết nghĩa nó là gi vd: Clg vent ,Htg vent cfm/person; rồi cái sqft/person sqm/person ... và nên cài đặt thông số của nào và cái nào nên để nguyên .Nhất là ở 2 bảng creat room và creat templates các bác nào biết có thể hướng dẫn mình cụ thể hơn về 2 bảng đó không. Còn phần kết quả sao mình chon calc now xong no ra cai bang view results rồi không biết làm sao để coi thông số nữa rồi còn phần creat plants muốn tính thì phải làm sao mong các bác chỉ mình với mình cảm ơn nhiều

Trả lời: TỔNG QUAN CÁC PHẦN MỀM CHUYÊN NGÀNH- NHIỆT, ĐIỀU HÒA KHÔNG KHÍ VÀ THÔNG GIÓ (HVAC)

Cậu cố gắng dow tài liệu tiếng anh mấy bác up lên về đọc vài tập là biết các đơn vị đó ngay. vd: sqm/person = m2/người...

To Mr Ben : Muốn tham khảo kết quả tính Trace thì cách tốt nhất là có cuốn chuẩn úc sẽ có giá trị tải lạnh W/m2.Đó là giá trị tham khảo,ngoài ra thêm kinh nghiệm nữa là biết thui,xem bảng xuất tải lạnh coi trong đó các giá trị phù hợp không để hiệu chỉnh.(chú ý là cái gì tương đối thôi),

MrBen viết:
híc ngồi mò mãi mà vẫ chưa biết hết những thông số trong trace 4.1 thấy có nhiều từ viết tắt quá mà không biết nghĩa nó là gi vd: Clg vent ,Htg vent cfm/person; rồi cái sqft/person sqm/person ... và nên cài đặt thông số của nào và cái nào nên để nguyên .Nhất là ở 2 bảng creat room và creat templates các bác nào biết có thể hướng dẫn mình cụ thể hơn về 2 bảng đó không. Còn phần kết quả sao mình chon calc now xong no ra cai bang view results rồi không biết làm sao để coi thông số nữa rồi còn phần creat plants muốn tính thì phải làm sao mong các bác chỉ mình với mình cảm ơn nhiều
Đúng là trong phần mềm có nhiều thông số nếu bạn chưa quen thì hơi khó hiểu chút,
- cfm/person: là lưu lượng gió cấp cho từng người theo đơn vị CFM ( feet khối/ phút)
- sqft/person: Square Feet / person - tự hiểu tiếng Anh nhé bác.
- sqm/person: square metter / person.

Trong Trace có cái hay là bác có chỗ nào ko hiểu thì để chuột vào ngay chỗ đó và nhấn F1 thì sẽ dẫn đến ngay chỗ bác cần tìm hiểu, cố gắng đọc Help để biết thêm thông tin chi tiết nhé.

atinh viết:
cac ban su dung trace co doc phan lien he giua trace va abs minh dang ko, cac bac thay no ung dung the nao cho y kien de minh dua them vai bai ve cai nay nua chu, da co ai thu chua

Phần liên kết này trước đây Herot có thử rồi tuy nhiên có một số bất cập trong thực tế thế này chia sẻ với các bác nhé:

1. Quá trình yêu cầu tính tải khá gấp nên thời gian dành cho phần này cũng không nhiều được mà muốn liên kết qua thì bạn phải vẽ sơ bộ 3D trong ABS rồi mới chuyển đổi qua thì rất mất thời gian.
2. Thường mình chỉ dùng ABS để vẽ cho phòng máy Chiller thôi vì quan trọng nhất mà, ít khi dùng để vẽ ống gió vì khá mất thời gian.

thanks các bác đã hướng dẫn để em mò tiếp xem sao

thanks các bác đã hướng dẫn để em mò tiếp xem sao

Có Bro nào có đĩa hướng dẫn dạy học về MEP của thầy Tiến bên REDSUN dạy trên HTV4 ko ? cho mình xin cái, mới tập tành vẽ nè. Có Bro nào nhận đệ tử về vụ này ko?

Đa ta trước nhé

Mình cũng xài Trace nhưng khi tính tải lạnh thì nó tính hơi bị thấp so với tính toán!không bít có tính lộn không vd mình tính 1 căn phòng office 48m2!Tính toán bằng trace thì nó ra co 4Kw lạnh!Bác nào có cái vd cụ thể up lên cho ae tham khảo đuợc ko!:P

Ðề: Tổng quan các phần mềm chuyên ngành - nhiệt, điều hòa không khí và thông gió (HVAC)

Các anh biét nhiều nhỉ?
Em còn học nên biết ít quá mà chuyên ngành chính của mình là thông gio-cấp nhiệt và điều hòa không khí"
em là sinh viên năm thứ 4 -dhxd
rất vui vì được thêm một ít kiến thức từ các anh
;)

Ðề: Tổng quan các phần mềm chuyên ngành - nhiệt, điều hòa không khí và thông gió (HVAC)

Các anh biét nhiều nhỉ?
Em còn học nên biết ít quá mà chuyên ngành chính của mình là thông gio-cấp nhiệt và điều hòa không khí"
em là sinh viên năm thứ 4 -dhxd
rất vui vì được thêm một ít kiến thức từ các anh
;)

welcome.
Với ngành kỹ thuật ứng dụng thì quan trọng là chịu khó tìm hiểu, đọc sách và thực hành nhiều. Hầu như tất cả những gì bạn gặp phải đều đã có người trải qua và có thông tin hết. Theo thời gian và nỗ lực tìm hiểu ,bạn sẽ nắm thêm được nhiều thứ, ko quá khó.

Back
Bên trên