Thảo luận Tính tổn thất nhiệt cho mở cửa

mquoc05n2

Thành Viên [LV 1]
Xin chào mọi người
Bây giờ mình đang tính kiểm tra xem cái kho mát nhà mình (DT 12mx16m) vì sao k đạt được đúng nhiệt độ thiết kế.
Hiện nay do công tác xuất hàng thường xuyên nên cửa được mở với tần suất rất lớn (khoảng 50lần/ngày). Mình đang khó khăn trong công việc tính tổn thất nhiệt cho tình huống này.Áp dụng sách thầy Lợi thì cũng chẳng ăn thua (vì trong sách không có con số tổn thất phụ thuộc như thế nào với 50 lần mở cửa cả).
Hy vọng mọi người có kinh nghiệm trong lạnhcông nghiệp thì giúp mình với.
Xin cám ơn

Ðề: Tính tổn thất nhiệt cho mở cửa

anh em có cách nào tính tổn thất nhiệt qua số lần mở cửa không?giúp với nào.Đang gấp
XIn cảm ơn nhiều

Ðề: Tính tổn thất nhiệt cho mở cửa

Đầu tiên bạn xem như trong kho thì có áp suất dương hoặc âm (bạn có thể dùng thiết bị đo để kiểm tra) từ đó xác định chênh áp suất là bao nhiêu (âm hay dương) từ đó xác định lượng gió tràn vào hay thổi ra, với chênh áp suất đã được xác định từ đó (bạn có thể xem sơ đồ cấp gió trong kho từ đó suy ra áp suất dương hay âm, nếu có đường gió mới bổ sung xem như dương hoặc cân bằng, nếu không là âm vì nhiệt độ trong kho thấp luôn có xu hương gió sẽ đi về vùng có nhiệt độ thấp), với diện tích cửa và áp suất chênh lệch hiện có bạn có thể xác định được lượng gió sẽ đi vào khi mở cửa, từ đó tính toán bổ sung công suất lạnh có lượng gió đi vào này

kW= l/sx(Entanpi gió vào - Entanpi gió trong phòng)

Một số ý kiến góp ý với bạn.

Nếu không đúng xin đừng cười.

Back
Bên trên