Công Nghiệp Tính toán đường bypass trong hệ chiller VPF

atinh

Thành Viên [LV 5]
Trong tài liệu của TRANE có nói. Ống bypass phải được tính toán sao cho có khả năng duy trì đc lưu lượng tối thiểu qua chiler lớn nhất.
Nếu giả thuyết rằng lưu lượng min qua chiller (giả sử các chiler như nhau) là 60% flow thiết kế chẳng hạn 60%. 40l/s = 24 l/s.
vận tốc qua ống bypass lấy ( 3-3.5 m/s) ta chọn 3 m/s
Vậy thì ta nên thiết kế ống bypass là 100mm(ứng với Gmin) hay 130mm ( ứng với G)
Các bác nhận xét về cái này để anh em có cái nhìn đúng khi thiết kế ống bypass.

Trả lời: Tính toán đường bypass trong hệ chiller VPF

Theo tôi thì lấy ống 100mm cho lưu lượng nhỏ nhất của chiller lớn nhất. Kích thước này còn phụ thuộc vào chiều dài của ống bypass này, sao cho trở lực ở ống này vừa đủ( cụ thể thì tôi cũng chưa rỏ..hic). Sẳn thể cho tôi hỏi luôn trong hệ thống Decoupler thì có trường hợp nào secondary flow > primary flow không? và khi nào thì có hiện tượng đó?thanks!

cam ơn bác,
Để ngăn ngừa sự hoà trộn giữa nước cấp và nước về, chiều dài ống này ( càng ngắn càng giảm độ giảm áp, ma sát)tối thỉu khoảng 5- 10 lần đường kính ống.
Theo atinh thì có đấy. nếu hệ thống của bạn chỉ có 1 Ch và deltaT phía tải bị thấp hơn thiết kế
Vì khi deltaT phía tải bị thấp thì nó báo cho Valve 2-way cứ mở hoài sao cho đủ fow qua tải
trong khi Primary pump thì chỉ bơm flow cố định. Do đó nước về pải đi ngược lại bypass để bù vô cho tải.
Nhưng thường ít khi hệ thống dùng 1Ch mà, phải có 1 cái Standby chứ phải ko chú

Cảm ơn bác!
Bác cho em hỏi luôn là nếu trường hợp đó không xẩy ra được thì tại sao trên đường bypass không nên găn van 1 chiều?
thanks!

hehe chú chưa hiểu ý rùi
nước có thể chảy 2 chiều qua bypass và đôi khi người ta còn đo flow và chiều chảy để xác định tải là ? nữa.
Ý của chú hỏi là khi nào flow của second>primary mà. thì mình trả lời vậy
Đối với hệ này thì càng giảm masat trên bypass càng tốt, nên ko có van

Nếu như vậy thì rất dể xẩy ra trường hợp nước lạnh chỉ chẩy trong mạch sản xuất hoặc chẩy trong mạch tiêu thụ? có phương pháp nào để chắc chắn là không có trường hợp này xẩy ra không bác...Em chưa rỏ hệ này nên mong các bác thông cảm cho em nhé!thanks!

nếu bác chọn lưu lượng bơm thứ cấp theo tải, và chọn bơm sơ cấp theo chiller thì chắc chắn sẽ có tình trạng lưu lượng bơm thức cấp > lưu lượng bơm sơ cấp, và khi đó chắc chắn sẽ có tình trạng như bác atinh nói, thường mình thấy là bơm sơ cấp chọn theo tải ( bơm biến tầng ) => dư, ống lớn phí, vì có bao h đầy tải

còn nếu bơm thứ cấp tính lưu lượng bằng sơ cấp sẽ có tình trạng nước chảy 2 chiều ở đường bypass,

mình chưa hiểu ý atinh lắm, khi hệ thống có 1 chiller, và hệ có 2 chiller và 1 standby, thì cũng là 1 chiller chạy thôi, cái kia dự phòng mà, :woohoo:

bác herot rành chiller lắm, mong bác góp ý :lol:

chú ah, lưu lượng bơm sơ cấp hay thứ cấp đều theo ll của Ch,
cột áp của BSC chọn theo tổn thất chỉ ở vòng Primary loop, của bơm thư cấp là trở lực vòng SECONDARY loop. cùng với việc tính toán chính xác ống bypass thì sẽ ko xảy ra tình trang như chú ROBOT nói đâu.
Như chú thấy, nếu dung 1CH thì khi hỏng coi như tiêu. nên chủ đầu tư hoặc là chọn 2 CH 1 chạy một Standby, hay chọn 2CH có công suất mỗi CH nhỏ hơn. atih nghĩ cách 2 phổ biến hơn.

mình hiểu ý chú, cả 2 bơm loại bơm lưu lượng sẽ bằng nhau, chỉ khác về tổn thất, nhưng vẫn có ngừơi tính tóan nhưa mình nói. :)

Bơm trong Trace700 có một cái ký hiệu là: eq5001, eq 5003... nghĩa là seo các bác nhỉ

Đối với hệ VPF (VARIABLE-PRIMARY-FLOW)này thì phải dùng valve rồi, tốt nhất là dùng modulating valve,
Duong Bypass line con phu thuoc vao ban dung FCU la two-way hoac three way-valve nua ne
Con ve luu luong thi lay khoang 60-80% luu long qua bom max la ok roi. Neu can thi minh gui ban ve cho. Vi minh da lam cong trinh TD Plaza 2 Chiller 650&750Tonas rui.

Chào bác tanvinashin. Bác có thể sent bản vẽ cũng như phần tính toán (nếu có thể) cho anh em tham khảo được không

Back
Bên trên