Dân Dụng Thiết kế thông gió cho chung cư

tr-q

Thành Viên [LV 0]
Em mới đi làm chưa rành lắm về thông gió .hiện em đang làm một chung cư cao tầng.Các anh cho em hỏi là hệ thống thông gió cho tolet minh phải có đường ống riêng sử dụng ống pvc và đặt chung hợp gen với ống thoát nước đúng không ah.em có hỏi nhưng có người bảo rằng xả thẳng ra hợp geng của ống thoát nước.như vậy có đúng không ạ. Mấy anh có kinh nghiệm xin giúp đỡ giùm em.anh nào có bản vẽ hay tài liệu ji liên quan đến vấn đề này có thể cho em xin một ít.em chân thành cảm ơn.

Ðề: Thiết kế thông gió cho chung cư

mình gửi các bác xem thử, đây là bản vẽ thông gió và hút mùi tầng 2 của 1 khách sạn ở hn, mình đang thi công.
trực tế thi công gần như trùng hoàn toàn với bản vẽ, không có gì sửa đổi.
trong đó có 2 hệ, hệ cấp gió tươi, và hệ hút mùi. hệ hút mùi chạy theo 2 cách : theo ống trục lên nóc nhà và thồi ra trần hành lang các tầng.

Đính kèm

3.9 KB · Xem: 324
    85.5 KB · Xem: 198

lam the nao de xem ro rang duoc hinh anh cua ban bay gio nhi?

mình chỉ có file pdf, không up lên được. hay bạn cho cái mail, mình chuyển tới, rồi bạn up lên cho mọi người cùng xem vậy. bản vẽ này có 5 tầng, gồm 5 file.

Cảm ơn các bạn đã đóng góp ý kiến.các bạn cho mình biết thêm về tài liệu được không.các loại sách và tác giả ,tiêu chuẩn có liên quang về thông gió......thanks các bạn nhiều.

Bạn thông gió cần phải có hộp kỹ thuật riêng. Không được đi chung với hkt nước.

Bạn thông gió cần phải có hộp kỹ thuật riêng. Không được đi chung với hkt nước.

Cái này còn tùy quan điểm thiết kế bạn ạ! Cách chọn thông gió thế nào thì phụ thuộc vào kiến trúc rất nhiều. Nếu các hành lang đều hở và có ít nhất 2 cửa thông gió với ngoài trời thì không cần thông gió là gì. Trong trường hợp có 1 cửa thông gió với ngoài trời thì có thể phải thông gió và cũng có thể không. Trường hợp hành lang kín và là hành lang thoát hiển thì phải có hệ thống hút khói hành lang. Việc làm hệ thống này là chuyện chẳng đặng đừng đối với kiến trúc. Vì theo tôi, nếu kiến trúc thiết kế một hành lang như thế thì cái nhìn của họ về khi và gió đối với công trình là rất tệ. Bạn biết là việc thông gió tự nhiên là điều mà kiến trúc luôn hướng tới. Do đó, hành lang bị bịt kín luôn là điều không vui với cà bên kiến trúc lẫn điều hòa thông gió. Thực sự những ông trình mang tính văn phòng, thương mại thì dễ xảy ra điều này. Khi đó việc thông gió cưỡng bức có cơ sở để tính toán hao máy móc. Còn nếu khu chung cư cũng có hành lang kín thì cư dân sẽ cảm thấy rất khó chịu và dù bạn có hệ thống quạt thông gió cưỡng bức thì cũng không thể so sánh với khí trời và một điều nữa là đóng góp dịch vụ chung sẽ tăng lên và nó càng gây thêm sự khó chịu cho cư dân.

Back
Bên trên