Dân Dụng Thay thế Bo Inveter cho điều hòa

mami1981

Thành Viên [LV 1]
Như các bác đã biết,điều hòa Inverter tiết kiệm điện hay không thì em ko biết nhưng hỏng bo mạch cục Nóng or Lạnh thì quả là ác mộng với gia chủ và là gánh nặng thời gian vs anh em thợ
Do vậy em muốn ném luôn cái bo inveter ở cục nóng đi và lắp bộ đổi điện biến tần vào thẳng cái block
Trên mặt lạnh thì thay thế bo mặt lạnh = bo Auto
Coi như cho nó về Mono như bình thường,ý tưởng của em như vậy các bác xem có thực hiện được không
Bác nào đã vấp vào vấn đề này rùi cho em xin lời chỉ giáo

Như các bác đã biết,điều hòa Inverter tiết kiệm điện hay không thì em ko biết nhưng hỏng bo mạch cục Nóng or Lạnh thì quả là ác mộng với gia chủ và là gánh nặng thời gian vs anh em thợ
Do vậy em muốn ném luôn cái bo inveter ở cục nóng đi và lắp bộ đổi điện biến tần vào thẳng cái block
Trên mặt lạnh thì thay thế bo mặt lạnh = bo Auto
Coi như cho nó về Mono như bình thường,ý tưởng của em như vậy các bác xem có thực hiện được không
Bác nào đã vấp vào vấn đề này rùi cho em xin lời chỉ giáo
Quên ý tưởng này đi. Ko được bạn ơi. Máy nén Inverter là DC. Mono là AC.

Quên ý tưởng này đi. Ko được bạn ơi. Máy nén Inverter là DC. Mono là AC.
Nó là điện AC đó bác,đầu vào là AC sau đó qua bộ nắn chỉnh thành DC - qua IC đến đầu lốc là AC đó
Bác xem lại kiến thức của mình đi
Nó là Biến Tần ( Inveter) công thức điều khiển lốc của nó như biến tần dùng cho động cơ 3 pha thôi

Muốn chuyển từ inverter sang mono thì công suất giảm 30% . Do chuyển block 3p thành 1pha bằng cách thêm tụ. Đồng thời phải tạo xung để hồi tiếp về dàn lạnh (data). Tất nhiên là phải bỏ bo dàn nóng nha và phải độ lại quạt giải nhiệt nữa . Khuyên là ko dùng cách này vì thấy nó cùi mía quá hehe

Nó là điện AC đó bác,đầu vào là AC sau đó qua bộ nắn chỉnh thành DC - qua IC đến đầu lốc là AC đó
Bác xem lại kiến thức của mình đi
Nó là Biến Tần ( Inveter) công thức điều khiển lốc của nó như biến tần dùng cho động cơ 3 pha thôi
Kiến thức mình có hạn thôi. Mình thấy máy inverter nó chạy máy nén DC từ trở là cái gì không biết? Thỉnh giáo bạn.
Còn bạn nói inverter là công thức điều khiển lốc của nó như biến tần dùng cho động cơ 3 pha. Cái này mình không hiểu.
Mình học theo sách vở thì Inverter là thay đổi tần số điện Hz để điều khiển vòng quay của động cơ. Ko biết có phải ko nữa.

Inverter dịch ra tiếng việt là biến tần đó bạn . Nói nôm na nó là như thế này. Đối với dân dụng thì u ngõ vào là ac 1p 220vac sau đó chỉnh lưu thành DC khoảng 310 Vdc (một chiều) sau đó nghịch lưu thành 3p ac điện áp thường là 380 hoặc 220 vac. Nó na ná cái rà cá chích điện đó. Còn chuyên sâu thì bạn phải học nhiều thứ xung số công suất đt cơ bản ... thì bạn mới hiểu rõ được

Ý tưởng thì được nhưng hơi loằng ngoằng. Coi như cho lốc chạy lúc nào cũng maximum luôn.
Nếu thế chi bằng bác thay luôn con lốc đi cho nó gọn. Coi như 1 đổi 1, các thêm tiền nhân công hoặc khuyến khích nhân dần đừng dùng Inverter nữa. =))

Ý tưởng thì được nhưng hơi loằng ngoằng. Coi như cho lốc chạy lúc nào cũng maximum luôn.
Nếu thế chi bằng bác thay luôn con lốc đi cho nó gọn. Coi như 1 đổi 1, các thêm tiền nhân công hoặc khuyến khích nhân dần đừng dùng Inverter nữa. =))
Hiện tại với 1 cục biến tần,1 mạch đa năng China,tổng thiệt hại 450K và cháu nó chạy phà phà,căn chỉnh ổn với 80% công xuất máy và máy chạy như điều hòa mono bình thường
Vấn đề là phải chế thêm mạch cho van tiết lưu điện tử
Máy chạy phà phà,khách hàng ok,vì họ chỉ cần quan tâm vấn đề mát là được,điện không tốn hơn vì với mức 3.6A khi hoạt động với máy 9000 BTU Daikin
Tổng thu của khách 950K
Máy của khách Daikin 9000 BTU chết do sét đánh

Hiện tại với 1 cục biến tần,1 mạch đa năng China,tổng thiệt hại 450K và cháu nó chạy phà phà,căn chỉnh ổn với 80% công xuất máy và máy chạy như điều hòa mono bình thường
Vấn đề là phải chế thêm mạch cho van tiết lưu điện tử
Máy chạy phà phà,khách hàng ok,vì họ chỉ cần quan tâm vấn đề mát là được,điện không tốn hơn vì với mức 3.6A khi hoạt động với máy 9000 BTU Daikin
Tổng thu của khách 950K
Máy của khách Daikin 9000 BTU chết do sét đánh
bác chuyển ntn dạy em với. em mới vào nghề vẫn còn non tay mong bác chỉ giáo giúp

Back
Bên trên