Quạt gió ở cục nóng máy điều hoà không chạy

quepx

Thành Viên [LV 0]
Cháo anh em,

Tôi là thành viên mới, muốn trao đổi, học hỏi kinh nghiệm.
Tôi đang sửa máy điều hoà 2 cục LG. Khi khởi động, quạt ở cục lạnh chạy nhưng không thấy lạnh. Quan sát cục nóng thấy block có chạy nhưng quạt không chạy. Kiểm tra tụ điện cho quạt thì thấy vẫn tốt.
Block chạy một lúc rồi tự tắt. Sau khi tắt máy (bằng Remote), nếu khởi động lại, hiện tượng vẫn như cũ.
Anh em có kinh nghiệm cho biết nguyên nhân ở bộ phận nào.

Thank you very much.:((

Ðề: Quạt gió ở cục nóng máy điều hoà không chạy

Chào bạn! Theo mình bạn nên kiểm tra lại quạt, dàn lạnh không lạnh có thể do thiếu ga, bám bẩm ở dàn lạnh nhiều gây trao đổi nhiệt kém.

Xin anh em có kinh nghiệm cho biết, những nguyên nhân thường gặp làm cho quạt ở cục nóng không chạy?
Xin cám ơn tư vấn của anh em.

chào bạn
quạt cục nóng không chạy có 2 nguyên nhân chính là cơ và điện.
cơ là có thể mòn bạc, sát cốt, khô dầu .... nên gây bó cơ. quay thử thấy nặng tay, không trơn.
điện có thể do chết tụ, đứt dây nguồn, cháy dây mô tơ, đứt 1 dây trong mô tơ....
cần đo thử các dây quạt xem có đứt không
ngoài ra có thể có 1 nguyên nhân, đó là có loại máy đưa điện quạt từ bo mạch ở cục lạnh, chứ không lấy nguồn từ cùng dây lốc. do vậy có trường hợp lỗi từ bo mạch chính làm quạt không chạy
khi quạt cục nóng không chạy, thì ga không được giải nhiệt, gây lỗi hệ thống và máy đương nhiên tắt toàn bộ

chào bạn
quạt cục nóng không chạy có 2 nguyên nhân chính là cơ và điện.
cơ là có thể mòn bạc, sát cốt, khô dầu .... nên gây bó cơ. quay thử thấy nặng tay, không trơn.
điện có thể do chết tụ, đứt dây nguồn, cháy dây mô tơ, đứt 1 dây trong mô tơ....
cần đo thử các dây quạt xem có đứt không
ngoài ra có thể có 1 nguyên nhân, đó là có loại máy đưa điện quạt từ bo mạch ở cục lạnh, chứ không lấy nguồn từ cùng dây lốc. do vậy có trường hợp lỗi từ bo mạch chính làm quạt không chạy
khi quạt cục nóng không chạy, thì ga không được giải nhiệt, gây lỗi hệ thống và máy đương nhiên tắt toàn bộ

chuẩn không cần chỉnh!!

Nếu là máy một chiều mono thì đơn giản thôi. Quạt lạnh chạy điện áp 220vac thì lấy quạt đem ra ngoài mà thử với nguồn điện khác thôi. Nếu hư thì mua cái khác mà xài. Quạt nóng không chạy thì sau một thời gian khỏi động máy nén sẽ tự động tắt. còn lý do vì sao thì học lại căn bản thui.

"quepx" là thành viên mới mà mấy pac',uh không biết thì cứ post lên ae mình ai biết thì júp.cứ theo các anh hướng dẫn mà làm thì chắc là ok "quepx" hí.dân cơ điện muốn lấn sân qua "nhiệt lạnh" đây mà.

Cám ơn tư vấn của bạn.
Tôi đã tìm thấy bệnh: 1 trong 2 cuộn dây của motor quạt bị đứt. Phải thay motor khác.
Thông báo để mọi anh em biết.

quepx

Cần gì phải thay moto mới hả bạn. Quấn lại thôi chứ. Đứt dây cuộn đề.

Bạn ơi, giúp tôi với nhé. tôi vừa mua 1 điều hoà 12000BTU 2 cục 1 chiều hãng Fujitsu khi sử dụng gặp một số trục trặc: độ lạnh ko sâu, khi bật điều hoà lên có lúc thì quạt ở cục nóng chạy ngay, có lúc thì ko chạy ngay mà phải đợi một lúc mới thấy chạy. (có một hôm tôi ko để ý, bật lên 3 tiếng sau ko thấy lạnh, ra kiểm tra thì ko thấy có nước thoát ra thế là tắt đi luôn, cũng ko để ý lúc ấy quạt có chạy ko nữa, rồi một lúc sau bật lại thì thấy mát). Tôi kiểm tra ga rồi, vẫn đầy đủ bình thường. Híc! giúp tôi với.

Bạn ơi, giúp tôi với nhé. tôi vừa mua 1 điều hoà 12000BTU 2 cục 1 chiều hãng Fujitsu khi sử dụng gặp một số trục trặc: độ lạnh ko sâu, khi bật điều hoà lên có lúc thì quạt ở cục nóng chạy ngay, có lúc thì ko chạy ngay mà phải đợi một lúc mới thấy chạy. (có một hôm tôi ko để ý, bật lên 3 tiếng sau ko thấy lạnh, ra kiểm tra thì ko thấy có nước thoát ra thế là tắt đi luôn, cũng ko để ý lúc ấy quạt có chạy ko nữa, rồi một lúc sau bật lại thì thấy mát). Tôi kiểm tra ga rồi, vẫn đầy đủ bình thường. Híc! giúp tôi với.

có thể bo mạch bị lỗi rồi, bảo ngay nơi bán đi bác

có thể bo mạch bị lỗi rồi, bảo ngay nơi bán đi bác
bo mạch bị lỗi thì có sửa được ko ạ? ngoài nguyên nhân đó ra thì còn nguyên nhân nào nữa ko ạ? bây giờ tui bật điều hoà lên thì quạt ở cục nóng ko chạy ngay mà phải đợi tầm 4 phút sau mới thấy điều hoà kêu cạch 1 cái xong rồi cái quạt nó mới chạy. híc! tui đang nóng tiết quá, vì tiết kiệm mãi mới mua đc cái điều hoà. thế mà......... làm ơn chỉ giúp tui cặn kẽ với vì tui đã gọi người bán hàng rồi, họ đến kiểm tra xong rồi bảo "ko sao, nó phải thế". thế mới đau khổ cho tôi chứ, mà rõ ràng như thế là có vấn đề. help me!!!!!

Bật 4 phút sau chạy là ok rồi. Tôi nghĩ cái lúc nó ko mát có thể bạn chọn nhầm chế độ làm việc của nó chẳng hạn ( vì tôi thấy thằng bạn tôi nó cũng kêu máy chạy ko lạnh nhưng khi tôi kiểm tra thì nó chỉ chạy quạt gió thôi).

Rất cám ơn sự tư vấn kỹ thuật RẤT nhiệt tình của bạn Viết Đồng khi mình gọi đt nhờ giúp đỡ. Nhờ bạn mà mình đã sửa được cái máy lạnh Midea, chỉ là cục tụ điện cho mô tơ giải nhiệt bị giảm trị số thôi bạn à, từ 2.5 uF xuống còn 357nF :-) Chạy ra tiệm điện lạnh họ gỡ cục khác đúng trị số đưa cho mình về gắn vô là quạt chạy ào ào, tốn 20K :-). Khi nào có dịp đi ngang Nơ trang Long hú mình một tiếng, anh em cafe nc giao lưu nhé! Một lần nữa cám ơn bạn nhiều.

Back
Bên trên