Cần giúp Ống đồng bị đen

phamquocduong

Thành Viên [LV 2]
1.Mọi ngày mình cấp và thi công ống đồng cho VRV,
vẫn lấy hàng của Hồng Phúc-Tôn Đức Thắng
có khi sau cả năm trời vẫn không thấy ống chưa sử dụng nó bị đen như thế.
Ống vẫn còn dầu bảo quản và màu đỏ gạch của đồng
Kể cả ống cắt ra làm mẫu cho chủ đầu tư.
2. Gần đây có công trình ông anh làm giám sát,
thầu phụ mới cắt ống mang về công trình ra mỗi thứ một đoạn,để làm mẫu.
Toàn bộ để trên bàn tầng 1 thôi.
mới thi công xong được 2 tầng ống đồng,thấy ống mẫu nó cứ đen như đồng đen.
Kiểm tra lại thấy những ống thi công rồi cũng đen luôn.
Ống chưa làm thì vẫn không sao?
3. Không hiểu lý do gì nhỉ,có ai giỏi về hóa học ko giải thích hộ ông anh cái.
Tại từ trước đến giờ gặp toàn ống không bị vậy bao giờ cả

Ðề: Ống đồng bị đen

Trên cơ sở khoa học thì không có vấn đề gì, khi ống đồng anh chưa thi công thì nó ở trạng thái đc bảo quản, có lớp bảo vệ ngăn quá trình Oxi hóa, nên dĩ nhiên nó không có vấn đề gì. nhưng khi thi công do công tác uốn thẳng vô tình làm lớp bảo vệ đó bị hư tổn, Cu tiếp xúc với môi trường không khí ẩm, có thể là HCO2... hoặc O- dẫn đến phản ứng kim loại Cu, mà CuO.... thường là mầu Xanh đen. Nhưng theo tôi tốc độ nhanh như vậy phần lớn do ống đồng của anh là MADE IN CHINA, chứ bình thường không đến nổi như vậy đâu. [email protected]

dung do anh oi em cung gap thuong xuyen ko nhung den ma con cung nua
kho uon bang tay lam thuong la loai ong dong ko ghi ro nguon goc xuat su ..anh nen dung ong malay hay ong dong thailan la ok thoi

Theo tui thì nó bị 1 trong 2 nguyên nhân chính:
1. Ngoại lực tác động: Môi trường lắp có vấn đề, check lại gần đó có nhà máy hóa chất nào không?
2. Mua ống đểu giá bèo nên là đồng pha từ bên Tàu.

Chúc mọi người tốt lành
Thế Vinh

bó tay bác Dương này luôn.
Thấy mấy bạn giải thích quá good rồi mà bác cứ làm khó !.
Ống bị đen thì thiếu gì nguyên nhân:
1. Ống đã gia công (uốn vặn) thì sinh nhiệt và mất lớp bảo vệ trên bề mặt, một thời gian ngắn tiếp xúc với hơi nóng ẩm là đen chớ gì.
2. Do loại ống đồng là tái chế (hoặc có pha kim loại khác) nên một thời gian ngắn thì lớp oxit này tiếp xúc không khí thì bị đen.
3.Do ống đồng có nguồn gốc không tốt, do quy trình gia công sản xuất ống đồng thiếu một khâu giải nhiệt trong môi trường chân không, không được tốt dẩn đến ống đồng ra ngoài không khí với nhiệt độ cao và nhanh bị mất màu hay oxi hóa.
4. Nói chung đồng là chất ít hoạt động và lớp oxit bên ngoài phủ rất bền (nên thi công trong công trình ít có hóa chất nào tác dụng làm giảm phẩm chất nó được). Vấn đề là bác Dương mua không đúng loại ban đầu như từ hồi xưa đến giờ (đồng thì càng đắt mà, phải có pha hoặc làm giảm độ dầy lại để giảm giá thành thôi).
=>bác cứ khó tính, mà lại bắt buột duy nhất chỉ một vài member trả lời mình thôi (ở đây mỗi người chỉ chuyên về một loại sản phẩm, không ai thuộc loại biết tất đâu ).

Bác Dương Pr quá dữ.
- Bác biết ống dõm nó bị đen mà cũng mang lên đánh đố, mọi người giải thích ống dõm thì không chịu, nhưng bác cũng giải thích do ống dõm => ...???...
- Mình có ý thêm thế này: máy VRV do đa phần các hãng dùng gas 410a nên yêu cầu ống cao hơn 1 chuẩn do áp suất làm việc cao hơn R22 đang phổ biến trên thị trừơng. Nếu bạn lắp 1 cái máy lạnh 2 cục cùi bắp không nhãn hiệu củ mèm của China mà dùng gas 410a thì yêu cầu chuẩn của đường ống cũng như VRV thôi, chứ đừng đem VRV ra hù. VRV nếu lắp đặt dễ hơn máy thừơng mà, do nó đắt $ nên thấy nó hòanh tráng thôi. Bác Dương đang rung cây nhác khỉ rồi.

Thanks Mr. Dũng đã giải thích.
Thế Vinh

Tui dân Nam Bộ, nói thật nói thẳng quen cái bụng nhiều lúc mít lòng, có chi hơi quá thì sorry, A.Dương xí xóa nhé. AE kỹ thuật đa phần nam tính không để bụng anh nhỉ?

Thường thì ống đồng để ngoài trời qua đêm bị thâm ố hoặc đen do hơi nước hoặc sương. do vậy xem sét lại cách bảo quản , cũng như nguồn gốc ống đồng !

Back
Bên trên