Công Nghiệp Nhờ giúp đỡ về thiết kế nhà máy Dược theo tiêu chuẩn GMP WHO

daongochungbk

Thành Viên [LV 6]
Kính chào các bác Pro, em đang là LVTN đề tài đại khái là như này: \"Tính táon, thiết kế hệ thống ĐHKK với sự trợ giúp của CNTT\" - với mô hình là nhà máy Dược theo tiêu chuẩn GMP WHO. Ý định thực hiện LV của em như sau:
1. Trên cơ sở lý thuyết --> lập trình (VB) để giải quyết bài toán. (mục này thầy đòi hỏi nhiều hơn)
2. Dùng một vài chương trình tính tải.
3. Dùng Revit MEP để tính toán và thiết kế 3D
4. So sánh các cách trên và đưa ra nhận xét.
>> Nói chung kiểu gì thì trước hết phải nắm tốt kiến thức lý thuyết và nhưng yêu cầu với nhà máy Dược nói chung và nhà máy Dược theo tiêu chuẩn GMP WHO nói riêng hãng. Nhưng mà đền giờ này em chưa có cái gì \"đủ sâu\" để giải quyết. Rất mong các bác Pro chỉ bảo, các bác có tài liệu và các LV năm trước co thì Upload nên cho em xin nhé.
Em xin cam ơn các bác Pro.

Trả lời: Nhờ giúp đỡ về thiết kế nhà máy Dược theo tiêu chuẩn GMP WHO

Em hoi Suse xem sao
Cty huu nghị đang thi công nhà máy dược SPM o khu công nghiệp Tân Tạo
Anh co nhìn thấy Suse mo phỏng 3D nhà máy dược SPM

lehieu viết:
Em hoi Suse xem sao
Cty huu nghị đang thi công nhà máy dược SPM o khu công nghiệp Tân Tạo
Anh co nhìn thấy Suse mo phỏng 3D nhà máy dược SPM

>> Phần vẽ 3D em không ngại, quan trong nhất bây giờ là lắm vưng các tiêu chuẩn và kỹ năng \"tính toán thiết kế\" loại nhà máy này...

@ daongochungbk :bạn hoc BK tpHCM hay o đâu vậy? mình bên khoa điện cũng đang dự định làm LVTN về nhà máy dược nè. Vì là dân điện mới tìm hiểu về nhiệt lạnh nên cũng chưa hiểu biết nhiều về ĐHKK, bạn add nick YM mình rồi mình trao đổi thêm với bạn dc ko vậy? có gì mình hỗ trợ nhau để làm LVTN luôn, nick là vuoquahai

vuonghai viết:
@ daongochungbk :bạn hoc BK tpHCM hay o đâu vậy? mình bên khoa điện cũng đang dự định làm LVTN về nhà máy dược nè. Vì là dân điện mới tìm hiểu về nhiệt lạnh nên cũng chưa hiểu biết nhiều về ĐHKK, bạn add nick YM mình rồi mình trao đổi thêm với bạn dc ko vậy? có gì mình hỗ trợ nhau để làm LVTN luôn, nick là vuoquahai

OK thôi. Hùng học BK TP. HCM.
YM 1: daongochungbk
YM 2: daongochunghy
DĐ: 0979.098.429
Rất vui được giao lưu cùng mọi người.

Thiết kế nhà máy dược phẩm là thiết kế với độ khó thứ ba trong các công trình HVAC. Khó nhất là Du hành vũ trụ, sau đó là vi mạch điện tử. Tuy nhiên trong khi thiết kế HVAC cho dược phẩm, bạn phải quan tâm đến các quy trình GMP (Good Manufacturing Practical), GLP (Good Labboratory Practical), GSP (Good Store Practical),... Tất cà các quy trình này đều liên quan đếm sản phẩm mà chúng ta làm ra chúng, độ an toàn của công trình,độ an toàn của sản phẩm với con người mà quyết định chu trình của sản phẩm từ đó sẽ đưa ra được cấu trúc của công trình, sau đó sẽ là thiết kế tính toán về HVAC. Như thế, công trình dành cho dược phẩm phải có sự tham gia rất chặt chẽ của chủ đầu tư, những người sẽ vận hành hệ thống HVAC sau này. Nói như thế để thiết kế một hệ HVAC cho nhà máy dược phẩm là rất quan trong và không nhà máy nào giống nhau cả. Cần phải đúc kết được những nhu cầu cụ thể, những vận hành máy móc cụ thể để có thể đưa ra một nguyên lý phù hợp với nhà máy dược cụ thể. Tôi xin một ví dụ sau: Lò xấy thanh trùng phải nằm ở một phòng riêng biệt không liên quan với các hệ thông gió khác vì khi mở cửa lò, một nguồn nhiệt vô cùng lớn sẽ tham nhập vào hệ thống HVAC làm ảnh hưởng nghiêm trong đến tính ổn định của hệ thống HVAC (về nhiệt độ và độ ẩm).

Chào bạn !
Được biết bạn đang làm luận văn về đề tài dược nên mình cũng có một số ý kiến đóng góp như sau :
- Trước tiên khi thiết kế một nhà máy dược ta phải có mặt bằng của nhà máy và các thông số kĩ thuật của các phòng như nhiệt độ, độ ẩm, áp suất, tốc độ gió, số lần trao đổi gió, cấp độ sạch trong phòng. Các thông số này có liên quan mật thiết với nhau và ảnh hưởng đến chất lượng sản phẩm, bạn phải có các thông số này theo tiêu chuẩn của nhà máy dược thiết kế. Thông số nhiệt độ và độ ẩm là bắt buộc phải khống chế theo tiêu chuẩn của phòng. Thông số áp suất phòng và tốc độ gió cấp vào, gió hồi sẽ duy trì độ chênh áp giữa các phòng sao cho bụi bẩn không thể tràn vào các phòng có yêu cầu độ sạch cao. Số lần trao đổi gió (bội số tuần hoàn n) sẽ cho ta chất lượng không khí sạch đưa vào phòng theo tiêu chuẩn ngành dược 5 ng lí thuyết và vẽ tốt bản vẽ mặt bằng, sơ đồ nguyên lí, sơ đồ nhiệt ... là thành công rồi.
- Làm luận văn về đề tài điều hòa không khí là một đề tài kinh điển đã rất cũ rồi nên khi bảo vệ bạn chỉ cần nắm vững lí thuyết và lí giải được cách tính toán thiết kế của mình là Ok rồi không cần phải màu mè lắm đâu. Bạn nên tập trung vào nắm chắt một mảng kiến thức để sau này ra trường áp dụng khi đi làm cho tốt là được.
Mình sẽ up lên cho bạn vài bản vẽ về nhà máy dược để tham khảo nhé.
Chúc làm luận văn đạt điểm cao ! http://hvacr.vn/diendan_old_attached/files/REE_AC_02SDNLNUOC.dwg

>> Cảm ơn bác SGP nhiều, Bản vẽ mặt bằng, các yêu cầu kỹ thuật (nhieetj độ, độ sạch, số lần trao đổi nhiệt, lượng gió cấp cho mỗi người) và khá nhiều bản vẽ khác (Vì đây là một công trình mà Cty em đang thi công mà).
>> Nhưng em không có thông số: Số người trong mỗi phòng, công suất của một số máy chhuyeen dụng trong ngành y tế (ví dụ máy sấy chai lọ, máy dập, máy hấp đồ, máy ép vỉ, máy sấy tầng sôi, tủ sấy cửa 2 mặt...) vậy các bác bảo em phải chọn thế nào, theo tài liệu nào nhỉ ???

Chào diển đàn!
thấy các bạn tranh luận sôi nổi mình cũng có vài ý kiến sau:
1.Số người làm việc, công suất thiết bị và vị trí đặt máy thì bạn nào thiết kế công trình này lấy thông tin ấy từ CĐT bạn àh!Ngoài ra phân bố áp suất phòng và hành lang cùng với nhiệt độ, dộ ẩm bạn cứ thể hiện ý tưởng trên bản vẽ rồi trình cho CĐT họ xem xét, nhất định CDT sẽ hiệu chỉnh cho bạn thôi.OK!!
2.Áp suất trong phòng và hành lang, air lock chênh lệch ko quá 15Pa. Những phòng yêu cầu dộ sạch cao hơn thì ta \"nên\" nâng áp cao hơn, nên nhớ là chênh lệch không quá 15 Pa, lệch quá sẽ tạo tiếng rít gió đấy.
3.Tính toán:do chênh áp sẽ có gió rò rỉ qua cữa (cũng giống tạo áp thang thoát hiểm),sau khi tính toán tải lạnh với lưu lượng gió từng phòng công thêm gió rò rỉ vào phòng, cân bằng gió trong hệ thống. hoàn tất nguyên lý gió!!!
4.Phần công nghệ: bạn liên lạc với hảng sản xuất nào có AHU cho phòng sạch thì mời các anh bên thiết bị đến tham gia và tư vấn công trình một cách hợp lý (tùy vào túi tiền của CDT)như TRANE hay CARRIER...Ở đây không dùng VRV hay VRF được,rồi phần điều khiển nữa.

Trả lời: Nhờ giúp đỡ về thiết kế KHU VI SINH của TT Xét nghiệm theo GMP

Cả nhà mình có ai có cái tiêu chuẩn GMP k? Asean hay WHO gì cũng được. Em vừa được giao 1 cái Mission Imposible đó là phải hoàn thành thiết kế HVAC cho KHU VI SINH của 1 trung tâm Xét Nghiệm hạn nộp là ngày mai :( :( :( . Các anh, các bạn có tài liệu hay KN chia sẻ cho em với. Hiện giờ trong tay em là con số 0 tròn trĩnh.

1.Trước hết bạn phải tìm hiểu về tiêu chuẩn GMP-WHO
2. Đồ án của bạn thiết kế cho máy: Thuốc viên, thuốc tiêm, dịch chuyền, viên sủi... tức là bạn phải tìm hiểu về sơ đồ công nghệ nhà máy bạn làm đồ án.
Thường trong 1 nhà máy dược của việt nam thường kết hợp 2, 3 dây chuyền chuyền sản xuất các dòng sản phẩm khác nhau, mỗi dòng sản phẩm có các yêu cầu khác nhau. Các yêu cầu này
do đơn vị thiết kế công nghệ đưa ra, bạn cần quan tâm đến độ ẩm, nhiệt độ, chênh lệch áp suất, số lần trao đổi gió, độ sạch yêu cầu( cấp A, B, C, D, E).
3. Lập sơ đồ nguyên lý dựa vào các thông số trên( Bạn nhớ rằng không được sử dụng 1 AHU cho 2 dây chuyền khác nhau vì nó sẽ gây ra hiện tượng nhiễm chéo, Nên sử dụng AHU hành lang riêng vì áp suất hành lang hoặc lớn hơn hoặc nhỏ hơn áp suất trong phòng)
4. Tính toán thiết kế ống gió
5. Lựa chọn AHU, Chiller.....
Chúc bạn thành công
Mình cho rằng trong nhà máy dược thiết kế ra sơ đồ nguyên lý gió là quan trọng nhất

Bnạ phải lấy dữ liệu đó từ đơn vị thiết kế công nghệ

Đơn giản là bạn không thể thiết kế trong 1 ngày được đâu
Cho mình địa chỉ mail mình gủi cho

Cảm ơn CMA3 nhiều nhiều. May quá, cuối cùng cũng có người post reply, mà lại còn hướng dẫn rất là tỉ mỉ nữa chứ. À quên mất, cái này k fai đồ án đâu, cái này là 1 khu sinh phẩm, diện tích nhỏ thôi (hơn 100 m2 thôi) nó nằm trong trung tâm Xét nghiệm ở Q.3 HCM mà cty mình đang làm. Thú thực mình mới ra trường chưa đụng chú GMP này bao giờ, trong tay lại k có tiêu chuẩn + tài liệu. Cầu cứu sư huynh 4 phương + lên mạng search được 1 ít rùi. Nhưng mà cái hạn ngày mai nộp sao gay quá. Chắc đêm nay tớ k ngủ.

CMA3 có tài liệu, tiêu chuẩn hay công trình mẫu thì càng tốt. Share cho iamtieens với.

Email: [email protected]

Một lần nữa chân thành cảm ơn CMA3

Như mình biết thì thường có người thiết kế công nghệ trước, ở SG thầy Nguyễn Nhật Thành rất nổi tiếng về thiết công nghệ cho ngành dược, mỹ phẩm...đấy.
Mình không nằm trong ngành dược nên mình cũng không hiểu biết nhiều lắm, mình chỉ thiết kế được khi có đầu bài cụ thể chứ còn nói chung chung như bạn 1 phòng vi sinh khoảng 100m2 thì hơi khó.
Bạn chỉ thiết kế thông gió hay bạn thiết kế xây công nghệ và xây dựng
Nhưng theo mình chuyên nghiệp vẫn là hơn

Cảm ơn CMA3. Sau 1 ngày vật lộn với GMP + chạy đua với thời gian thì đến 5h chiều nay cũng có cái nộp cho sếp. Mặc dù chưa hoàn hảo cho lắm nhưng bước đầu như vậy là cũng khá ổn rồi. Công trình này bên cty của iamtieens chỉ làm phần HVAC thôi.

Khi thiết kế nhà máy dược, các bạn có quan tâm đến vấn đề xử lý bụi cho các công đoạn sản xuất không vậy ? Có ai có tiêu chuẩn GMP cho Dust Collector không ?

Mình thấy hệ thống HAVC của nhà máy dược nào cũng có lọc, tối thiểu thì cũng phải có lọc sơ cấp EU4, lọc thứ cấp EU8
Còn trong các dây chuyền nếu phòng nào nó có lượng bụi lớn bạn tăng cấp độ lọc sơ cấp lên. Bạn nên chú ý đến cột áp nhé, nếu cột áp không đủ bạn có thể dùng quạt tăng áp.
Bạn nên đưa ra yêu cầu cụ thể hơn thì dễ bàn luận hơn.

Back
Bên trên