Master TRACE700

atinh

Thành Viên [LV 5]
Atinh tạo chủ đề này nhằm mục đích thu thập đóng góp của đàn anh có kinh nghiệm sử dụng trace700, cùng với nó là hàng loạt các kinh nghiệm về phần mềm cũng như chuyên ngành HVAC.

Mặc dù đã có phần hướng dẫn của anh herot nhưng để hiểu tường tận nó thì không dể tí nào.
Đồng thời các bạn SV chưa có kinh ngiệm về thiết kế cũng có thể học nhiều từ chủ đề này.

Nội dung ta sẽ đi từng phần như của herot trình bày nhưng đi sâu hơn về mặt kỹ thuật
Mong các bác nhiệt tình ủng hộ.

Trả lời: MASTER TRACE700

Đầu tiên atinh giới thiệu bảng tiêu chuẩn của ASHREA được lấy ra từ REVIT MEP, tuy nhiên cái này là của hãng AUTODESK nên có một số thông số chưa hợp lý, các bạn có thể thay đổi theo ý mình và so sánh với tài liệu của các bạn,
Sau đó các bạn ép nó vào TRACE700, như vậy chủ đầu tư ko thể thắc mắc đc là mình lấy từ đâu.
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_10/ASHREA_1224128990.doc

cái này nếu thấy chỗ nào chưa hợp lý các bạn nhớ góp ý để chúng ta có các thông số thống nhất

Hmmm, bac thanks ko mà ko có nhận xét j vậy. thảo luận mà bác. các bác sử dụng có gì chưa rõ thì hỏi để ai bit thì chỉ, chứ muốn chỉ chúng ta cũng chả biết phải chỉ cái gì.
Thắc mắc nhìu nhìu lên nhé

ý atinh là mình hiệu chỉnh các thông số trong revit theo tiêu chuẩn mình thiết kế rồi xuất qua trace 700 hả

Các thông số trong file atinh gửi kèm đó, mình xem cái nào chưa phù hợp thì điều chỉnh lại
Sau đó nạp vô thư viện Trace700,
- Trong trace700 có 2 dạng Template:
Global: Có thể chia sẽ và dùng cho mọi Project
Project: Chỉ có thể dùng cho Project hiện hành
Có thời gian và các thông số trong file atinh đưa, các bác tạo các Templates chuẩn cho các loại phòng thông dụng,
Khi này sẽ nhanh hơn cho các lần tính sau. Atinh nói vậy đồng bào có hiểu ý ko nhỉ

Xin nói sơ về Schedule.
- Utilization Schedule: Sử dụng chủ yếu để thay đổi hay điều khiển internal loads, airflows, fans, coils, control strategies, and base utilities
- Thermostat Schedule: Cho phép bạn điều khiển thermostat theo giờ và được sử dụng trong Create Rooms và Create Templates.
- Time-of-Day Schedule: Cái này xác định giờ nào tải đỉnh, (ON-PEAK, OFF PEAK)... chỉ sử dụng trong phân tích kinh tế.
- Equipment Operation Schedule: Cái này cho phép bạn điều khiển trình tự hoạt động của các thiết bị. Chỉ sử dụng cho Create a plant
- Thermal Storage Schedule: Cái này sử dụng cho hệ thống có bình trữ lạnh, cho phép điều khiển hoạt động của chiller và bình trữ. Chỉ sử dụng cho Create a plant.
Câu hỏi đặt ra là, khi tính toán, khi nào dùng schedule, khi nào ko, những cái trong thư viện ko có thì làm thế nào ( có thể tạo cái mới, nhưng dựa vào đâu).
Các bác bình luận nhé

Cái schedule thì mình có thể tạo một cái mới được mà. Gan đặc tính cho nó tuỳ thuộc vào người thiết kế.
Các bạn cho mình hỏi với cái phòng mà nó có mái hình chữ V thì xác định các thông số chiềur cao trần giả và Floor to Floor như thế nào nhỉ.

saiyan viết:
Cái schedule thì mình có thể tạo một cái mới được mà. Gan đặc tính cho nó tuỳ thuộc vào người thiết kế.
Các bạn cho mình hỏi với cái phòng mà nó có mái hình chữ V thì xác định các thông số chiềur cao trần giả và Floor to Floor như thế nào nhỉ.

Ý ông nói là 2 tường kế nhau tạo thành hình chứ V à, vậy cái thông số chiềur cao trần giả và Floor to Floor ảnh hương quái gì đến điều ông nói đâu.:woohoo:

atinh viết:
Câu hỏi đặt ra là, khi tính toán, khi nào dùng schedule, khi nào ko, những cái trong thư viện ko có thì làm thế nào ( có thể tạo cái mới, nhưng dựa vào đâu).

Theo mình thì Schedule là nói đến Hệ Số Đồng Thời, vì vậy thì ít nhất là nên dùng trong trương hợp:
1. Trong tòa nhà thiết kế đó có nhiều loại không gian ma chung lại có đặc tính tải khác nhau nhiều (như thời điểm mà con người ở trong không gian nhiều lệch nhau, thơi điểm vận hành máy lệch nhau...)
2. .... hổng nghĩ ra, các bác cho thêm nhé.

Còn việc tạo thên Schedule thì thật sự là thấy khó, giả sử mình tạo được đi thì lấy gì khảng định là mình đúng, chủ đầu tư chấp nhận không ?. Để tạo được nó thì người ta phải đi thông kê, nghiên cứu thu tập thông tin một thời gian đủ lớn (để đưa ra quy luật) của một loại không gian vì vậy mình nghĩ mình khó thực hiện được điều này. Và trong phần mềm thì họ cũng đã cung cập cho chug ta khá nhiều loại không gian rồi (phổ biến) còn các loại không gian cá biệt quá (it gặp) thì không có, mà ít gặp thì chúng ta cung không lên bận tâm nhiều - khi gặp ta chọn thằng nào gần giống nó nhất thay thế có khi còn an toàn hơn.

ý em là cái nhà có MÁI hình chữ V, như kiểu nhà mái ngói ấy. Nếu có trần giả thì, nó không cồn là dạng hình hộp nữa

saiyan viết:
ý em là cái nhà có MÁI hình chữ V, như kiểu nhà mái ngói ấy. Nếu có trần giả thì, nó không cồn là dạng hình hộp nữa

Anh cũng chưa để ý đến vần đề này, nhưng chắc là thế này:

Trong hình trên chọn:
- \"mái và sàn bằng nhau\" mục số 1
- \"chọn độ nghiêng của mái\" mục số 2
- \"chọn hướng của mái\" mục số 3

Mái chữ V --> có 2 roof.
Mại người cho ý kiến, nhé.

Nickname: daongochungbk nói đúng rồi đó. Nhưng theo mình để hiểu kĩ thì bạn saiyan vào phần help của trace700 xem tài liệu gettingStarted trang 3-10 Roofs Worksheet! Chúc bạn may mắn! :laugh:
All for HVACRVN PRO! ;)

Chào các anh em trong điễn đàn !
Chắc các bạn tính Trace 700 khá rành rùi, bước tiếp theo các bạn xem lại tất cả thông tin đầu vào mình đã nhập có đúng chưa.Và đó là cách nhận ra những lỗi sai khi nhập vào !
1.View/Entered Values

2.Sau khi chon bạn sẽ thấy hộp thoại hiện ra các thông số cần kiểm tra

3.Cuối cùng xem lại các giá trị cho từng phòng cụ thể!
chúc anh em điễn đàn có giáng sinh vui vẻ và năm mới hạnh phúc !

Ðề: Master TRACE700

hi các bác
Cho em hoi về cài trace 700
e cai dc rui và add thư viện thời tiết vào rùi
Nhưng k thể tim dc các thành phố ở Việt Nam
Trên weather chỉ hiện lên hình nước Mỹ thui
K giống như bác Heror

Ðề: Master TRACE700

hi các bác
Cho em hoi về cài trace 700
e cai dc rui và add thư viện thời tiết vào rùi
Nhưng k thể tim dc các thành phố ở Việt Nam
Trên weather chỉ hiện lên hình nước Mỹ thui
K giống như bác Heror

Bạn chỉnh lại bản đồ bằng cachs vào options --> Map-->World

Ae cho mình hỏi là trong Phần Partition/floor thì mục trong Bảng Method thì mình phải chon giá trị như thế nào vậy các a
Em có đọc qua mục hướng dẫn sd F1 mà vẫn không hiểu ạ :(

Back
Bên trên