Cần giúp Lưu lượng,vận tốc gió

nlunited

Thành Viên [LV 0]
Em chào cả nhà ! Em có vấn đề nho nhỏ mong nhận được sự giúp đỡ của cả nhà.
1Fcu có nối ống gió trên ống gió này có 3 nhánh. thì lưu lượng ,vận tốc tại đầu thổi của FCU (nhánh đầu tiên )là max, cho em hỏi có phải lưu lượng và vận tốc của nhánh cuối là lớn thứ 2, còn tại nhánh giữa là nhỏ nhất. Rất mong nhận được sự chỉ giáo của cả nhà .thanhks!

Ðề: Lưu lượng,vận tốc gió

Em chào cả nhà ! Em có vấn đề nho nhỏ mong nhận được sự giúp đỡ của cả nhà.
1Fcu có nối ống gió trên ống gió này có 3 nhánh. thì lưu lượng ,vận tốc tại đầu thổi của FCU (nhánh đầu tiên )là max, cho em hỏi có phải lưu lượng và vận tốc của nhánh cuối là lớn thứ 2, còn tại nhánh giữa là nhỏ nhất. Rất mong nhận được sự chỉ giáo của cả nhà .thanhks!

Xin góp ý với bạn là,khi ta tính toán vận tốc và lưu lượng cho ống gió cấp của FCU bạn phải phân ra ống chính và ống nhánh,không thể phân theo cấp bậc của nhánh như vậy.Về tốc độ gió tr6n đường ống bạn có thể tham khảo trong ASHREA 62.1-2004 ,tùy chức năng phòng mà có vận tốc phù hợp.Ví dụ : tốc độ gió khuyên dùng cho ống chính hình chữ nhật khối văn phòng là 11.2 m/s ,ống nhánh hình chữ nhật là 8.2 m/s .Thân chào!>:D<

xin lưu ý là lưu lượng nhiều hay ít ở đầu cuối là phụ thuộc vào tổn thất trên đường ống. nói như bạn thì ống nhánh thứ nhất mình thiết kế nhỏ như cây tâm và đi xa tí tè thì lưu lượng vãn max ???????

xin lưu ý là lưu lượng nhiều hay ít ở đầu cuối là phụ thuộc vào tổn thất trên đường ống. nói như bạn thì ống nhánh thứ nhất mình thiết kế nhỏ như cây tâm và đi xa tí tè thì lưu lượng vãn max ???????

Xin trả lời câu hỏi của bạn là : đúng là còn phụ thuộc vào trở lực ma sát và cục bộ nữa ,vì thế tính kích thước ống nhánh nhỏ hay to còn tùy thuộc vào lưu lượng gió tại miệng là bao nhiêu và có bao nhiêu miệng + vận tốc ta chọn, khi đó ta mới tính toán được tiết diện đường ống nhưng phải đảm bảo khoảng cho phép của độ ồn .Còn tốc độ gió đó là tiêu chuẩn của Mỹ người ta đưa ra mình chỉ dựa trên đó và tùy mỗi trường hợp ,điều kiện như thế nào mà áp dụng nữa. Tốt nhất là theo qui trình ta chọn tại FCU là vận tốc cao nhất rồi giảm từ từ.

Back
Bên trên