Thảo luận Kho lạnh xả tuyết bằng gas nóng

vu0169b0ng

Thành Viên [LV 0]
các anh cho em hỏi trong sơ đồ xả tuyết bằng gas nóng thì gas nóng dùng để đưa vào dàn lạnh là gas lấy ở trước khi vào dàn ngưng hay hỗn hợp gas + lỏng sau khi ra khỏi dàn ngưng?

Ðề: Kho lạnh xả tuyết bằng gas nóng

các anh cho em hỏi trong sơ đồ xả tuyết bằng gas nóng thì gas nóng dùng để đưa vào dàn lạnh là gas lấy ở trước khi vào dàn ngưng hay hỗn hợp gas + lỏng sau khi ra khỏi dàn ngưng?

hệ thống xả đá (tuyết) bằng gas nóng lấy sau dàn nóng đưa trục tiếp vào dàn lạnh không chạy qua van tiết lưu lúc này quạt nóng có thể không chạy nhằm tăng áp suất và nhiệt độ của gas nóng tạo hiệu quả xả đá nhưng cũng có thiết bị quạt nóng chạy auto nhằm ổn định áp suất dàn nóng tránh trường hợp quá áp ở dàn nóng gây ra nổ...! thân mến .

hệ thống xả đá (tuyết) bằng gas nóng lấy sau dàn nóng đưa trục tiếp vào dàn lạnh không chạy qua van tiết lưu lúc này quạt nóng có thể không chạy nhằm tăng áp suất và nhiệt độ của gas nóng tạo hiệu quả xả đá nhưng cũng có thiết bị quạt nóng chạy auto nhằm ổn định áp suất dàn nóng tránh trường hợp quá áp ở dàn nóng gây ra nổ...! thân mến .

Cụ này nói luyên thuyên quá

Xả đá = gas nóng mà cụ lại bảo là lấy sau dàn nóng ??? potay.chân
Luồng gas nóng lấy ngay từ đầu đẩy của máy nén ( trước khi vào dàn ngưng), qua cái van bypass và đi thẳng vào dàn lạnh để xả băng
Trạng thái quạt dàn nóng thì cụ nói đúng rồi, nhưng ai bảo cụ là nổ dàn nóng vậy ??? =))

Cụ VÚ BÔNG chủ thớt tham khảo thêm về Hót ga Dê phờ rớt xít tem ở ĐÂY nhé

Cụ này nói luyên thuyên quá

Xả đá = gas nóng mà cụ lại bảo là lấy sau dàn nóng ??? potay.chân
Luồng gas nóng lấy ngay từ đầu đẩy của máy nén ( trước khi vào dàn ngưng), qua cái van bypass và đi thẳng vào dàn lạnh để xả băng
Trạng thái quạt dàn nóng thì cụ nói đúng rồi, nhưng ai bảo cụ là nổ dàn nóng vậy ??? =))

Cụ VÚ BÔNG chủ thớt tham khảo thêm về Hót ga Dê phờ rớt xít tem ở ĐÂY nhé
Bác ah lấy gas sau tách dầu bác ah ! mà bác rành thế sau bác không trình bày thêm các phụ kiện cho dàn xã đá bằng gas nóng đi ! hỏi thiệt bác các kho lạnh lớn họ có sài kiểu này để xã đá không ?

Bác ah lấy gas sau tách dầu bác ah ! mà bác rành thế sau bác không trình bày thêm các phụ kiện cho dàn xã đá bằng gas nóng đi ! hỏi thiệt bác các kho lạnh lớn họ có sài kiểu này để xã đá không ?

Chào CỤ
Cụ đã tự TAY sửa chữa một hệ thống lạnh mà có xả đá bằng gas nóng chưa ah ???
Tôi cá là cụ còn chưa nhìn thấy thực tế nó thế nào ấy chứ. Phần lớn các tổ máy lạnh dạng tổ hợp BLOCK của RIVACOLD hay TECHNOBLOCK của Italia đều xả đá bằng gas nóng, thế mà tôi đâu có thấy họ lắp Oil Separator đâu nhỉ ???
Nhưng tôi đồng ý với Cụ là nếu có OS thì nên lấy hơi gas nóng sau OS, chứ cụ đừng vội vàng Kết luận là ga nóng lấy sau OS nhé
Còn các hệ thống lạnh lớn, chẳng ai điên thiết kế xả đá = ga nóng cả, mà bằng môi chất " Hát Hai ốc xy gằn" Cụ ah. Loại dàn lạnh này tôi đang Sờ Tốc đầy trong kho, Cụ mua không ???
Cụ còn Câu hỏi nào KHOAI hơn không?

Chào CỤ
Tôi cá là cụ còn chưa nhìn thấy thực tế nó thế nào ấy chứ. Phần lớn các tổ máy lạnh dạng tổ hợp BLOCK của RIVACOLD hay TECHNOBLOCK của Italia đều xả đá bằng gas nóng, thế mà tôi đâu có thấy họ lắp Oil Separator đâu nhỉ ???
Nhưng tôi đồng ý với Cụ là nếu có OS thì nên lấy hơi gas nóng sau OS, chứ cụ đừng vội vàng Kết luận là ga nóng lấy sau OS nhé
Còn các hệ thống lạnh lớn, chẳng ai điên thiết kế xả đá = ga nóng cả, mà bằng môi chất " Hát Hai ốc xy gằn" Cụ ah. Loại dàn lạnh này tôi đang Sờ Tốc đầy trong kho, Cụ mua không ???

Cháu trả lời tốt lắm chấu ah! Cháu có vẻ tự tin nhĩ chổ cháu trước cụ có mua ba cái máy bên cháu đó, cụ già rồi nên chưa làm được nhiều bằng cháu đâu !

Các bác nói chuyện trong diễn đà trên tin thần xây dựng nhé!

Tôi luôn nói trong diễn đàn, khi các bác nói hệ thống lạnh xin hãy đề cập đến loại gas các bác sử dụng ( gas thơm hay NH3) đừng nói chung như vậy!

Avico!

Hãy cẩn thận với phát ngôn của mình nhé! Như bác nói thì sẽ có nhiều người điên lắm đấy! Vì với hệ thống lớn sử dụng NH3 hầu như tất cả đều sử dụng xả đá bằng gas nóng, đối với hệ thống lớn sử dụng gas thơm người ta đã bắt đầu đưa xả đá bằng gas nóng vào thiết kế và lắp đặt vì những hiệu quả trong tiết kiệm điện năng của nó

cháu avico nói đúng đấy.
gas nóng đi trực tiếp lên dàn lạnh nhưng chỉ tội cụ già rùi viết "trước" ra "sau" thôi ở nơi cụ làm thì nó lên trước dàn hết song quạt nóng chạy auto
thì bảo vệ quá áp tránh nổ dàn nếu cháu thiết kế kg tính đến là kỹ sư tồi
vừa rồi nhà máy nhiệt điện hiệp phước tp hcm có nố dàn nóng máy lạnh làm bị thương và chết 4 người sập nhà kho và nhà dân xung quanh chắc mua máy chộ cháu phải kg? nếu kho lạnh máy lớn thì chắc lẹ thảm khốc hơn nhiều.

Chào CỤ
Hôm nay vào đây, avico có điều kiện thì vào miền tây xem mấy nhà máy chế biến chạy gas NH3 xem họ xả đá bằng cái gì nhé, và đường gas nóng lấy từ sau dàn ngưng hay trước dàn ngưng. Tới lúc mình xem bài này cũng lâu rồi, chắc avico cũng đã đọc xong cái document của danfoss rồi. Bạn phát biểu kiểu này, sinh viên mà đem áp dụng vào luận án chắc 0 điểm hết

Hây,

MrCoi good, các đồng chí kia nói đều đúng hết, tùy trường hợp mà thiết kế cho hợp lý thôi. Người nói hệ thống NH3 công suất lớn, người nói hệ thống Freon công suất bé... trên nguyên tắc thiết kế: đưa gas nóng vào sao cho tuết tan nhanh, không ảnh hưỡng nhiệt độ kho, tái lập chu kỳ không bị ngập lõng là lấy $... alê hấp !

Hi mọi người
Cho tôi xin có chút đóng góp cho "thớt" này : chúng ta khi đưa ra ý kiến gì thì nên đưa ra thêm vài bằng chứng ngắn gọn nhưng cụ thể để (link website, pic,...) dẫn chứng cho anh em thấy sẽ sinh động và tâm phục hơn, đa số là những ý kiến mang tính cá nhân do vậy kết quả cuối cùng là không có
Tks & regrads

tui thấy mấy ông la ó quá trời luôn! vào diễn đàn thì giúp nhau xây dựng và học hỏi là hay nhất, mới đúng mục đích tồn tại của diễn đàn chứ, cứ choảng nhau hoài thì chỉ tổ mất tinh thần đoàn kết thôi. bởi vì không biết núi nào cao hơn núi nào đâu mà choảng! Riêng tui kiến thức không chuyên sâu lắm, xin có một số ý kiến sau:
1. Hệ thống xả đá bằng cái gì thì điều đầu tiên phụ thuộc vào ... khách hàng và bộ phận Sale của mình. nhưng thường thì chỉ phân biệt ớ DL cho kho và cối đá, còn IQF thì dùng nước.
2. Hệ thống lạnh dùng gas nóng xả đá thì nên dùng gá trước khi vào dàn ngưng (hệ thống dùng MN trục vít hình như không có bình tách dầu nằm rời).
3. Hệ thống lớn hay nhỏ thì không phân biệt (vì không biết bao nhiêu là lớn, bao nhiêu là nhỏ), dùng gas nào cũng không quan tâm, vì cái đó có mấy thằng Sale nó lo, nhưng cùng điều kiện hoạt động thì NH3 luôn có COP cao nhất?
4. Ai cần thực tế thì Email cho tui, năm ngoái tui lắp kho ở Thủ Đức, công suất khoảng 6000T, sử dụng 3 con trục vít và 8 Dàn lạnh, xả đá gas nóng. Năm nay thì lắp ở miền Tây, cũng 2 hệ thống xả đá bằng gas nóng hết
[email protected]
[email protected]

bác Panel chống cháy nổ ghia thế! máy nén Bitzer ko phải có mỗi cty bác là phân phối chính đâu ạ. bác đang quảng cáo cho cái cty bác á! xấu hổ quá. trên này người ta trao dồi ý kiến thôi! và bitzer cũng chạy được hệ gá NH# chứ ko chỉ là gas thơm đâu bác! lật phần mềm hay lên trang chủ bitzer thì biết.
bạn buoispkt nói quá đúng! đầu tiên là vào diễn đàn để trao đổi chứ không chỏi nhau!đã trao đổi thì đừng mong trục lợi hay quảng cáo về cty. nếu có tài liệu thì up lên là được rồi! bạn buoispkt tôi bổ sung thêm 1 tí cho bạn nhé:
1: xả đá bằng nước chỉ dùng cho hầm đông và iQF vì nó hoạt động 1 thời gian rồi ngừng. dùng nước đã xử lý xịt vào vừa sạch vừa tiết kiệm. còn dùng gas nóng cho cái gì hoạt động liên tục như kho, cối đá.
2: trong nhiệt động ta biết, nhiệt ẩn lớn hơn rất nhiều so với nhiệt hiện. vì vậy phải dùng gas nóng trước dàn ngưng. vì nhiệt lượng cần cho nó từ trạng thái hơi sang lỏng lớn hơn nhiều so với nhiệt lượng để hạ nhiệt độ của nó. hơn nữa, khi gas nóng chạy đến dàn lạnh thì nó cũng nguội rồi.
3: khách hàng là thượng đế thật. nhưng là kỹ thuật thì mình cũng nên dựa vào mục đích của khách để tư vấn họ chọn gas.
mình có chút ý kiến góp thêm vào. có gì các bác bỏ quá cho!

hi
Chào các anh
Nghe các anh bàn luận nhiều, em xin đóng góp vài ý:
1/ Các hệ thống tương đối lớn trở lên đều sử dụng hệ thống xả đá bằng ga nóng, kể cả những kho chạy nhiệt độ dương ( +5oC). Nhờ những ưu điểm nổi bật của nó so với xả đá bằng nước: hiệu quả, độ tin cậy cao (không bị nghẹt đuờng nước),...
2/ Ga nóng được lấy trước dàn ngưng đi thẳng tới dàn lạnh. Trong hệ thông do Mycom thiêt kế rên đường đi có gắn 1 van PM nhằm khống chế áp suất ga nóng (để bảo vệ dàn lạnh).
3/ Bình tập trung dầu được thông với đuòng ga nóng nhằm phục vụ cho quy trình xả dầu của bất cứ thiết bị nào trong hệ thống thôi.
Thân chào!

Xin chào ACE.

Các bác "sôi nổi" quá. Vấn đề này có gì đâu ghê gớm, cách avico đưa ra thì đúng rồi. Các hệ thống trong khách sạn, siêu thị phần lần là xả đá bằng kiểu này. Dùng hệ thống NH3 trong nhà máy thủy sản thì hay gặp nguy hiểm lắm, cách đây 10 năm khi còn làm cho SAREE-Sài Gòn, nhà máy tôi thi công sau khi vào hoạt động 1 năm cũng bị nổ dàn lạnh làm ngất 5 người tại nơi làm việc 40 người đi cấp cứu. Mà nguyên nhân chính không phải là lỗi của nhà sản xuất.

gửi các bác vài hình ảnh về xả đá gas nóng cho kho lạnh của nhà máy chế biến. ( trong gian đoạn chạy thử!)

Đính kèm

• hinh 1 (1).jpg
    hinh 1 (1).jpg
    72.5 KB · Xem: 391
  • hinh 1.jpg
    hinh 1.jpg
    69.4 KB · Xem: 330
  • hinh 1 (2).jpg
    hinh 1 (2).jpg
    73.7 KB · Xem: 422
  • hinh 1 (3).jpg
    hinh 1 (3).jpg
    36.9 KB · Xem: 334
  • hinh 1 (5).jpg
    hinh 1 (5).jpg
    56.4 KB · Xem: 366

lúc nãy giờ vào diễn đàn chủ đề xả đá dàn lạnh bằng ga nóng mà các bác thấy bàn luận sôi nổi quá đi. mình cũng có chút ít góp ý cho chủ đề này như sau.
đối với hệ thống kho lạnh lớn thì xu thế hiện nay là hầu như sử dụng gas NH3
và vì thế phương pháp xả đá là xài ga nóng, còn ga nóng trích từ đâu thì mình xin nói là chắc chắn ga nóng phải trích trên đường nén cao áp, trước lúc vào dàn ngưng bay hơi, và chú ý là nên trích sau bình tách dầu.
còn nguyên lý xả đá mình thấy Nhật hay xài là như sau, ga nóng lấy từ trước lúc vào dàn ngưng đưa vào dàn lạnh qua cụm valve gồm van chặn, phin lược, solenoi, van chặn, van một chiều. đến thời gian xả đá mình cài đặt trên thiết bị dilxel thì solenoi cấp dịch đi vào tiết lưu ngắt điện đóng lại, và solenoi xả đá mở ra cho ga nóng đi vào dàn lanh, ga nóng sau khi qua dàn lạnh thì áp suất dàn lạnh lúc này tăng lên và vì thế sau khi ga nóng đi vào xả đá thì nó sẽ đi về qua van điều áp OFV(BẢO VỆ DÀN LẠNH), mục đích là để tránh cho áp suất cao dội trở về, valve OFV này chỉ mở đúng áp suất mình cài đặt cho nó, và ga nóng đi về đường nén trung gian và đi vào bình trung gian. chú ý là theo cách làm này thì trên đường hút thông thuòng người ta có gắn valve PM thường mở và đóng lại khi xả đá bằng chính tín hiệu ga nóng luôn các bạn ạh(nên tìm hiểu kỹ nguyên lý các valve PM, OFV)hoặc là ngưới ta gắn một valve solenoi trên đường hút để khi xả đá thì solenoi này sẽ ngắt điện không cho ga về theo đuòng hút.
còn đối với hệ thống FREON thì thuòng xài cho các kho lạnh nhỏ nhỏ nên phương pháp xả đá chủ yếu là bằng điện trở các bạn àh.

Gas nóng sử dụng trong xả băng dàn lạnh được lấy trực tiếp từ đầu đẩy của máy nén.
Quá trình xả băng được hoàn thành trong thời gian càng ngắn càng bớt tổn thất nhiệt cho kho lạnh.
Việc sử dụng trang thiết bị trong hệ thống xả băng bằng gas nóng còn phụ thuộc vào mức vốn của chủ đầu tư và tính an toàn trong vận hành.
Mình có 1 số ý kiến đóng góp như trên,nếu có thiếu sót gì rất mong AE trong diễn đàn bổ sung để mọi người cùng nắm rõ vấn đề này.

nói riêng cho NH3 nhé
xã đá bằng gas nóng là lấy gas trực tiếp trên đường nén lên dàn ngưng (sau tách dầu-trước dàn ngưng)
để điều khiển quá trình xã đá = gas nóng người ta dùng bộ DIXELL để điều khiển đóng mở các SV
cụ thể là điều khiển đóng van PM trên đường hút về của DL, mở SV của gas nóng, mở đường hồi tiết lưu về (cái này rất quan trọng)
thường thì áp suất xã đá khoảng 6-9kg/cm2 và thời gian là 40 phút. để duy trì áp suất xã đá trong thời gian trên thì người thiết kế làm thêm một đường tiết lưu hồi vê đường hút để áp suất vào không vượt quas ngưỡng cho phép áp suất bền của DL (thường là 14kg/cm2)
xã đá bằng gas rất hiệu quả và khoẻ cho anh CN vận hành
sự cố thường gặp của loại này là bị dơ đường tín hiệu gas nóng của van PM trên đường hút về
còn gas thơm thì quá dể rồi có thể hình dung được, y như cái tủ lạnh gia đình ấy
đôi điều múa rìu cùng dân anh chị

Back
Bên trên