Cần giúp Hiện tượng búa nước khi ngắt bơm tăng áp

hocmai

Thành Viên [LV 0]
Mỗi khi đóng van ko dùng nước thì thằng Bơm tăng áp 125w nó kêu khá to do nước dội ngược về các bác ạh. E thấy có người bảo nên lắp thêm WATER HAMMER ARRESTER. Rồi người khác lại bảo thêm van 1 chiều nơi trục đứng để giảm va đập thuỷ lực. Vì 1 van 1 chiều nằm ngang như nhà em (hình dưới) sẽ ko chịu nổi, làm băn khoăn quá. Các bác cho em tí idea nhé, thanks !!
@@ À quên nữa! nếu cần đến WATER HAMMER ARRESTER thì mua ở đâu các bác nhỉ ??

↓↓↓↓↓↓↓↓↓↓↓↓↓↓↓↓↓↓Sơ đồ nước nhà em↓↓↓↓↓↓↓↓↓↓↓↓↓↓↓↓↓↓

Đầu tiên mình có lời khen cho hình vẽ của bạn. Rất đẹp và sinh động. Bạn vẽ bằng phần mềm Paint trong windows hả?

Tiếp đến hình xin có đôi lời tư vấn cho bạn: Hiện tượng búa nước hiện tượng nước dội ngược về máy bơm như bạn nói, nhưng trong trường hợp này của bạn thì nước đâu có dội về máy bơm đâu, mà nó dội về các thiết bị dùng nước.
Do đó chỉ cần lắp 1 van một chiều sau máy bơm là ok nhé. Không cần thiết phải lắp van 1 chiều như bạn dự định.

Cho mình hỏi thêm là chuyên môn của bạn là gì?

Đầu tiên mình có lời khen cho hình vẽ của bạn. Rất đẹp và sinh động. Bạn vẽ bằng phần mềm Paint trong windows hả?

Tiếp đến hình xin có đôi lời tư vấn cho bạn: Hiện tượng búa nước hiện tượng nước dội ngược về máy bơm như bạn nói, nhưng trong trường hợp này của bạn thì nước đâu có dội về máy bơm đâu, mà nó dội về các thiết bị dùng nước.
Do đó chỉ cần lắp 1 van một chiều sau máy bơm là ok nhé. Không cần thiết phải lắp van 1 chiều như bạn dự định.

Cho mình hỏi thêm là chuyên môn của bạn là gì?
thanks bác bluster nhé !! tiếp đến mình chưa hiểu ý bác nói dội về các thiết bị dùng nước? vì ý mình là khi đóng van ko dùng nước thì nghe tiếng phụp gần bơm và bồn nên nghĩ do áp lực trong đường ống bị dội ngược về bồn gây ra. àH mình muốn mua cái WATER HAMMER ARRESTER bác bluster biết nơi nào ở Saigon bán ko?

Cụ lắp thêm con bình tích áp là xong, con 200L là đủ cho gia đình.
Giá nó tầm 5 ~ 7 củ.

Hiện tượng của bác mình cũng đã thấy rồi, khi bạn dùng bơm tăng áp đẩy nước vào một hệ thống có áp thấp hơn sau đó bạn tắt bơm thì áp lực do bơm tạo =0, áp suất nước trong hệ thống sẽ trả về bơm. Bạn lắp van 1 chiều ngay sau bơm là hợp lý rồi, cũng không cần thiết phải lắp Water hammer arrester đâu bạn. Mình nghĩ Nếu thích thì lắp thêm 1 van một chiều ngày đầu hút của bơm nữa. Như vậy là ok :)

Truong hop nay nuoc dau co chay nguoc ve bom duoc dau. Va lai ap luc nuoc co 3 tang thi ko can giam chan cho duong ong. Cu lap cum dat gia co cum bom va duong ong ngon lanh la duoc.

Nếu có điều kiện, bạn nên lắp bình tích áp, vừa tăng tuổi thọ của bơm vừa giảm được tiếng ồn. Do dòng nước khi bị ngắt đột ngột sẽ tác động vào hệ thống bơm và ống đẩy.

Back
Bên trên