ĐỔI HP lạnh ra kW lạnh

Ðề: ĐỔI HP lạnh ra kW lạnh

Đề nghị các bác đừng nóng tính quá.[-X
Vấn đề mà chủ topic đưa ra cũng khá là hay và thực tế.
Những ai chưa nắm được kiến thức cơ bản về HVAC thì thường hay nhầm lẫn cách qui đổi ra công suất giữa công suất điện và công suất lạnh.
Chỉ có dân lạnh mới biết chính xác thôi,bàn cãi vấn đề này ko hết ngày chỉ lòng vòng 1HP <--> ? BTU và ngược lại.
"Năng lượng không tự sinh ra mà cũng không tự mất đi mà nó chuyển tự dạng này sang dạng khác"
học câu này rồi mà bjo nhiều người cứ lý thuyết chuyên đơn vị vô tội vạ.

Bác này nói đúng, không nên nóng nảy chê bai nhau. Đây là diễn đàn để anh em thảo luận. hai bác k9d, quydac712 không nên nói những lời ... nó mất hay. Các tiêu chuẩn, sách vở đều chỉ nhắc đến 1HP=0.746.kw. Đây không phải là công suất lạnh, cs lạnh quy đổi theo COP mà bác nào đó đã nhắc. Tuy nhiên anh em chúng ta rất khó chịu khi không biết COP là cái gì nếu không phải chuyên nghành hay chưa nghe tới, thậm chí kêu mấy người lắp máy lạnh đến nó cũng nói lắp máy 1ngựa hay ngựa rưỡi mà mình chưa biết làm mình khó chịu. Tôi nói với anh em một kinh nghiệm : tất cả các công ty thiết kế của Nhật đều lấy 1HP = 2.8kw (kw lạnh). điều này anh em sẽ dễ hiểu khi nhìn vào thông số máy điều hòa ở nhà mình. VD trên máy ghi công suất CAPACITY COOLING = 2.64kW, bên dưới ghi công suất theo Btu = 9000 Btu/h. và ở dưới ghi INPUT COOLING = 0.736 kw(đây là kw điện)Ý nghĩa của chỉ số COP trong thông số kỹ thuật của máy điều hoà không khí. Ở đây ta có thể tính ra COP = 2.64/0.736 = 3.587(COP là cái gì thì có giả thích phía dưới)

I. COP là gì
- Cop là chỉ số đánh giá hiệu quả năng lượng trong quá trình sử dụng máy điều hòa không khí.
- Chỉ số Cop được tính trong điều kiện làm việc 100 % tải.

- COP = Công suất tải lạnh (kW) / Công suất tiêu thụ điện (kW)
Nếu chúng ta nói máy này có chỉ số COP là 4.1, điều này có nghĩa là máy này cần tiêu thụ 1 kW điện để tạo ra 4.1 kW lạnh.
Chúng ta có một ví dụ cụ thể như sau:
Ta nói máy điều hòa không khí 1 Hp (2.8 kW - công suất lạnh) có COP 3.0, điều này có nghĩa như sau:

Công suất tiêu thụ điện của máy lạnh = 2.8 kW / 3.0 = 0.93 kW

PS : Tôi chỉ cần anh em nhớ một điều đơn giản là 1HP = 2.8 kW lạnh là được rùi và đừng cãi nhau nữa:)

Công suất tiêu thụ điện năng của máy lạnh đâu chỉ có tính cho riêng cái máy nén, còn quạt dàn nóng và dàn lạnh thì tính vào đâu?
Tớ thì chỉ hiểu là đối với máy lạnh có máy nén 1HP thì công suất lạnh khoảng 9000Btu.

trong ky thuat dien lanh thi khong ai goi cong suat lanh la HP ca. HP la ma luc (suc con ngua) va don vi nay duoc dung the hien cong suat nhan duoc tu truc may (dong co) hay goi la cong suat dinh muc (bo qua tat ca cac ton that). con cong suat dien la cong suat nhan duoc tai coc tiep dien cua dong co.
phu luc cua bac truoc cung ro roi. trong may lanh thuong dung btu/h, kcal/h, kw va day la cong suat nhiet hay noi cach khac la kha nang nhan nhiet trong mot don vi thi gian.
con bac tren danh gia cong suat lanh dua vao (A) la khong hop ly vi:
- toc do quat quay co binh thuong khong (tu dien, xung, DC hay AC, chat luong dan bay hoi, .....)
- su dung block gi? môn hay inverter va co "độ" hay chua, tu dien cua block co con dung dien dung do khong, tiet dien day nguon co dung khong, và .....

Công suất lạnh
1 ton lạnh RT (US) = 12000 Btu/h = 3.517kW.
1 ton lạnh RT (Japan) = 13175 Btu/h = 3.86kW
Công suất điện:
1Hp = 0,7457kW.

Nếu gọi chính xác phải gọi là máy lạnh 9000 btu/h, 12000 btu/h, 18000 btu/h chứ không nên gọi là 1Hp hay 1.5Hp hay 2Hp. Nếu tỉ lệ ra thì sẽ sai vì 9000/1 ko thể bằng 12000/1.5...

Hai công suất này hoàn toàn khác nhau.

Thường thì các hãng sx khác nhau sẽ có thông số kỹ thuật khác nhau.
Vd: máy lạnh 1Hp ~ 9000 Btu/h = 2,637 kW lạnh
máy lạnh 1.5Hp ~ 12000 Btu/h = 3.517kW = 1RT
máy lạnh 2HP ~ 18000 Btu/h

Công suất điện tiêu thụ của mỗi máy khác hãng là khác nhau.

Vd: máy 1Hp ~ 9000 Btu/h = 2,637 kW lạnh của LG có dòng điện hoạt động là 4.6A nên điện năng tiêu thụ là 1020W (=220x4.6) nhưng máy 9000 Btu/h của Samsung có dòng 5A nên điện năng tiêu thụ là 1100W (=220x5)

Qua ví dụ trên cho ta thấy cùng loại máy 9000 Btu/h mà ta thường gọi là 1Hp (cách gọi cho dễ nghe chứ làm sao mà quy đổi như vậy được) của mỗi hãng khác nhau sẽ tiêu tốn nguồn điện khác nhau. Nếu các bạn là dân trong ngành thì đừng nên gọi máy 1 Hp hay 2 Hp nhé, dễ gây nhầm lẫn lắm.

Bây giờ hết lẫn lỗn giữa công suất lạnh và công suất điện rồi chứ? Ai bảo gọi máy 9000 Btu/h là 1Hp làm chi? đến khi dùng thấy tốn điện đến 1kW trong khi theo công suất điện thì 1Hp chỉ tốn 0,7457kW thôi.

Con số 1Hp = 0,7457kW có lẽ đúng với máy inverter 9000 Btu/h hơn ấy nhỉ =P~

Còn hệ số COP như mấy bác đã nói là nằm trong khoảng 2.4 đến 3.0 hay hơn là tùy thuộc vào mỗi máy. Tui sản xuất ra một máy lạnh có công suất lạnh là 12000 Btu/h = 3.517kW lạnh, tui cho chạy máy một khoảng tgian rồi đo dòng điện hoạt động bằng CT đo dòng và có kết quả là 6.0A nên điện năng tiêu thụ là 1350W. Tui lấy hiệu số công suất 3.717kW lạnh / 1.350kW điện = 2.753 (đây là hs COP) và hệ số này của mỗi hãng sx sẽ khác nhau. Vì vậy các bạn sẽ ko tính được lượng điện tiêu thụ của máy trừ khi xem catalog hay trực tiếp đo dòng. Chưa kể nếu dùng máy với thời gian dài thì đỡ tốn điện hơn cho nên ta không thể tính ra điện năng tiêu thụ chính xác hoàn toàn được.

PS : Tui là kỹ sư Cơ khí tự động nhưng đang làm trong lĩnh vực M&E.

Công suất lạnh
1 ton lạnh RT (US) = 12000 Btu/h = 3.517kW.
1 ton lạnh RT (Japan) = 13175 Btu/h = 3.86kW
Công suất điện:
1Hp = 0,7457kW.

Nếu gọi chính xác phải gọi là máy lạnh 9000 btu/h, 12000 btu/h, 18000 btu/h chứ không nên gọi là 1Hp hay 1.5Hp hay 2Hp. Nếu tỉ lệ ra thì sẽ sai vì 9000/1 ko thể bằng 12000/1.5...

Hai công suất này hoàn toàn khác nhau.

Thường thì các hãng sx khác nhau sẽ có thông số kỹ thuật khác nhau.
Vd: máy lạnh 1Hp ~ 9000 Btu/h = 2,637 kW lạnh
máy lạnh 1.5Hp ~ 12000 Btu/h = 3.517kW = 1RT
máy lạnh 2HP ~ 18000 Btu/h

Công suất điện tiêu thụ của mỗi máy khác hãng là khác nhau.

Vd: máy 1Hp ~ 9000 Btu/h = 2,637 kW lạnh của LG có dòng điện hoạt động là 4.6A nên điện năng tiêu thụ là 1020W (=220x4.6) nhưng máy 9000 Btu/h của Samsung có dòng 5A nên điện năng tiêu thụ là 1100W (=220x5)

Qua ví dụ trên cho ta thấy cùng loại máy 9000 Btu/h mà ta thường gọi là 1Hp (cách gọi cho dễ nghe chứ làm sao mà quy đổi như vậy được) của mỗi hãng khác nhau sẽ tiêu tốn nguồn điện khác nhau. Nếu các bạn là dân trong ngành thì đừng nên gọi máy 1 Hp hay 2 Hp nhé, dễ gây nhầm lẫn lắm.

Bây giờ hết lẫn lỗn giữa công suất lạnh và công suất điện rồi chứ? Ai bảo gọi máy 9000 Btu/h là 1Hp làm chi? đến khi dùng thấy tốn điện đến 1kW trong khi theo công suất điện thì 1Hp chỉ tốn 0,7457kW thôi.

Con số 1Hp = 0,7457kW có lẽ đúng với máy inverter 9000 Btu/h hơn ấy nhỉ =P~

Còn hệ số COP như mấy bác đã nói là nằm trong khoảng 2.4 đến 3.0 hay hơn là tùy thuộc vào mỗi máy. Tui sản xuất ra một máy lạnh có công suất lạnh là 12000 Btu/h = 3.517kW lạnh, tui cho chạy máy một khoảng tgian rồi đo dòng điện hoạt động bằng CT đo dòng và có kết quả là 6.0A nên điện năng tiêu thụ là 1350W. Tui lấy hiệu số công suất 3.717kW lạnh / 1.350kW điện = 2.753 (đây là hs COP) và hệ số này của mỗi hãng sx sẽ khác nhau. Vì vậy các bạn sẽ ko tính được lượng điện tiêu thụ của máy trừ khi xem catalog hay trực tiếp đo dòng. Chưa kể nếu dùng máy với thời gian dài thì đỡ tốn điện hơn cho nên ta không thể tính ra điện năng tiêu thụ chính xác hoàn toàn được.

PS : Tui là kỹ sư Cơ khí tự động nhưng đang làm trong lĩnh vực M&E.

Bạn đúng là kỹ sư cơ khí có khác. Bạn đang nhầm giữa đơn vị HP lạnh và HP điện đấy. 1 HP lạnh = 2,8 kW.

Bạn đúng là kỹ sư cơ khí có khác. Bạn đang nhầm giữa đơn vị HP lạnh và HP điện đấy. 1 HP lạnh = 2,8 kW.
Hihi! Cuối cùng không đi đâu về đâu cả! Các bác admin ở đâu rôi? Đứng ra chốt lại vấn đề và close topic này lại đi chứ! Ai cũng giành phần đúng thì ai sai để mà còn biết mà sửa sai chứ! Nhưng theo cá nhân tôi quy đổi theo hệ số COP thông thường là 3,4-> 3,5 là hình như đúng nhất rồi đó! Thân chào

;;) em ko phải dân chuyên ngành lạnh nhưng vấn đề đổi HP ra KW lạnh thì em xin góp tí xíu gọi là nhé :) 1HP = 0.7457 KW; 1W = 1J/s = 3,4118 Btu/h; 1 Tấn lạnh = 12000 Btu/h =3,5169KW =3023,76 Kcal/h :-" xong các bác muốn đổi gì ra gì thì cứ đổi nhé dữ liệu em là chính xác lắm đây còn bác nào bảo em sai hay là bác học thì cứ :-?? xem như 4 năm học gọi là..........:-@keke thực ra giữa chiller và VRF hay VRV có khác nhau chút xíu thôi theo hệ gas thường hay 410A thì cứ bặp 9000Btu/h ~ 1HP, cò chiller thì là 12000Btu/h~1HP cứ thế mà tính ra thôi hehe

hi các bác.
Đồng chí KHONG MINH đã trả lời trọn vẹn vấn đề rồi đấy.
Thấy mấy bác có vẻ nóng tính wa là không được đâu nha.:-h

Chào các bạn. thật ra không ai sử dụng đơn vị Hp lạnh đâu bạn ơi.Hp là đn vị chỉ công suất điện do đó hok ai đổi trực tiếp từ Hp sang Kw lạnh hết, do nó còn phụ thuộc vào hệ số tiết kiệm năng lượng COP.

Công suất điện = Công suất lạnh/ COP

Mà tùy mỗi nhà sản suất thì COP sẽ khác nhau thường dao động từ 3-4. thường hệ số COP của mấy hãng của thằng nhật cao gần bằng 4, còn hàng Hồ Cẩm Đào thì nhỏ =)).
Vài ý kiến của mình.

Cái này em rất đồng ý với bác.
HP (nôm na sức ngựa ;) ) nó là :-@công suất điện của máy nén hay nói cách khác thì nó là công suất lạnh /hệ số tiết kiêm điện năng của từng hãng máy (COP)

Chao cac bac. Cac bac cho em hoi chut la em thay cac bac quy doi tu cong suat lanh ra cong suat dien vay cong suat dien o day la cong suat dien cho may dieu hoa dung 1 pha hay 3 pha??? Em cung ko phai dan nganh lanh nen ko ro van de nay lam???

Dear all
Chủ thread đưa title này làm mọi người nhầm lẫn và gây tranh cãi đến nỗi gần cháy cả server. Đúng ra là nên đặt title "đổi công suất lạnh ra công suất điện" cho dễ. Tôi xin góp vài ý sau :
- Công thức đổi từ công suất lạnh ra công suất điện : công suất lạnh = COP x công suất điện. Trong đó :
* COP là hệ số công suất, giá trị phụ thuộc vào từng nhà sản xuất cho từng loại máy cũng như nhiệt độ cần làm lạnh. Độ lạnh càng sâu thì COP càng thấp, khi COP = 1 thì công suất lạnh = công suất điện
* Công suất lạnh : thường dùng là kcal/h ; Btu/h ; tấn lạnh ; kw or vẫn có đôi khi là HP
* Công suất điện : thường dùng là kw ; HP
- Chúng ta không thể đổi "HP lạnh ra kw lạnh" khi chưa biết rõ Nhà sx ghi trên thiết bị là công suất gì : điện hay lạnh ?
- Nếu nhà sx ghi cụ thể công suất lạnh là xxxHP thì ta dễ dàng quy đổi ra công suất lạnh xxxkw qua công thức phổ thông bình thường mà không cần dùng Hệ số COP
- Nếu nhà sx không ghi cụ thể, ta sẽ dùng ampe kẹp để đo tính công suất điện, sau đó quy ra công suất lạnh (kw) qua hệ số COP nêu trên
Regrads

Cô mình rất thích nói từ "ngựa" "ngựa". Mình bảo nghe nó quê quá, ko sang trọng. Nhưng cô lý giải chẳng nhé nói 100.000 BTU/h thì nó dài dòng. nói mấy ngựa mấy ngựa cho ngắn. Nhưng trong sách kỹ thuật làm gì có HP lạnh. Chẳng qua là lấy công suất điện HP rồi nhân với COP mà thôi

=)) Em nghĩ ngựa đâu có ngắn anh nhỉ? Mà như thế là ko đúng trong kỹ thuật. Em còn bảo cô không giải thích là ngựa gì thì bọn em sao biết đc. Có thể hiều là ngựa điện thì sao. Cô bảo đang học ĐHKK thì chỉ có ngựa lạnh thôi :))

hi hi, đề tài này sôi nổi quá
ngày xưa mình cũng nhầm lẫn hoài à, mà làm riết cũng quen ^^! :-"

Chào bạn. Sếp của bạn nói 26hP là công suất lạnh là sai rồi, kêu ổng đọc sách ĐHKK kỹ lại đi. Bạn đã nhầm lẫn rồi 1Hp=2560 Btu/h đúng nó là công suất điện của thiết bị. Còn 1Hp = 9000 Btu/h là 1Hp điện khoảng 9000 Btu/h là công suất lạnh (Mitsubishi 1Hp=9600Btu/h như mình đã nói ở trên tuỳ mỗi hãng). Bạn nên phân biệt rõ công suất lạnh và điện nha.
Bạn nên Training ông sếp lại nha =))=))
Chúc bạn thành công.
haha cho minh cười với... điện-lạnh lẫn lộn, để chuyen ngành tôi làm viẹc kekekk=))=))=))=))=))

mình thì không phải dân điện lạnh nhưng mình nghĩ đơn giãn thế này, công suất điện là những bộ phận tiêu thụ điện như motor, boad mach, ... còn công suất lạnh thì phụ thuộc vào cấu tạo dàn lạnh, mỗi hãng sản xuất dàn lạnh khác nhau thì cho dù phần công suất điện bằng nhau thì công suất lạnh cũng đã khác nhau rồi. Phần lý thuyết là cái cơ bản để biết cách quy đổi, học cái gốc là công thức chứ không cứng nhắc, khi ra thực tế, thi công loại máy lạnh của hãng nào thì lấy thông số của hãng đó để quy đổi hoặc tính toán.

Cũng có những tiêu chuẩn đưa ra như 1HP = 2,8kw (theo Nhật), nhưng cái này là tiêu chuẩn chung cho khí hậu hay thông số điện ở Nhật. Mình có chút ý kiến thui

Back
Bên trên