ĐỔI HP lạnh ra kW lạnh

Ðề: ĐỔI HP lạnh ra kW lạnh

về đơn vị hp, theo tôi nhớ lịch sử của nó bắt đầu khi người ta nghiên cứu v/đ công. đơn vị của công vẫn là jun, và áp dụng trong nhiều lĩnh vực như cơ học, nhiệt động học ... sau thì có liên quan đến điện động, khi tính sức máy.
còn công suất, nghĩa là công sinh ra trong 1 đơn vị thời gian, bởi vậy định nghĩa 1 hp là 1 sức ngựa (dịch từ tiếng anh như trên đã dẫn), và nghĩa nguyên thủy theo tôi nhớ nếu không nhầm là : kéo 1 vật nặng 1 tấn đi 1 km. về sau người ta có nhiều cách tính ra lượng công tương đương, gọi là đương lượng công, và áp dụng cho nhiều lĩnh vực mới có liên quan tiêu hao hay sinh ra năng lượng.
đó là lịch sử của đơn vị hp, bác nào biết rõ hơn kể thêm cho ae nhé

Bác Herot ơi! Sao diễn đàn mình không tổ chức dạy thiết kế lạnh đi bác. Sẽ tốt hơn bác ah. Bài giảng đơn giản nhưng thực tế. Như vậy khi học xong mọi người điều tự tin với kiến thức chuyên ngành của mình, cũng như để nâng tầm của diễn đàn lên. Em thấy những thắc mắc của các bạn là 1 lỗ hỏng lớn trong công tác đào tạo ở các trường đại học bây giờ đó. Nếu cái đà như thế này ngành lạnh ở Việt Nam mãi mãi không lớn lên được

Bác Herot ơi! Sao diễn đàn mình không tổ chức dạy thiết kế lạnh đi bác. Sẽ tốt hơn bác ah. Bài giảng đơn giản nhưng thực tế. Như vậy khi học xong mọi người điều tự tin với kiến thức chuyên ngành của mình, cũng như để nâng tầm của diễn đàn lên. Em thấy những thắc mắc của các bạn là 1 lỗ hỏng lớn trong công tác đào tạo ở các trường đại học bây giờ đó. Nếu cái đà như thế này ngành lạnh ở Việt Nam mãi mãi không lớn lên được
Minh rat tan thanh y kien cua liemnguyen, minh thay viec ap dung kien thuc dao tao o cac truong DH, Cao Dang vao thuc te thiet ke chua duoc tot. Buoc ap dung vao thuc te thiet la quan trong nhat, can phai cai thien!
Herot cho y kien nhe?

Không biết tranh cãi những gì vậy ta . cái này đơn giản mà cãi nhau làm chi
cho mất đoàn kết . Chắc toàn ngoại đạo nên mới hỏi chứ gì . cái này seach trên google cho nhanh mà cũng chính xác rồi . Thôi nhưng mà nói thế này cho đỡ cãi nhau nha :
1BTU/hr = 0.293 w
1Hp = 2570 BTU/h (suy ra từ 9000btu/h= 3.5hp)
đến đây ta nhìn ra rồi nha
1 HP = 2570/0.293 w lạnh đó .

9000 BTU/h = 3,5HP ~O)làm phát cho tỉnh

Ong Elvis_nguyen oi! ong hoc o dau cai doi dong vi nhiet lanh tu HP ra Btu/h vay? ai bao 3,5HP = 9000Btu/h, sai bet ve xem lai sach di
1HP = 9600Btu/h (day la cong thuc doi cua ben Nhiet Lanh chung toi)

Ong Elvis_nguyen oi! ong hoc o dau cai doi dong vi nhiet lanh tu HP ra Btu/h vay? ai bao 3,5HP = 9000Btu/h, sai bet ve xem lai sach di

bạn thân mếu
công thức này chỉ là tương đối có tính thực hành thôi, vì hiện nay với các máy ra sau này thì sai biệt rất lớn rôi. bạn tra thử về máy midea coi nhi.
tốt nhất là không nên có sự quy đổi giữa 2 cái không có cơ sở tính đổi.
theo mình hiểu, ví dụ quy đổi nhiệt độ từ hệ c sang f thì đúng, vì nó cùng dùng 1 cơ sở là nhiệt, chỉ khác cách đo. nhưng quy đổi công suất máy sang năng suất lạnh thì chỉ là 1 sự tương đối của dân thợ, để tính nhanh và lắp nhanh thôi, chứ về khoa học cơ bản thì không có giá trị và không thể chấp nhận. chỉ riêng các hệ máy khác nhau thì cái công thức tính đổi kia đã sai rồi, chưa kể các đời máy cũ, mới khác nhau, rổi máy tốt máy kém ... thì đều không áp dụng được cách quy đổi trên. vậy nên nếu gọi là thiết kế và thi công điện lạnh mà lại dùng cách quy đổi này, e rằng khách hàng có kiến thức sẽ có con mắt nhìn mình khác đi đấy. các bạn cần xem lại cách nghĩ khi định quy đổi kiểu như trên.

Hi các bác,
Cám ơn LiemNguyen đã cho ý kiến nhé, đây là ý tưởng rất hay nhằm mục đích để phát triển diễn đàn của mình lên nhiều. Tuy nhiên Herot cần có sự đồng tâm hợp lực của nhiều anh em khác nhau cùng xây dựng các bài viết tổng hợp kiến thức này (chứ nói bài giảng nghe ghê gớm lắm vì mình ko phải thầy giáo trong trường hehhe).
Vậy Herot mong muốn là ai biết về mảng nào thì sẽ viết bài với các số thứ tự tiếp theo trong từng chủ đề nhé, định hướng các bài viết hướng dẫn về kiến thức tổng quan, kiến thức chọn Bơm, Quạt sao cho hợp lý nhất về tính kỹ thuật và tính kinh tế. Cách tính toán thiết kế ống dẫn các loại, lựa chọn máy và phương án thiết kế.
Hi vọng anh em góp ý thêm.

bác herot có ý tưởng hay đấy, nhưng thực hiện thế nào cho nhanh và hợp lý đây.
theo ý riêng, tôi nghĩ các bác nên làm 1 mục riêng, chuyên về dạy thiết kế, mở rộng thêm sang thi công, bảo trì, sửa chữa nữa. trên đó tổ chức tài liệu theo dạng có 1 giáo trình chuẩn, và ae có bài viết bổ sung thêm đăng song hành về các chủ đề tùy thích. như vậy vừa dễ mở rộng, vừa đảm bảo thống nhất tài liệu từ đầu. làm thế có thể lâu, nhưng forum tồn tại lâu dài, lo gì không xong phải khg các bác.

Chú đọc kỹ lại đi rồi nói tiếp nha
Đừng nhìn gà hoá cuốc rồi đánh giá bậy bạ người khác

bạn thân mếu
công thức này chỉ là tương đối có tính thực hành thôi, vì hiện nay với các máy ra sau này thì sai biệt rất lớn rôi. bạn tra thử về máy midea coi nhi.
tốt nhất là không nên có sự quy đổi giữa 2 cái không có cơ sở tính đổi.
theo mình hiểu, ví dụ quy đổi nhiệt độ từ hệ c sang f thì đúng, vì nó cùng dùng 1 cơ sở là nhiệt, chỉ khác cách đo. nhưng quy đổi công suất máy sang năng suất lạnh thì chỉ là 1 sự tương đối của dân thợ, để tính nhanh và lắp nhanh thôi, chứ về khoa học cơ bản thì không có giá trị và không thể chấp nhận. chỉ riêng các hệ máy khác nhau thì cái công thức tính đổi kia đã sai rồi, chưa kể các đời máy cũ, mới khác nhau, rổi máy tốt máy kém ... thì đều không áp dụng được cách quy đổi trên. vậy nên nếu gọi là thiết kế và thi công điện lạnh mà lại dùng cách quy đổi này, e rằng khách hàng có kiến thức sẽ có con mắt nhìn mình khác đi đấy. các bạn cần xem lại cách nghĩ khi định quy đổi kiểu như trên.

1HP = 9600Btu/h Chỉ có giá trị đổi tương đối thôi bạn ơi, đúng theo lời bác herot nói.Ok

HỌC và HÀNH là hai mảng không thể tách rời, mà ta thấy rõ ràng là sv của ta đang phải HỌC CHAY -> làm sao mà thiết kế tốt ngay được, hơn nữa việc thiết kế, thi công, bảo hành bảo trì có những đặc thù riêng nên không thể gộp hết vào 1 được. Tuy nhiên theo mình, các kiến thức kiểu như đổi đơn vị thì trước khi hỏi tùm lum cần phải xem lại sách vở kỹ lưỡng, bởi hiện nay không thiếu gì các loại tài liệu nói về vấn đề CƠ SỞ này.

Nếu có điều gì sơ xuất xin được lượng thứ!
Thank!
K43IHERE.

1hp = 9600 btu/h
Btu/h = kW x 3412
kcal/h = KW x 860
Muốn tính đc cs điện thì phải dựa vào chỉ số COP. Chỉ số này đối với mỗi máy là khác nhau nên tính toán cần dựa vào Cataloge của hãng đó

1hp = 9600 btu/h
Btu/h = kW x 3412
kcal/h = KW x 860
Muốn tính đc cs điện thì phải dựa vào chỉ số COP. Chỉ số này đối với mỗi máy là khác nhau nên tính toán cần dựa vào Cataloge của hãng đó

số liệu của bác chưa cặp nhật rồi.
em vừa ngắm 2 đời máy midea, loại 9000 btu, nhưng một đời có dòng định mức 4,5 a, 2 chiều, chiều nóng 4,4 a. một đời midea khác mới hơn có dòng định mức 5 a. vậy luận ra là nó khác với số liệu của bác đấy.

1hp = 9600 btu/h
Btu/h = kW x 3412
kcal/h = KW x 860
q

Theo cuốn sách ''Kỷ thuật điện lạnh '' tác giả: Nguyễn Văn Tài
Nhà xuất bản ĐHQG TPHCM 2006 như sau:
1 Btu/h=0,2931 W=3,93/10000 hp
1 Kcal=3,968 Btu
1hp=746W

số liệu của bác chưa cặp nhật rồi.
em vừa ngắm 2 đời máy midea, loại 9000 btu, nhưng một đời có dòng định mức 4,5 a, 2 chiều, chiều nóng 4,4 a. một đời midea khác mới hơn có dòng định mức 5 a. vậy luận ra là nó khác với số liệu của bác đấy.
Đây là kW lạnh còn đổi nó ra kW điện thì dựa vào COP

Mình cũng đưa ra ý kiến tham gia
1KW = 3414 Btu/h
_Tính năng suất lạnh (KW) = Btu/h : 3414
_Tính Công suất điện (KW)= Năng suất lạnh (KW) : COP
Bạn nào muốn hiểu và nhớ lâu thì cứ đem may catalog cua các hãng ra ngồi tính sẽ hiểu kỹ hơn.

Chào bạn. Sếp của bạn nói 26hP là công suất lạnh là sai rồi, kêu ổng đọc sách ĐHKK kỹ lại đi. Bạn đã nhầm lẫn rồi 1Hp=2560 Btu/h đúng nó là công suất điện của thiết bị. Còn 1Hp = 9000 Btu/h là 1Hp điện khoảng 9000 Btu/h là công suất lạnh (Mitsubishi 1Hp=9600Btu/h như mình đã nói ở trên tuỳ mỗi hãng). Bạn nên phân biệt rõ công suất lạnh và điện nha.
Bạn nên Training ông sếp lại nha =))=))
Chúc bạn thành công.
thằng này ko phải dân lạnh phát biểu lung tung.

thiết kế hệ thống như chú thì công ty chẳng bao giờ có việc làm đâu. Chú cần xem lại sách vở đừng vội trách sếp người ta.

thằng này ko phải dân lạnh phát biểu lung tung.

Đéo biết ji hết mà nói. học lại đi. =))

thiết kế hệ thống như chú thì công ty chẳng bao giờ có việc làm đâu. Chú cần xem lại sách vở đừng vội trách sếp người ta.

Đề nghị các bác đừng nóng tính quá.[-X
Vấn đề mà chủ topic đưa ra cũng khá là hay và thực tế.
Những ai chưa nắm được kiến thức cơ bản về HVAC thì thường hay nhầm lẫn cách qui đổi ra công suất giữa công suất điện và công suất lạnh.
Chỉ có dân lạnh mới biết chính xác thôi,bàn cãi vấn đề này ko hết ngày chỉ lòng vòng 1HP <--> ? BTU và ngược lại.
"Năng lượng không tự sinh ra mà cũng không tự mất đi mà nó chuyển tự dạng này sang dạng khác"
học câu này rồi mà bjo nhiều người cứ lý thuyết chuyên đơn vị vô tội vạ.

Back
Bên trên