ĐỔI HP lạnh ra kW lạnh

hyvong

Thành Viên [LV 0]
Xin chào các anh chị! Cho em hỏi 1Hp lạnh bằng bao nhiêu kW lạnh? Vấn đề này em còn đang tranh cãi với mấy anh em cùng chỗ làm! Em xin cám ơn!

Ðề: ĐỔI HP lạnh ra kW lạnh

1 HP=746 W,1kW=3413Btu/h.........
ko chuyển từ công suất lạnh qua công suất điện dc.(mình hiểu vậy ko bit đúng hem)
muốn tính công suất điện thì từ công suất lạnh tra câtlogue ra công suất điện

Xin chào các anh chị! Cho em hỏi 1Hp lạnh bằng bao nhiêu kW lạnh? Vấn đề này em còn đang tranh cãi với mấy anh em cùng chỗ làm! Em xin cám ơn!

Không biết tranh cãi những gì vậy ta . cái này đơn giản mà cãi nhau làm chi
cho mất đoàn kết . Chắc toàn ngoại đạo nên mới hỏi chứ gì . cái này seach trên google cho nhanh mà cũng chính xác rồi . Thôi nhưng mà nói thế này cho đỡ cãi nhau nha :
1BTU/hr = 0.293 w
1Hp = 2570 BTU/h (suy ra từ 9000btu/h= 3.5hp)
đến đây ta nhìn ra rồi nha
1 HP = 2570/0.293 w lạnh đó .

trời ơi, các bác tính vậy thì chết người ta à, sao mà số liệu lạ vậy.
máy đhkk 9000 btu của national, chạy dòng có 3,7 a, tính ra chưa tới 1 kw, tương đương 1 hp. nhưng máy midea đời mới loại 9000 btu ăn dòng tới 5 a đó, vậy là hơn 1 hp.
từ đó cho thấy việc quy đổi chỉ áp dụng cho từng hãng s/x chứ không áp dụng chung đâu. các bác làm ơn coi lại nhi

Chào các bạn. thật ra không ai sử dụng đơn vị Hp lạnh đâu bạn ơi.Hp là đn vị chỉ công suất điện do đó hok ai đổi trực tiếp từ Hp sang Kw lạnh hết, do nó còn phụ thuộc vào hệ số tiết kiệm năng lượng COP.

Công suất điện = Công suất lạnh/ COP

Mà tùy mỗi nhà sản suất thì COP sẽ khác nhau thường dao động từ 3-4. thường hệ số COP của mấy hãng của thằng nhật cao gần bằng 4, còn hàng Hồ Cẩm Đào thì nhỏ =)).
Vài ý kiến của mình.

theo T được biết ( không phải dân HVAC )
Các bạn đang hiểu nhằm giữa các khái nhiêm về kW và BTU/h và Hp
_ kW có thể biểu thị cho năng lượng làm lạnh ( Cooling capacity ); năng lượng làm nóng ( Heating capacity ). Và tương ứng với 2 khai niệm trên ta có đơn vị BTU/h ( BTU to heat on pound ò water one degree Fahrenheit ).
thì có lẽ 1kW làm nóng lạnh = 3410 BTU/h.
_ Và kW thể hiện năng lượng, công suất điện năng = công suất lạnh/cop ( như bác gì đã nói ấy ).
_ Còn kW và Hp thì vẫn là 2 đại lượng qui đổi.
Cò gì các bạn chỉ T, theo T được hiểu là thế.
Thank

Khong co don vi Hp (ngua) lanh dau ban oi! Nguoi ta chi de cap den ngua dien ma thoi!
Cong suat dien: 1 Hp = 0.764 kW
Cung khong doi duoc tu ngua dien sang kW lanh vi khong cung he!
Muon biet may bao nhieu ngua dap ung duoc cong suat lanh tinh toan yeu cau phai biet duoc: dieu kien van hanh may nen, phan mem tinh chon may cua hang.

xin chào các bác!
- Thấy các bác tranh luận sôi nổi quá em cũng xin được góp một chút ý kiến thế này.
- Khi nói tới máy lạnh 1Hp thì người ta nghĩ ngay tới công xuất điện của máy.
1Hp = 0,756 Kw thì phải
và 1Hp mà máy bác tranh cải ở đây chính là công nén l gì gì đó mà các bác học trong môn kĩ thuật lạnh cơ sở đó.
còn cái mà các bác thấy là 9000 Btu/h xin thưa với các bác đây chính là Qo
còn muốn biết chính xác 1 hp(công suất điện) ra bao nhiêu kw(năng suất nhiệt) thì các bác cần xác định rõ điều kiện làm việc mà tìm tk, to,....để tìm được hệ số làm lạnh và thế là ra hết thôi.
nói vậy thôi chứ hơi đâu đổi chi cho mệt. sinh viên nghèo quạt máy còn không dám sài nữa huống chi là máy lạnh.
thôi cũng tới giờ giới nghiêm rùi! chúc các bác ngủ ngon

Chào các bạn! Mình thấy trên bản vẽ thiết kế dàn nóng để 26Hp, mình mới hỏi sếp cho kỹ đây là công suất điện hay công suất lạnh, sếp mình bảo đó là công suất lạnh. Mình mới chuyển đổi ra kW để chạy phần mềm tính tải. Theo chỉ dẫn của mấy anh trong công ty thì 1kW=3414Btu/h, 1Hp=9000Btu/h, suy ra 1Hp=2,6kW, chạy phần mềm xong mình thấy giống với phương án chủ đầu tư đề ra. Nhưng mà điều đáng bàn luận ở đây chính là: 1Hp không bằng 9000Btu/h, 1Hp=2560Btu/h mới đúng. Như vậy 1Hp=9000Btu/h là ở đâu ra, tại sao ở dàn nóng lại có trường hợp như vậy? Mong các anh chị em có kinh nghiệm chỉ giúp!

1Btu/h=0,293.10^-3kW
1Hp=0,746kW
suy ra 1Hp=2560Btu/h.

Chào các bạn. thật ra không ai sử dụng đơn vị Hp lạnh đâu bạn ơi.Hp là đn vị chỉ công suất điện do đó hok ai đổi trực tiếp từ Hp sang Kw lạnh hết, do nó còn phụ thuộc vào hệ số tiết kiệm năng lượng COP.

Công suất điện = Công suất lạnh/ COP

Mà tùy mỗi nhà sản suất thì COP sẽ khác nhau thường dao động từ 3-4. thường hệ số COP của mấy hãng của thằng nhật cao gần bằng 4, còn hàng Hồ Cẩm Đào thì nhỏ =)).
Vài ý kiến của mình.

bác này nói đúng rồi đó.
COP là hệ số công suất lạnh và công suất điện
thông thường người ta hay nói công suất Kw hay HP,đây là công suất điện của máy nén quy theo công suất lạnh của máy lạnh
theo kinh nghiệm thì người ta hay quy ra như thế này : 9000 BTU = 1HP
công suất lạnh sang từ công suất điện
theo tính kĩ thuật của thiết bị người ta qui định như sau :
công suất lạnh của máy lạnh là : BTU/h, Kcal/h
công suất điện của máy lạnh ( máy nén ) : HP,Kw

Đính kèm

• Chuong15-PHU LUC.pdf
    634.7 KB · Xem: 4,348

Ban Hyvong cho minh hoi: he thong tren ban thiet ke dung may bao nhieu Hp vay? Co phai chon may nen 25-26 hp khong?

Chào các bạn! Mình thấy trên bản vẽ thiết kế dàn nóng để 26Hp, mình mới hỏi sếp cho kỹ đây là công suất điện hay công suất lạnh, sếp mình bảo đó là công suất lạnh. Mình mới chuyển đổi ra kW để chạy phần mềm tính tải. Theo chỉ dẫn của mấy anh trong công ty thì 1kW=3414Btu/h, 1Hp=9000Btu/h, suy ra 1Hp=2,6kW, chạy phần mềm xong mình thấy giống với phương án chủ đầu tư đề ra. Nhưng mà điều đáng bàn luận ở đây chính là: 1Hp không bằng 9000Btu/h, 1Hp=2560Btu/h mới đúng. Như vậy 1Hp=9000Btu/h là ở đâu ra, tại sao ở dàn nóng lại có trường hợp như vậy? Mong các anh chị em có kinh nghiệm chỉ giúp!

1Btu/h=0,293.10^-3kW
1Hp=0,746kW
suy ra 1Hp=2560Btu/h.

Chào bạn. Sếp của bạn nói 26hP là công suất lạnh là sai rồi, kêu ổng đọc sách ĐHKK kỹ lại đi. Bạn đã nhầm lẫn rồi 1Hp=2560 Btu/h đúng nó là công suất điện của thiết bị. Còn 1Hp = 9000 Btu/h là 1Hp điện khoảng 9000 Btu/h là công suất lạnh (Mitsubishi 1Hp=9600Btu/h như mình đã nói ở trên tuỳ mỗi hãng). Bạn nên phân biệt rõ công suất lạnh và điện nha.
Bạn nên Training ông sếp lại nha =))=))
Chúc bạn thành công.

Thông thường hay nói con máy này 1 ngựa, hay cái chiller này 1,000 Tấn. Đấy là thói quen, và khi họ nói thế thì mình tự hiểu thôi, tức là 9000Btu/h và 12,000 MBtu/h.
Trước mình đi phỏng vấn, lúc mới ra trường, bị một bác trong Nam hỏi là máy điều hoà 1Hp là bao nhiêu Btu/h, mình trả lời là 2570Btu/h, nhưng may mà ko bị trượt.
Lại còn cái MBtu/h nữa chứ. Trước tra catalog của anh Trane thấy gi MBtu/h cứ nghĩ M là tiền tố mega mới chết, nhưng nhìn vào catalog thì đoán là M=1,000 và dùng số này, nhưng ko hiểu tại sao nó lại ghi là M, hỏi các bác khác cũng chịu. Sau này có anh Google thì mới biết là M là số La Mã biểu thị là 1,000. Mịa thằng đế quốc Mỹ chơi đểu anh em.

công suất lạnh: 1Hp = 9000 BTU/h = 2,64 kW.
công suất điện = công suất lạnh / (2,4 đến 2,7).
vậy thôi.:-t
hp của cs lạnh khác với hp của cs điện nha.

ha ha!
thấy mấy anh em tranh cải sôi nổi thế này thi vui quá!
thực ra trong lý thuyết cũng như trong thực tế không hề tồn tài cái tên Hp công suất lạnh đâu máy bạn à.
trước hết các bạn cần hiểu rõ Hp là gì?
Hp là viết tắt của House power nó là một đơn vị của công suất (công suất tiêu thụ điện, hay công suất phát ra của động cơ...) nó biểu thị độ lớn của công.
còn Btu/s, Kcal/h, kw... đây là đơn vị đo năng suất nhiệt nó biểu thì độ lớn của nhiệt lượng.
tuy nhiên trong thực tế các bác không hề sử dụng thuật ngữ năng suất nhiệt mà thay vào đó là thuật ngữ công suất nhiệt nên mới có sự nhầm lẫn như ở trên. là một hp điện bằng bao nhiêu Hp lạnh đấy.
còn nếu muốn đổi 1Hp công suất điện ra bao nhiêu năng suất nhiệt thì mình đã viết ở trên
và theo một số bạn thì sử dụng hệ số cop do nhà sản suất máy đưa ra thì cũng được vì nó chính là hệ làm lạnh khi đã kể đến tổn thất thực tế thôi
trên đây là đôi lời góp ý có gi mong các bạn bổ xung thêm!

ha ha!
thực ra trong lý thuyết cũng như trong thực tế không hề tồn tài cái tên Hp công suất lạnh đâu máy bạn à.
Hp là viết tắt của House power nó là một đơn vị của công suất (công suất tiêu thụ điện, hay công suất phát ra của động cơ...) nó biểu thị độ lớn của công.
còn Btu/s, Kcal/h, kw... đây là đơn vị đo năng suất nhiệt nó biểu thì độ lớn của nhiệt lượng.
tuy nhiên trong thực tế các bác không hề sử dụng thuật ngữ năng suất nhiệt mà thay vào đó là thuật ngữ công suất nhiệt nên mới có sự nhầm lẫn như ở trên. là một hp điện bằng bao nhiêu Hp lạnh đấy.
còn nếu muốn đổi 1Hp công suất điện ra bao nhiêu năng suất nhiệt thì mình đã viết ở trên
và theo một số bạn thì sử dụng hệ số cop do nhà sản suất máy đưa ra thì cũng được vì nó chính là hệ làm lạnh khi đã kể đến tổn thất thực tế thôi

Tôi cứ nghĩ HP là viết tắc của Hewlett-Packard chứ . Còn Hp = House power thì mới được biết.

Tôi cứ nghĩ HP là viết tắc của Hewlett-Packard chứ . Còn Hp = House power thì mới được biết.

để kết thúc vần đề còn tranh cãi về đơn vị HP và BTU thì mình sẽ đính chính lại như sau.
HP ( Horse Power ) 750w.đơn vị này thường qui định cho công suất điện tiêu thụ tương ứng với công suất của máy nén.
BTU (British Thermal Unit) đơn vị công suất lạnh theo tiêu chuẩn anh.
BTU là đơn vị công suất lạnh sinh ra ở dàn lạnh (Cooling coil)
trong quá trình chuyển đổi từ công suất điện của máy nén và công suất dàn lạnh là hoàn toàn khác nhau hệ só này gọi là COP (coefficient of performance for the refrigerator)

ha ha!

bác ơi, hp là 1 ngựa, định nghĩa là công sinh ra trong 1 đơn vị thời gian, vậy nên khoa học gọi là công suất mà

để kết thúc vần đề còn tranh cãi về đơn vị HP và BTU thì mình sẽ đính chính lại như sau.
HP ( Horse Power ) 750w.đơn vị này thường qui định cho công suất điện tiêu thụ tương ứng với công suất của máy nén.
BTU (British Thermal Unit) đơn vị công suất lạnh theo tiêu chuẩn anh.
BTU là đơn vị công suất lạnh sinh ra ở dàn lạnh (Cooling coil)
trong quá trình chuyển đổi từ công suất điện của máy nén và công suất dàn lạnh là hoàn toàn khác nhau hệ só này gọi là COP (coefficient of performance for the refrigerator)

chào các bác
tôi nhớ là btu định nghĩa rằng : thể tích làm lạnh được trong 1 đơn vị thời gian
nhưng không nhớ rõ, bác nào nhớ up lại cho ae nhé

1Btu/h=0,293.10^-3kW
1Hp=0,746kW
suy ra 1Hp=2560Btu/h.

Chào bạn,
Đây là kiến thức và thắc mắc cơ bản, nếu bạn là kỹ sư HVAC thì bắt buộc phải nắm rõ vấn đề này ( nếu ko người ta cười chết), còn nếu bạn là KS Điện thì có thể thông cảm đuợc.
Nhiều người đã trao đổi và giải thích rất kỹ lưỡng nhưng có thể bạn còn chưa rõ nếu không đọc kỹ, bạn xem các phần tóm tắt của Herot về món này bằng mấy hình sau đây để tổng kết lại cho dễ nhé:

Đính kèm

48.5 KB · Xem: 862
    29.2 KB · Xem: 820
    32.3 KB · Xem: 761
Back
Bên trên