Chẩn đoán và điều trị bệnh còi xương

utinuever1

Thành Viên [LV 0]

Chẩn đoán​

Trong quá trình kiểm tra, bác sĩ sẽ nhẹ nhàng ấn vào xương của con bạn, kiểm tra những bất thường. Bé sẽ đặc biệt chú ý đến con bạn:

• Sọ. Trẻ sơ sinh bị còi xương thường có xương sọ mềm hơn và có thể có sự chậm trễ trong việc đóng các đốm mềm (fontanels).
  • Chân. Trong khi ngay cả những đứa trẻ mới biết đi khỏe mạnh cũng hơi bị mắc kẹt, một cái cúi đầu phóng đại của chân là phổ biến với còi xương.
  • Ngực. Một số trẻ bị còi xương phát triển bất thường trong lồng xương sườn, có thể làm phẳng và khiến xương ức của chúng nhô ra.
  • Cổ tay và mắt cá chân. Trẻ em bị còi xương thường có cổ tay và mắt cá chân lớn hơn hoặc dày hơn bình thường.

X-quang của xương bị ảnh hưởng có thể tiết lộ biến dạng xương. Xét nghiệm máu và nước tiểu có thể xác nhận chẩn đoán còi xương và cũng theo dõi tiến trình điều trị.

Xem thêm: thuocsi

Điều trị​

Hầu hết các trường hợp còi xương có thể được điều trị bằng bổ sung vitamin D và canxi. Làm theo hướng dẫn của bác sĩ về liều lượng. Quá nhiều vitamin D có thể gây hại.

Bác sĩ của con bạn sẽ theo dõi sự tiến triển của con bạn bằng X-quang và xét nghiệm máu.

Nếu con bạn bị rối loạn di truyền hiếm gặp gây ra lượng phốt pho thấp, có thể kê đơn thuốc bổ sung và thuốc.

Đối với một số trường hợp biến dạng bowleg hoặc cột sống, bác sĩ có thể đề nghị giằng đặc biệt để định vị cơ thể của con bạn một cách thích hợp khi xương phát triển. Dị tật xương nghiêm trọng hơn có thể cần phẫu thuật.

Xem thêm: thuocsi

Back
Bên trên