Cấp gió bù hệ thống HVAC

Có những công ty vẫn lấy phần cấp bù bằng lượng gió tính ra tuy nhiên bác phải giải trình cũng như bảo vệ đk ý kiến lý do bác làm vậy là đk thôi.
Về Đề tài này, mình đã có trao đổi trên 1 Diễn đàn khác. Xin phép trích dẫn lại để bạn tham khảo nhé: "...Mình thấy hiện nay TC,QCVN chỉ để cập đến chứ chưa đưa ra Hướng dẫn tính toán định lượng cụ thể cho LL gió cấp bù vào Hành lang hút khói. Vì vậy mình xin phat biểu theo Suy nghĩ Cá nhân. Việc cấp bù với 1 LL nào đó kết hợp với LL hút khói xác định sẽ tổng hợp cho ta 1 mức Tạo áp nào đó ở trong KG Hành lang hút khói. Có 2 Hệ luy/ Yêu cầu liên quan đến mức Tạo áp này, mà từ đó sẽ chi phối đến LL cấp bù. Đó là: 1- Mức tạo áp ở Hành lang hút khói (thoát hiểm) phải ở mức áp Âm (tức LL cấp bù phải nhỏ hơn LL hút khói ra) để tránh làm phát tán khói ra các KG xung quanh 2- Mức tạo áp Âm này không được “âm” quá kẻo lại làm Chênh áp mở cửa thoát hiểm (=hiệu số giữa Tạo áp Dương Cầu thang trừ đi Tạo áp Âm Hành lang) vượt quá mức giới hạn để (có thể) mở cửa. Việc tính toán chính xác mức Tạo áp Âm của Hành lang là khá phức tạp cho nên, để đơn giản, ta cứ chọn, cho an toàn, giá trị LL cấp bù hơi nhỏ hơn LL hút thải khói (để tạo áp Hành lang hơi Âm 1 chút là OK. Mình đã có nghe nói có 1 TC Nước ngoài (hình như NFPA?) có gợi ý tính kiểu như thế này. Xin các AE cho Ý kiến a!"

Phần cấp gió bù mình tính bẳng lượng gió hút ra tính như vầy được không nhỉ ?
, tính bằng kg/h ( TCVN 5687 :2010 ) , với tỉ trọng không khí là 1.2 kg/m3 --> CMH , và vận tốc gió <6m/s theo QCV

Đính kèm

• LL gió bằng=85-95% LL hút khói.png
    LL gió bằng=85-95% LL hút khói.png
    173.2 KB · Xem: 252
Theo tiêu chuẩn NFPA:91-21, lưu lượng gió bù bằng 85-95% lưu lượng hút khói

Đính kèm

• LL gió bằng=85-95% LL hút khói.png
    LL gió bằng=85-95% LL hút khói.png
    173.2 KB · Xem: 253
bác có mặt bằng không bác, em thấy nhà cao tầng thì có trục tăng áp thì được chứ nhà xưởng cấp hơi khoai bác
Bác định hỏi vấn đề nào tăng áp cho nhà xưởng hay cấp bù nhà xưởng vậy. Mình thiết kế bình thường thôi xưởng nhỏ thì mở louver xưởng lớn thì dùng cưỡng bức nếu dùng cưỡng bức thì đi theo cột thả miệng xuống thôi.

Bác định hỏi vấn đề nào tăng áp cho nhà xưởng hay cấp bù nhà xưởng vậy. Mình thiết kế bình thường thôi xưởng nhỏ thì mở louver xưởng lớn thì dùng cưỡng bức nếu dùng cưỡng bức thì đi theo cột thả miệng xuống thôi.
Bác có chi tiết lắp cửa khí bù ko ạ gửi e tham khảo với

Theo QC06-2022 mới có phần cấp gió bù. Đang có cháy mà cấp gió bù, cấp oxy vào có mà cháy to hơn à các bác ????
View attachment 37560
Em thấy khi có cháy đủ lớn thì cửa hút khói sẽ tự đóng mà Bác.
Với lại em thấy nếu không có cơ chế bù khí thì áp suất âm, lực hút tương đối lớn có thể gây sụp đổ công trình như vách tạm hay trần nhà không bác, nhất là với các không gian kín hoàn toàn như phòng sạch chẳng hạn.

Back
Bên trên