Cần giúp đỡ tính toán công suất lạnh phòng tủ điện tổng (MSB)

Long1611

Thành Viên [LV 0]
PHÒNG ĐIỆN TỔNG DIỆN TÍCH 87m2, THÔNG THỦY 2,5m.HIỆN TẠI CĂN PHÒNG NÀY CÓ 4 CÁI MÁY LẠNH, 2 CÁI 5HP VÀ 2 CÁI 3,5HP KÈM 1 QUẠT THÔNG GIÓ 300L/s. NHIỆT ĐỘ TRUNG BÌNH TRONG PHÒNG ĐANG LÀ 28~32 ĐỘ. KHI BUỔI TRƯA NẮNG VÀ TẢI ĐIỆN CAO THÌ CÁC THIẾT BỊ TỎA NHIỆT THÌ PHÒNG NÀY CÓ KHI 34 ĐỘ HOẶC HƠN CHÚT. TRONG KHI NHIỆT ĐỘ MONG MUỐN LÀ 25~26 ĐỘ. MÌNH MUỐN GẮN THÊM MÁY LẠNH ĐỂ CÓ THỂ ĐẠT NHIỆT ĐỘ MONG MUỐN. (TRONG PHÒNG GỒM TỦ TRUNG THẾ, HẠ THẾ, TỤ BÙ MÌNH KHÔNG THỂ XÁC ĐỊNH ĐƯỢC NHIỆT TỎA RA TỪ CÁC TỦ). XIN ĐƯỢC GIÚP ĐỠ GẮN THÊM MÁY LẠNH BAO NHIÊU THÌ VỪA VÀ CHO MÌNH BẢNG TÍNH TOÁN NHE. XIN CÁM ƠN MỌI NGƯỜI

Sao lại sài máy đó. Trước mình làm thấy mấy cty kia sài máy lạnh công nghiệp mới chịu nổi

Trong trường hợp này theo mình thì nên xử lý như sau: Gắng quạt thông gió tại tủ điện, làm đường ống cho thải ra ngoài là ok. còn cái quạt 300l/s đó nếu hút không khí trong phòng thì nên bỏ đi.

PHÒNG ĐIỆN TỔNG DIỆN TÍCH 87m2, THÔNG THỦY 2,5m.HIỆN TẠI CĂN PHÒNG NÀY CÓ 4 CÁI MÁY LẠNH, 2 CÁI 5HP VÀ 2 CÁI 3,5HP KÈM 1 QUẠT THÔNG GIÓ 300L/s. NHIỆT ĐỘ TRUNG BÌNH TRONG PHÒNG ĐANG LÀ 28~32 ĐỘ. KHI BUỔI TRƯA NẮNG VÀ TẢI ĐIỆN CAO THÌ CÁC THIẾT BỊ TỎA NHIỆT THÌ PHÒNG NÀY CÓ KHI 34 ĐỘ HOẶC HƠN CHÚT. TRONG KHI NHIỆT ĐỘ MONG MUỐN LÀ 25~26 ĐỘ. MÌNH MUỐN GẮN THÊM MÁY LẠNH ĐỂ CÓ THỂ ĐẠT NHIỆT ĐỘ MONG MUỐN. (TRONG PHÒNG GỒM TỦ TRUNG THẾ, HẠ THẾ, TỤ BÙ MÌNH KHÔNG THỂ XÁC ĐỊNH ĐƯỢC NHIỆT TỎA RA TỪ CÁC TỦ). XIN ĐƯỢC GIÚP ĐỠ GẮN THÊM MÁY LẠNH BAO NHIÊU THÌ VỪA VÀ CHO MÌNH BẢNG TÍNH TOÁN NHE. XIN CÁM ƠN MỌI NGƯỜI
bạn xài điều hòa loại gì vậy

87m2 thông thủy 2.5m, phòng điện(ngang phòng server) phải cần điều hòa có công suất lớn hơn 87,000 Btu/h. Ít nhất cũng phải lắp 4 con treo tường 24,000 Btu/h. Hoặc 6 con 24,000 Btu/h (trong đó có 2 con dự bị chạy thay thế luân phiên, hoặc 8 con, 4 con luân phiên).

Nếu không gian trần còn trống thì có thể lắp 4 con cassette 48,000 Btu/h 4 góc, 2 máy chạy luân phiên nhau, như vậy khi hỏng 1 con có con kia gánh thay thế.
---------------------------------------------------------------------
Nếu lắp thêm thì lắp 1 con 46,000 Btu/h là đủ, nhưng khi 1 trong 5 con bị hỏng cần bảo hành thì phòng lại nóng.

Thực sự để có một bảng tính tải nhiệt trong phòng điện này thì cần nhiều thông tin về phụ tải hoạt động và hiệu suất hoạt động của thiết bị, chất lượng điểm đấu nối. Nên việc tính toán đa phần là về kinh nghiệm, trước mình có bảng tính về phòng này. Để mình tìm lại, nếu thấy sẽ gửi lại cho
Lưu ý: Nhiệt độ phòng điện Set 30 độ là đc nhé bạn (không cần set 25 độ làm gì cho tốn chi phí). Các thiết bị điện đều hoạt động tốt ở dưới 35 độ cơ mà

Bạn tham khảo định mức toả nhiệt của phòng đặt trạm biến áp như sau (phòng MSB cũng tương tự như vậy):

Ngoài ra, bạn có thể cài đặt để quạt thông gió chỉ chạy khi điều hoà tắt để giảm tổn thất nhiệt của điều hoà. Quạt có lưu lượng 300L/s tương ứng ACH = 5 lần với phòng có điều hoà là khá lớn.

Back
Bên trên