Công Nghiệp Cách nhiệt trong và cách nhiệt ngoài đường ống gió!i

nmtoan

Thành Viên [LV 0]
Dear các bác!

Em có một vấn đề thế này, hỏi ra sợ các bác cười cho nhưng thôi kệ:
Ở trong các hệ thống điều hòa và thông gió, đơn cử nói đến ống gió cấp từ FCU, AHU ra chẳng hạn, người ta sẽ thiết kế bao gồm:
- Cách nhiệt trong (Tiêu âm) từ đầu ra của FCU, AHU . (Thông thường bằng rockwool + vải lót + Tole soi lỗ)
- Cách nhiệt ngoài cho đường ống (Bông thủy tinh, Closed cell elastomeric, Physical Crosslink elastomeric,...)
:silly:
vậy thì khi đã tiêu âm với k/cách A (m) thì mình có cần bọc cách nhiệt ngoài ở đoạn đường ống A(m) từ đầu ra FCU, AHU nữa không hay là mình chỉ tiếp tục bọc cách nhiệt ngoài từ điểm cuối của đoạn đường ống A (m) cho đến hết đường ống? Nếu như vậy thì chổ nối giữa 2 đoạn này có vấn đề gì không? Em nghĩ là nên bọc cách nhiệt ngoài hết cả đường ống...???

Các bác thấy thế nào?

Trả lời: Cách nhiệt trong và cách nhiệt ngoài đường ống gió!i

Thực ra thì nên bọc đoạn đã có cách nhiệt bên trong, vì ở mối ghép 2 đoạn tiêu âm trong có thể nhiệt vẫn rò rỉ nên vẫn có thể đọng sương.Tuy nhiên nếu cần \"thủ thuật\" để tiết kiệm cho \"nhà thầu TC\" thì có thể làm như sau:Kéo dài đầu nối ở đoạn ống Tiêu âm trong ra >=100mm, sau khi nối với đoạn cách nhiệt ngoài, bạn bọc bảo ôn cho phần nhô ra là ok.

Ở bên này tôi ít được thấy cách nhiệt ngoài. Tất cả đều cách nhiệt bên trong ống thôi.
B).
Trừ những trường hợp không thấy (dấu trên trần hoặc sàn)thì chắc là cách nhiệt bên ngoài ống. Nên ko thấy ai làm vậy B)

nmtoan viết:
Dear các bác!

Em có một vấn đề thế này, hỏi ra sợ các bác cười cho nhưng thôi kệ:
Ở trong các hệ thống điều hòa và thông gió, đơn cử nói đến ống gió cấp từ FCU, AHU ra chẳng hạn, người ta sẽ thiết kế bao gồm:
- Cách nhiệt trong (Tiêu âm) từ đầu ra của FCU, AHU . (Thông thường bằng rockwool + vải lót + Tole soi lỗ)
- Cách nhiệt ngoài cho đường ống (Bông thủy tinh, Closed cell elastomeric, Physical Crosslink elastomeric,...)
:silly:
vậy thì khi đã tiêu âm với k/cách A (m) thì mình có cần bọc cách nhiệt ngoài ở đoạn đường ống A(m) từ đầu ra FCU, AHU nữa không hay là mình chỉ tiếp tục bọc cách nhiệt ngoài từ điểm cuối của đoạn đường ống A (m) cho đến hết đường ống? Nếu như vậy thì chổ nối giữa 2 đoạn này có vấn đề gì không? Em nghĩ là nên bọc cách nhiệt ngoài hết cả đường ống...???
Không cần bọc cách nhiệt ngoài phần tiêu âm đâu. Phần tiêu âm đó là đảm bảo cho cả cách nhiệt rùi. Chỉ cần bọc kỹ chút xíu tại vi trí giữa phần tiêu âm và phần còn lại của ống gió là được.

thuclee viết:
Ở bên này tôi ít được thấy cách nhiệt ngoài. Tất cả đều cách nhiệt bên trong ống thôi.
B).
Trừ những trường hợp không thấy (dấu trên trần hoặc sàn)thì chắc là cách nhiệt bên ngoài ống. Nên ko thấy ai làm vậy B)
Bác ở mô mà \"gớm vậy\"? Chưa nhìn thấy cách nhiệt bên ngoài à?Xin chia buồn với bác vì bác quá quan liêu chả có tí thực tế nào cả.

Bac Newwind.
quan liêu là sao nhỉ?

Thực tế là mắt thấy đấy ko phải à?

Tôi đang ở bên Australia.

Tôi nghĩ họ đã hơn VN về ngành này 50 năm, nên những gì bên VN làm thì rồi cũng sẽ giống bên đây thôi.

thuclee viết:
Tôi nghĩ họ đã hơn VN về ngành này 50 năm, nên những gì bên VN làm thì rồi cũng sẽ giống bên đây thôi.
Thế bác có biết lịch sử của ngành ĐHKK của VN ko? VN vẫn và sẽ biết làm thế nào cho tốt mà chẳng phải bặt chước ai cả. Khoa học là kế thừa. Bác chắc ko phải dân HVAC đừng khoe mẽ vớ vẩn.Nhìn thấy cái khác cái VN làm nhưng phải biết động não , xử lí thông tin nhe bác!
Thân!

Em xin các bác, mỗi vấn đề thì được mỗi nơi làm theo nhiều cách khác nhau nhưng cuối cùng để cùng một mục đích -> Hiệu quả. Nếu CĐT có tiền -> Bọc cách nhiệt toàn bộ bên trong. Bọc Cn toàn bộ bên trong thì cũng tốt nhưng chi phí cao hơn. Vn mình có sự sáng tạo để làm việc cho phù hợp với túi tiền và yêu cầu thôi mà:P

Trở lại vấn đề: Nếu mình bọc tiêu âm A(m)-> bây giờ mình sẽ kéo ra 100mm (Hoặc dài hơn chút) tức là sẽ thành A+100. Sau đó bọc cách nhiệt ngoài thế là Ok, đúng không bác newwind?

Khâm phục bác NEWWIND Wá, gì cũng giỏi. Có mình bác là dân HVAC :eek:hmy:

Cách nhiệt trong rồi cách nhiệt ngoài cho hợp với tình hình VN.

Giữa 2 mối nối cách nhiệt trong còn có đọng sương nên băng bó bên ngoài, vậy chắc là khi người ta cn trong mỗi mối ghép đều băng bó bên ngoài hết. Không biết bác có biết người ta chế tạo như thế nào ko nhỉ?

E đồng ý cả 2tay với bác nmtoan, E chỉ bức xúc mấy tay hợm mình ở nước ngoài mấy năm mà về chê ỉ chê ôi VN. VN thừa biết phải làm gì nhưng làm thế nào sao cho hợp với hoàn cảnh chứ ko thể \"con nhà lính tính nhà quan \" như mấy bố được. EM xin miễn bàn tiếp!
Thân!

Ở đâu cũng vậy thôi, tuỳ yêu cầu mà bảo ôn trong ít hay nhiều.Càng ở các nước phát triển người ta càng cân nhắc hiệu quả sử dụng và giá trị đầu tư. Không bao giờ có chuyện không bảo ôn ngoài. Chỉ có khác nhau về vật liệu theo yêu cầu về an toàn mà thôi.

Ở bên Úc, bạn làm cho công ty nào vậy. Nhìn bản vẽ thì đúng là của Úc rồi. Bảo ôn trong chủ yếu là để tiêu âm. Bản vẽ mà bạn gửi kèm có thể là bản Tennacy fitout hoặc bản vẽ cải tạo hệ thống đã có. Các ống được thể hiện bằng nét đứt có thể là đường ống có sẵn hoặc đường ống sẽ làm trong tương lại. Các đường ống đó sẽ là đường ống bảo ôn ngoài.

chỉ post lên để tham khảo giữa 2 đoạn ống gió (mặt bích) không có bọc bên ngoài để bao che. B)

Còn ý đồ bọc trong là vì 1 số đường ống đi bên ngoài nên tác dụng thẩm mỹ. còn chui vào trong trần thì it ai bọc trong. (rẻ tiền - vì kích thước duct ko phải lớn ra như bọc trong):P

Lão \"Thuclee\" này có khi cong chả hiểu người ta hỏi gì.Người ta hỏi là 2 đoạn ống gió trong đó 1 đoạn tiêu âm trong, một đoạn bọc bảo ôn ngoài.Lão còn nói là ống đi bên ngoài bảo ôn trong vì lí do thẩm mĩ thì chứng tỏ bố nầy cũng chẳng có tí kiến thức nào trong đầu, chắc \"nghe hơi\" dân hvac nói cũng đòi múa may ra oai.Xin thưa với \"đồ củ chuối\" là bọc bảo ôn trong vì lí do kĩ thuật là chủ yếu, còn bảo ôn ngoài với vật liệu mới(vd: seikéui...) thì đẹp thôi rồi, tất nhiên là đẹp hơn ống \"cởi truồng\" rô hết mặt bích và mối ghép mí ra ngoài rồi phải ko các bác! Đề nghị ko biết thì dựa cột mà nghe.E nói hơi quá lời mong Thuclee vì chân lí mà đừng giận nhé!B)

Dear team,

Tôi nghĩ là cách nhiệt trong hay ngoài thì cũng cùng một mục đích thôi, tạo ra một lớp bọc giữa khối gió lạnh di chuyển bên trong ống và khối không khí môi trường. Tuỳ theo chủng loại ống gió mà người ta thích bọc trong hay bọc ngoài chứ không có gì khác biệt.

Tuy nhiên bọc trong thì phải lưu ý chọn loại vật liệu xịn, tốt (thường là hợp bộ ống gió) vì sự thay thế, bổ sung là rất khó (trừ phi cái ống gió to như trong phim ảnh có thể leo vào bảo dưỡng).

Bọc ở ngoài thì dễ dàng thay thế lột bỏ, tăng cường thêm ....

Nếu có thể làm cả hai thì quá tốt rồi nhỉ ? vì có thể do bọc bên ngoài như bên trong ống gió có thể bị tiếp xúc bụi ẩm, lạnh có thể bị ăn mòn. Bên ngoài khí hậu nóng ẩm cũng có tác dụng hư hại nhất định. Các khớp nối giữa các ống gió chính là vấn đề xử lý khó chịu nhất :)

Có gì các bạn góp ý thêm nhé.

trinhkhai79 viết:
Dear team,

Tôi nghĩ là cách nhiệt trong hay ngoài thì cũng cùng một mục đích thôi, tạo ra một lớp bọc giữa khối gió lạnh di chuyển bên trong ống và khối không khí môi trường. Tuỳ theo chủng loại ống gió mà người ta thích bọc trong hay bọc ngoài chứ không có gì khác biệt.

Tuy nhiên bọc trong thì phải lưu ý chọn loại vật liệu xịn, tốt (thường là hợp bộ ống gió) vì sự thay thế, bổ sung là rất khó (trừ phi cái ống gió to như trong phim ảnh có thể leo vào bảo dưỡng).

Bọc ở ngoài thì dễ dàng thay thế lột bỏ, tăng cường thêm ....

Nếu có thể làm cả hai thì quá tốt rồi nhỉ ? vì có thể do bọc bên ngoài như bên trong ống gió có thể bị tiếp xúc bụi ẩm, lạnh có thể bị ăn mòn. Bên ngoài khí hậu nóng ẩm cũng có tác dụng hư hại nhất định. Các khớp nối giữa các ống gió chính là vấn đề xử lý khó chịu nhất :)

Có gì các bạn góp ý thêm nhé.
Nói chung bác trinhkhai79 này cũng \"thùng rỗng kêu dai\" rồi.Buồn quá!

Bạn newwind nói phải đấy.

newwind viết:

Nói chung bác trinhkhai79 này cũng \"thùng rỗng kêu dai\" rồi.Buồn quá![/quote]

Hi, bác Newwind,

Tôi chỉ có một ý kiến, không biết đúng sai thế nào bác lại cứ xả bừa như là tôi nói dai nhỉ. Có lẽ đắc tội với bác hay sao :)

Tôi cũng đã làm nhiều công trình, về góc độ cách nhiệt thì trong hay ngoài đều có cùng công dụng cả thôi đúng không bác. Còn nếu bàn đến tiêu âm thì nó là việc khác, bác chỉ nhằm giảm lực va với ống gió cứng thì nó lẽ đương nhiên khác.

Tuy nhiên khi gọi là tiêu âm thì hoàn toàn do thiết kế mức âm cần giảm theo quy định kỹ thuật thôi. Sở dĩ lớp tiêu âm nó có tính cách nhiệt là do nó tiếp xúc với luồng khí quá lạnh nên người ta cũng phải chọn loại vật liệu chịu bền về nhiệt lạnh. Trường hợp bác bọc đủ dày tôi đảm bảo không có vấn đề gì.

Tại khu VSAT I Bình Dương, người ta sử dụng bọc trong với lớp tiêu âm, ở ngoài trần. Nhung một số nơi thì làm ngược lại.

Nếu bác định trao đổi, nên chốt chủ đề trước. Tôi thấy rằng tôi, Thulee nói vấn đề khác mà bác lại nói vấn đề khác kia.
- Bác định trao đổi là theo kỹ thuật chính thống thế nào ?
- Hay ý định của bác là làm sao để đạt được yêu cầu vừa phải mà vẫn kinh tế ? Nếu bác đang nghiêng về quan điểm này tôi không có ý kiến (không phải tôi đồng ý) lý do rằng tuỳ thuộc vào tư vấn thiết kế đó có cho phép làm điều đó hay không. Bác nên nhớ bác là người thi công, thi công theo đúng chỉ dẫn thiết kế, nếu có gì khúc mắc tư vấn thiết kế sẽ ra chỉ đạo và chịu trách nhiệm.

- Nếu bác định trao đổi về chủ đề tiêu âm, thì hoàn toàn tôi không có ý định về việc này. Trang nhất của HVAC đã có một bài tương đối đầy đủ, trang web của McQuay cũng có file còn đầy đủ hơn về vấn đền này, tôi tự thấy lĩnh vực này mình không có hiểu biết sâu rộng. Tuy nhiên tôi cũng lưu ý ở đây là không phải tất cả công trình đều có quy định nghiêm ngặt về tiêu âm như thế này , hoàn toàn phụ thuộc công trình thế nào thôi.

- Neu bác là tư vấn thiết kế, thiết nghĩ bác đã có câu trả lời. Bác có thể phê chuẩn toàn bộ bên trong hay bên ngoài bảo ôn ... miễn sao đáp ứng được các tính toán về tổn thất nhiệt lạnh, độ giảm ồn.

Hi trinhkhai79!
Bác và thuclee, tôi xin lỗi trước nhưng các bác mắc vài lỗi cơ bản khi thảo luận một vấn đề:
+ Lạc đề (một lỗi rất hay gặp phải khi người phát ngôn đang bị lúng túng ở chủ đề chính nên tìm cách nan man để tránh) :các bác thử đọc lại câu hỏi của người đưa ra \"đầu bài\" xem, các bác đang đi lạc vào chủ đề mang tên \"phô diễn\" vô ích mà lại \"lòi cái đuôi\".
+ Bác trinhkha79 nêu hàng loạt lí do bọc cách nhiệt trong nhưng lại chả hiểu mình đang nói \"lung tung\": bác bảo bọc ngoài vì dễ bóc tách, tăng cường, bọc trong thì đẹp mà khó \"bảo dưỡng\" trừ khi ông gió đủ cho người \"chui vào\".\"bảo dưỡng\" theo bác ở đây bảo dưỡng cái gì và như thế nào?
+ Bác lôi mấy bác TVTK vào để doạ anh em à?Tôi xin thưa rằng \"nói phải thì củ cải cũng phải nghe\" (nếu bác đủ chuyên môn để giải trình).Vấn đề bác nmtoan đưa ra là rất hay gặp trong thực tế.Khi cần tiêu âm một đoạn và vẫn bọc ngoài đoạn tiếp theo thì vấn đề là giải quyết chỗ mối ghép giữa hai đoạn đó.
Xin bác nhớ rằng bài toán kĩ thuật luôn đi cùng các bài toán kinh tế,dung hoà được chúng chính là \"tối ưu\" đấy bác.
Vài câu quê kệch mong các bác nên vì chính chuyên môn của mình mà bớt bảo thủ, đặng còn học hỏi được nhiều. Thân!

Back
Bên trên