Cần giúp BỘi sỐ tuẦn hoÀn cỦa phÒng ĐiỀu hÒa khÔng khÍ

tunglam

Thành Viên [LV 0]
Kính chào mọi người mình đang thiết kế hệ thống điều hòa không khí. Có một chút thắc mắc mình muốn đưa ra đây để anh em trao đổi như sau:
Trong yêu cầu kỹ thuật người ta yêu cầu thông gió cho không gian phòng điều khiển và phòng điện là minimum air change rate 15 air changes/hour, minimum fresh air change rate là 7.5 air changes/hour. Nếu dựa vào thông số này để tính toán lượng gió tươi cấp vào phòng thì lượng gió tươi tính được là rất lớn vì vậy mà tải lạnh do gió tươi mang vào cũng tăng lên rất nhiều. Mình thấy thông thường tính lượng gió tươi là theo L/s/người hoặc L/s/m2 chứ không ai tính air change cả mình đang không hiểu air change ở đây nghĩa của nó là gì nhờ mọi người giúp đỡ.

Là số lần trao đổi không khí đó bạn. Ví dụ phòng bạn 10m2 cao 3 m thì thể tích là 30m3 rồi đem nhân với số lần trao đổi không khí là 15 thì bạn được số lượng cấp gió tươi là m3/h
Kính chào mọi người mình đang thiết kế hệ thống điều hòa không khí. Có một chút thắc mắc mình muốn đưa ra đây để anh em trao đổi như sau:
Trong yêu cầu kỹ thuật người ta yêu cầu thông gió cho không gian phòng điều khiển và phòng điện là minimum air change rate 15 air changes/hour, minimum fresh air change rate là 7.5 air changes/hour. Nếu dựa vào thông số này để tính toán lượng gió tươi cấp vào phòng thì lượng gió tươi tính được là rất lớn vì vậy mà tải lạnh do gió tươi mang vào cũng tăng lên rất nhiều. Mình thấy thông thường tính lượng gió tươi là theo L/s/người hoặc L/s/m2 chứ không ai tính air change cả mình đang không hiểu air change ở đây nghĩa của nó là gì nhờ mọi người giúp đỡ.

Nhu vậy thì lượng gió tươi tính theo cái bội số tuần hoàn cực kì lớn so với tính theo số người bác ạ. Em tính sơ bộ thì công suất lạnh
cho phòng 45.5m3 trần cao 3.0 nếu tính theo số người chỉ khỏang 1.56kW lạnh trong khi đó tính theo air change 7.5 lần thì 7.74kW vị chi gấp khoảng 5 lần rùi bác kinh khủng quá.:-?:P

Bạn có thể cho mình tham khảo cách tính mới của bạn theo số người và ra được 1.56kw lạnh ko?
Vì mình đoán có lẻ dự án này bạn fit out lại một dự án mới và bên đại diện chủ đầu tư yêu cầu bạn thông số số lần trao đổi gió thấp nhất của phòng điều khiển là 15 và phòng điện là 7.5. Theo bạn thì vì sao người ta lại cho 2 phòng đó khác nhau như vậy? để khi tính lượng gió tươi cấp vào sẽ lớn. Bạn dựa vào số người trong phòng theo spec của chủ đầu tư hay suy đoán? Mình cũng đoán chắc do phòng điều khiển chẳng hạn là phòng IT thì có tủ rack, rồi máy vi tính, switch notel, .... nên yêu cầu như vậy. Nêu bạn đưa thêm các yêu cầu và dự án đó vào mail mình hay lên diễn đàn thì Anh Em thảo luận giúp nhau hiểu rõ vấn đề hơn.
Nhu vậy thì lượng gió tươi tính theo cái bội số tuần hoàn cực kì lớn so với tính theo số người bác ạ. Em tính sơ bộ thì công suất lạnh
cho phòng 45.5m3 trần cao 3.0 nếu tính theo số người chỉ khỏang 1.56kW lạnh trong khi đó tính theo air change 7.5 lần thì 7.74kW vị chi gấp khoảng 5 lần rùi bác kinh khủng quá.:-?:P

air changes per hour thì liên quan đến độ sạch của công trình đấy,hệ số air changes/h càng lớn thì số hạt bụi được cuốn đi càng nhiều ,phòng càng sạch hơn.Các tính toán cho các khu vực cần độ sạch cao như khu vô trùng,phòng mổ,phòng sạch ,linh kiện điện tử...đều phải cần đưa thêm thông số air changes/h vào tính toán .Như trên theo bạn nói thì air changes rate =7,5 va 15 thì ứng với cấp độ sạch là cấp 7,8 theo ASHRAE đó.
Bạn có thể tham khảo chapter 16 clean space trong quyển 3 asharae application hoặc nhiều tài liệu về phòng sạch khác đều có đấy.
Thân!

Phòng điện thì thường không sử dụng điều hòa nên ACH rất lớn (20~30) để đảm bảo giải nhiệt tự cho phòng (thông thường yêu cầu nhiệt độ phòng dưới 40oC) và nó chẳng phụ thuộc gì vào số người trong đấy cả vì làm gì có ai (trừ khi sửa chữa, kiểm tra). Lượng gió tươi cho người chỉ trong những không gian tiệnnghi như văn phòng, nhà ở còn ở khu phòng máy thì hoàn toàn khác bạn nhé.

Anh chị cho mình hỏi xin các file bộ ba tiêu chuẩn sau với. Xin cảm anh chị!

1. ASHRAE 62.1

2. ASHRAE 62.2 (cho Low-Rise Resident Building)

3. ASHRAE 170 (cho Healthcare Facilites)

Back
Bên trên