Công Nghiệp Bẫy nước FCU

Trả lời: Bẫy nước FCU

Mình có ý như thế này bạn xem lại có phải không nha:
làm bẩy đường nước xả lí do ở nhửng căn hộ cao cấp đường nước xả người ta thừơng đưa vào toilet bẩy nứơc đó dùng để giử nước luôn ngập trong phần bẩy đó để hơi trong toilet không theo ống xả nước thải quay lại FCU thổi vào phòng làm hôi phòng...

bác Atinh nói đúng đó. Bác ngamyst nói cũng hợp lý nhưng vấn đề là ai đi đấu nối đường ống nước ngưn dàn lạnh vào hệ thống ống thải bẩn, nặng mùi hôi, bao giờ. Chức năng ngăn mùi là phụ thôi. Chức năng chính như bác Atinh nói đó!

atinh viết:
bẩy nước dùng để ngăn nước tràn về fcu

theo mình thì P-trap cho FCU là thường dùng để ngăn cản mùi hôi quay ngược lại chứ ko có chức năng ngăn cản về FCU.vì ống nước ngưng hoạt động trên cở sở áp rơi tự do dựa trên độ dốc của đường ống ( slope >=1%)
thông thường thì hệ thống nước ngưng được đưa về toilet hoặc hệ thống ống thoát nước ngưng.
ống nước ngưng cũng giống như hệ thống ống thoát sàn của toilet thôi.

Cả ý kiến đó đều đúng Khi ta lắp đặt hệ thống nước ngừng ta cho nước ngưng thoát đi đâu ?
Ta có thể cho thoát ra rãnh nước mưa, hoặc hố ga nước thải tuỳ vào điều kiện lắp đăt
Ở đây ta hình dung như sau
Đường ống nước ngưng bao giờ cũng có ống thông hơi. Như thế là ống thông hơi sẽ nằm trong khu vực trần giả ở đây không được vệ sinh nên rất bẩn nhiều bụi có thể có cả nấm mốc, mùi ẩm mốc rất khó chịu hoặc mùi của hố ga khi ống nước ngưng thải vào đó
Khi FCU hoạt động Quạt cấp không khí lạnh sẽ hoạt động cấp không khí lạnh. Khi không khí qua dàn lạnh ta sẽ có nước ngưng, nước ngưng sẽ thoát ra ngoài qua hệ thống ống nước ngưng chảy ra ngoài còn không khí lạnh sẽ được quạt FCU cấp vào phòng.
Nếu quạt chạy hút không khi se hút không khí lạnh và không khí lọt theo ống thông hơi đi vào phóng luồng không khí này sẽ cản không cho nước ngưng chảy thoat ra ngoài FCU và có thể cuốn lại cấp vào phòng gây có nước tại cửa gió và dỏ vào phòng.
Còn nếu có bẫy nước thì không khi không đi qua được hiện tượng không khí có mùi hôi thối sẽ bị chặn lại bởi phần nước nằm trong ống còn nước ngưng theo nguyên lý si phông tự chảy chàn sẽ thoát ra hệ thống

Anh lehieu nói đúng rồi đó.
Hoan hô anh lehieu dạo này chăm chỉ lên diễn đàn quá.
Cafe đi anh ơi!

Ngoài các ý kiến của mấy anh đưa ra thì em còn biết lý do nữa là \"Khi áp suất trong đường ống âm thì ta phải làm bẫy nước cho đường ống \", em không hiểu lắm. Có anh nào biết vấn đề này không ?

ý kiến của anh Lehieu đã trã lời luôn câu hỏi của bác rồi đó, có thể bác lehieu trả lời hơi nhanh viết hơi khó hiểu :laugh: nếu đọc kĩ bác sẽ thấy bác ấy đã trả lời đầy đủ rồi đó.

mình xin thử tổng hợp lại ý các bạn và ý của mình xem đúng không nhé :

áp suất sau fcu, ahu là áp suất âm, có thể sẽ bị cuốn theo thổi ra miệng gió.

việc làm bẫy nước vừa ngăn mùi, vừa có tác dụng ngăn nước chảy ngược về fcu

theo nguyên lý bình thông nhau, thì áp suất ở 2 đầu bẩy nước đều bằng áp xuất khí quyển, khi cho thêm nước vào 1 đầu thì áp xuất đầu đó sẽ gồm áp suất khí quyển + áp xuất do cột nước gây ra, tạo nên chênh áp, giúp cho nước thoát 1 cách nhanh chống.khi có nước trên máng ngưng nước sẽ thoát ngay.

tương tự như cái cổ ngỗng ngay tolet, ngoài tác dụng ngăn mùi nó còn có 1 chức năng phụ là tạo sự chệnh áp, khi xả nước tạo nên sự chênh áp, khi đó nước sẽ bị hút một cách nhanh chống, tạo ra hiện tượng khi xả nước tolet nước rút rất mạnh. cái này do trước đây học cơ lưu chất , không biết nhớ đúng không, các bác cho ý kiến nhé :P

Theo sơ đồ lắp đặt em thấy là : FCU -> Bẫy nước -> Ống thông hơi -> đường xả ra ngoài. Nếu theo sơ đồ này thì em thấy cái bẫy nước đâu có ngăn được mùi hôi từ đường xả về, bao nhiêu mùi hôi thì nó theo ống thông hơi thoát ra vào phòng mất rồi, đúng không mấy pac ????!!!!!!

Nói đúng hơn là mùi hôi hay ( thơm hihi ) này ở trên trần giả ( khoảng trống giữa trần giả và sàn bê tông )chứ không vào được phòng như bạn nói đâu bạn àh! Vì gió hồi thì lấy từ không gian điều hòa và gió tươi thì được quạt cấp gió tươi lấy từ bên ngoài vào.

khanhcdl viết:
Nói đúng hơn là mùi hôi hay ( thơm hihi ) này ở trên trần giả ( khoảng trống giữa trần giả và sàn bê tông )chứ không vào được phòng như bạn nói đâu bạn àh! Vì gió hồi thì lấy từ không gian điều hòa và gió tươi thì được quạt cấp gió tươi lấy từ bên ngoài vào.
Trong trường hợp hồi trần (với máy âm trần nối ống gió) thì có thể đấy.
Bẫy nước thường dùng cho các dàn lạnh sử dụng ống xả âm, khi đó phải có bẫy nước để tránh hiện tượng nước và khí tràn về FCU, nếu để khí \"tràn ngược\" thì ngoài việc có thể gây mùi thì quan trọng hơn nó làm cho đoạn ống thoát bị chẩy rối cục bộ đồng thời khi dàn lạnh thay đổi công suất lạnh thường xuyên (như hệ VRV) thì có thể tạo các bọt khí làm nghẽn dòng thoát, làm tăng áp suất cục bộ nếu dàn lạnh có động cơ lớn thì có thể gây vỡ ống. Việc này đã từng xảy ra tại Singapore hồi năm ngoái. sau sự kiện này nhiều hãng cung cấp thiết bị ĐHKK đã đưa vào khuyến cáo trong hướng dẫn lắp đặt thiết bị của mình. Đối với dàn lạnh có bơm xả nước ngưng thì không cần bẫy nước. trong bất kì trường hợp nào khi dùng bẫy nước đều phải có nút xả để vệ sinh về đây chính là chỗ tích tụ nhiều \"cặn bã\" nhất!
Vài câu thô kệch của kẻ quê mùa mong các bác chỉ giáo!B)

Em không hiểu câu \"dàn lạnh sử dụng ống xả âm\", bac newwind nói rõ hơn đi. Mà còn nữa, em không biết bẫy như thế nào để ngăn nước tràn ngược về FCU. Xin mấy sư huynh chỉ dạy thêm cho.

bui_kiem_2009 viết:
Em không hiểu câu "dàn lạnh sử dụng ống xả âm", bac newwind nói rõ hơn đi. Mà còn nữa, em không biết bẫy như thế nào để ngăn nước tràn ngược về FCU. Xin mấy sư huynh chỉ dạy thêm cho.
Ống xả âm đơn giản chỉ là xả nước ngưng bằng cách nhờ vào áp suất âm giữa hoặc cuối đường xả. Chẳng hạn cho ống xả hướng xuống thấp hơn máng nước ngưng, tạo nút thông hơi nhất là đoạn xả nước ra phải tiếp xúc với không khí (điều này bạn thử dùng phwowng trình becnuli xem sẽ thấy ngay).
Thanks& Regard!

thanhcongkuenling viết:
Theo mình được biết bẫy nước còn làm giảm tổn thất nhiệt từ môi trường bên ngoài vào
Phát biểu lôm côm quá. Theo bạn thì nó làm giảm tổn thất nhiệt nào và giảm được là do đâu???:woohoo:

Đối với hệ thống điều hòa đường nước ngưng cho chay ra bể phía ngoài, nhiêt đọ môi trường cao áp phía ngoài lớn không khí nóng sẽ theo đường nước ngưng vào không gian điều hòa, thì sẽ tổn thất nhiệt thôi, có bấy nước có tác dụng chặn ko khí nóng thôi. ý mình là vậy đó

thanhcongkuenling viết:
Đối với hệ thống điều hòa đường nước ngưng cho chay ra bể phía ngoài, nhiêt đọ môi trường cao áp phía ngoài lớn không khí nóng sẽ theo đường nước ngưng vào không gian điều hòa, thì sẽ tổn thất nhiệt thôi, có bấy nước có tác dụng chặn ko khí nóng thôi. ý mình là vậy đó
Sai rồi.Nếu muốn truyền nhiệt thừa vào phòng phải bước qua xác người khổng lồ \"nước ngưng\" rồi.Bạn nên nhớ nc ngưg có nhiệt độ tươg đối thấp đấy.Hơn nữa cũng ko có chuyện khí bên ngoài áp cao mà tràn vào được, nó có đủ áp để thắng đựoc trở lực đường ống ko?nếu để khiư lọt kiểu này nước làm sao thoát được.Bạn về xem lại kiến thức cơ chất lưu nhé!Thanks!

THÌ VẪN CÓ TRƯỜNG HỢP LỌT ĐƯỢC VÀO CHỨ, NHIỆT ĐỘ MÔI TRƯỜNG BÊN NGOÀI QUÁ LƠN NHƯ NGOÀI BẮC MÙA HÈ, VÀ HỆ THỐNG CỦA BẠN GỒM ÍT FCU THÌ LƯỢNG NƯỚC NGƯNG ĐÂU CÓ BAO NHIÊU MÀ ĐÒI CẢN ĐUỌC HẾT KHÔNG KHÍ, BẪY NƯỚC GÓP PHẦN NÀO NGĂN CHẶN KHÍ NÓNG XÂM NHẬP

THÌ VẪN CÓ TRƯỜNG HỢP LỌT ĐƯỢC VÀO CHỨ, NHIỆT ĐỘ MÔI TRƯỜNG BÊN NGOÀI QUÁ LƠN NHƯ NGOÀI BẮC MÙA HÈ, VÀ HỆ THỐNG CỦA BẠN GỒM ÍT FCU THÌ LƯỢNG NƯỚC NGƯNG ĐÂU CÓ BAO NHIÊU MÀ ĐÒI CẢN ĐUỌC HẾT KHÔNG KHÍ, BẪY NƯỚC GÓP PHẦN NÀO NGĂN CHẶN KHÍ NÓNG XÂM NHẬP

Back
Bên trên