Tính toán lưu lượng hút khói.

lanhgooner6298

Thành Viên [LV 0]
Chào mọi người, em có một thắc mắc khi tính toán hút khói, nhờ mọi người giúp đỡ ạ.
1. Dental P trong mục tính toán lưu lượng rò rỉ qua Van.
2. P trong mục tính toán lưu lượng rò rỉ qua khe hở.
Cho em hỏi 2 thông số này mình tính toán như thế nào hoặc lấy ở đâu ạ. Em xin cảm ơn

Đính kèm

95.2 KB · Xem: 55
Chào Em.
A không biết Bài viết Em trích xuất ở đâu nên chỉ phát biểu ý Cá nhân
1- Lưu lượng rò rỉ qua Van gió (đóng kín) phải được thamn khảo Số liệu của nhà SX (đã qua kiểm chứng thực nghiệm), và rõ ràng là nó (là 1 hàm số) phụ thuộc chênh áp qua Van, tức vào Áp suất hút của Quạt khói
2- Do em trích xuất Bài viết không đầy đủ, cũng như độ xác tín của nguồn Tài liệu (chắc là về PCCC) nên Anh không phát biểu được về Công thức này. Nhưng đoán chừng p là Áp suất tuyệt đối của Dòng lưu chất (là hỗn hợp khói).

Chào Em.
A không biết Bài viết Em trích xuất ở đâu nên chỉ phát biểu ý Cá nhân
1- Lưu lượng rò rỉ qua Van gió (đóng kín) phải được thamn khảo Số liệu của nhà SX (đã qua kiểm chứng thực nghiệm), và rõ ràng là nó (là 1 hàm số) phụ thuộc chênh áp qua Van, tức vào Áp suất hút của Quạt khói
2- Do em trích xuất Bài viết không đầy đủ, cũng như độ xác tín của nguồn Tài liệu (chắc là về PCCC) nên Anh không phát biểu được về Công thức này. Nhưng đoán chừng p là Áp suất tuyệt đối của Dòng lưu chất (là hỗn hợp khói).
Anh đã đọc lại TCVN 5687 và note luôn vào đấy cho Em tiện theo dõi.
1-

2-

Dạ em cảm ơn anh ạ.
Anh muốn nhắc Em 1 điều: Khi đọc Tài liệu phải đọc kỹ từng câu chữ để hiểu HẾT ý người viết muốn nhắn nhủ về cách thức và điều kiện vận dụng của từng Tình huống cụ thể.
Cụ thể ở đây là: Gía trị tính toán Lưu lượng Gv rò rỉ qua (Van điện đóng) không phải là để đem áp dụng trực tiếp (cộng thêm vào các Gía trị tính toán khác) mà chỉ là giới hạn cận trên tối đa cho phép của nó mà thôi. Lưu ý nhé.

Chào mọi người, em có một thắc mắc khi tính toán hút khói, nhờ mọi người giúp đỡ ạ.
1. Dental P trong mục tính toán lưu lượng rò rỉ qua Van.
2. P trong mục tính toán lưu lượng rò rỉ qua khe hở.
Cho em hỏi 2 thông số này mình tính toán như thế nào hoặc lấy ở đâu ạ. Em xin cảm ơn
Mạn phép trích xuất phần trả lời riêng cho em đưa lên đây cho 1 số bạn khác còn chưa biết hay thắc mắc:
Nói chính xác trong Công thức (tính Giới hạn trên của Lưu lượng rò rỉ qua Van gió đóng Gv) thì deltaP là chênh áp qua (2 phía của) Van điện MD Motorised Damper đang ở Trạng thái đóng.
AS ở 1 bên Van là AS của KG hành lang hút khói (tạm coi như bằng AS khí quyển) còn AS bên kia của Van chính là AS phía bên hút (ở ngay tại vị trí của TỪNG Van gió) trong Ống gió hút khói khi có (1-2-3...) tầng có cháy. AS hút chân không này tuỳ thuộc vào Cột áp quạt hút, cấu hình đường ống gió và Mô hình tính toán TK (hút cho mấy tầng...) khi xảy cháy (với nhiều chi tiết) nên TC không thể cụ thể hoá được !
Dù sao thì Em nên hiểu rõ ý nghĩa thực chất trong vận dụng của Đại lượng Gv chỉ là Giới hạn trên của Lưu lượng rò rỉ, (không được phép chọn Lưu lượng rò rỉ thực (xác định theo số liệu của nhà SX Van gió MD nhé) lớn hơn), CHỨ KHÔNG PHẢI LÀ ĐẠI LƯỢNG TÍNH TOÁN mà chỉ là Tiêu chí để Kiểm tra lại mà thôi!. Nghĩa là nếu Em có xác định deltaP (và kéo theo là Gv) sai lệch đi 1 chút thì cũng không gây ảnh hưởng gì nhiều đến việc xác định Lưu lượng rò rỉ qua Van gió cả!!!

Back
Bên trên