điện trở cách điện

cho hỏi.khi kiểm tra cách điện động cơ,hay vỏ. điện trở cỡ bao nhiêu ôm là đủ an toàn cách điện
Tôi được rất nhiều người hỏi về vấn đề này. Và đôi khi, tôi cũng không thể nói rõ là bao nhiêu là đủ. Thực tế thì bạn đo cách điện bằng Megohm kế là lọai thiết bị dùng áp tăng cao cỡ 1kV để đo. Với thiết bị đó, giá trị đo được nhiều khi không phản ánh đúng thực tế về cách điện thực tại điện áp 400VAC. Tuy nhiên, nếu suy luận một chút, bạn có thể tự đưa ra ngưỡng an tòan cho chính mình. Điện áp ba pha phổ biến là 400VAC, khi chạm vỏ, điện áp này sẽ giảm 1/2 là 200VAC. Dòng điện nguy hiểm cho con người là 10mA và do đó điện trở rò nguy hiểm là 20kOhm. Và do đó điện trở đo được từ MegOhm kế lớn hơn 20kOhm là an tòan rồi. Thực tế giá trị bạn đo được thướng là > 100MOhm. Với các trường hợp đo được vài MOhm thường là do ảnh hưởng về độ ẩm không khí và lúc đó bạn phải là sao sấy khô động cơ. Nếu để động cơ chạy trong tình huống này nếu may mắn thì nhiệt tỏa từ các cuộn dây động cơ sẽ tự sấy khô và sau đó bạn đo lại sẽ lên khá cao.
Như thế, thực tế chỉ cần > 20kOhm là an tòan rồi và thực tế con số bạn đo sẽ luôn là > 100MOhm!

đọc trên diễn đàn thấy nhiều người nói nếu động cơ <10kw thì diện trở cách điện tối thiểu la 500 Mohm
vậy đọng cơ lớn hơn 10kw thì sao
xin hỏi bạn là đối với các moto trong cong cong nghiep cỡ 2, 3hp ( moto 3 pha), 1,2 hp(môto 1 pha) thì đo điện trở cách điện bằng đồng hồ vạn năng duoc khong.m nghe tren dien dàn nói phải dung đồng hồ mega ohm met.tại vì m k có dong ho megaom met
xin cam on

đọc trên diễn đàn thấy nhiều người nói nếu động cơ <10kw thì diện trở cách điện tối thiểu la 500 Mohm
vậy đọng cơ lớn hơn 10kw thì sao
xin hỏi bạn là đối với các moto trong cong cong nghiep cỡ 2, 3hp ( moto 3 pha), 1,2 hp(môto 1 pha) thì đo điện trở cách điện bằng đồng hồ vạn năng duoc khong.m nghe tren dien dàn nói phải dung đồng hồ mega ohm met.tại vì m k có dong ho megaom met
xin cam on
Đầu tiên, mình xin nói qua một chút về điện trở cách điện: Với mỗi điện áp cấp vào cho động cơ khác nhau thì điện trở của vỏ động cơ sẽ thay đổi theo. Cụ thể sẽ tuân theo định luật Ohm. Vì vậy mà trên các thiết bị hay dẫn dẫn người ta sẽ ghi là 100MOhm / 380 VAC (Đây là con số ví dụ, thông thường sẽ thấy trong tài liệu đính kèm của thiết bị).
Thứ 2, Để đo điện trở cách điện thông thường người ta sử dụng "MegaOhm Meter" hay "Ultra High Resistace Meter", đo theo định luật Ohm như những VOM thông thường nhưng có điểm khác biệt là điện áp dùng để đo ở đây thường 600 Volt - 1000 Volt (Điện áp này tùy chỉnh được).
Nên câu trả lời cho bạn là không dùng VOM để đo điện trở cách điện được. Vì thông thường điện áp dùng để đo điện trở của VOM max là 9 Volt.
Đó là theo kinh nghiệm thực tế cũng như kiến thức mình có được, rất mong mọi người cùng góp ý !

Phaỉ dùng MegaOhm Meter bạn nhé, động cơ hạ thế thì dùng đồng hồ MegaOhm500V, với động cơ 6kV khi đo cách điện stator với vỏ thì phải dùng MegaOhm2500V. Nói chung mấy chục MOhm thì ok nhưng chỉ được vài MOhm thì phải sấy, gia nhiệt cho động cơ vì độ ẩm cao ảnh hưởng đến độ cách điện.

Các bác cao nhân cho em hỏi..........
Khi đi làm thì kinh nghiệm là chủ yếu nhưng giấy tờ là chuyện chủ yếu hơn.

1. Các bác cứ nói là mấy chục Mega Ohm là đóng điện được, vậy có tiêu chuẩn nào quy định về việc cách điện của Motor không ?
2. Cấp cách điện của Motor trung thế có cùng với tiêu chuẩn của Motor hạ thế hay không ?
3. Khi nghiệm thu công việc thì phải lựa đưa ra những tiêu chuẩn gì để nói Motor thỏa được thông số ?

Vài câu hỏi mong các Bác giải đáp giúp ạ.

Sau không bác náo trả lời cho bạn Trương Công hết vậy ạ
=> Khách hàng không nói chuyện kinh nghiệm với bạn đâu nhé
3 câu hỏi của bạn Trương Công rất hay

Các bác cao nhân cho em hỏi..........
Khi đi làm thì kinh nghiệm là chủ yếu nhưng giấy tờ là chuyện chủ yếu hơn.

1. Các bác cứ nói là mấy chục Mega Ohm là đóng điện được, vậy có tiêu chuẩn nào quy định về việc cách điện của Motor không ?
2. Cấp cách điện của Motor trung thế có cùng với tiêu chuẩn của Motor hạ thế hay không ?
3. Khi nghiệm thu công việc thì phải lựa đưa ra những tiêu chuẩn gì để nói Motor thỏa được thông số ?

Vài câu hỏi mong các Bác giải đáp giúp ạ.
Dùng M ohm để đo cần phải thỏa 2 điều kiện này mới tính là đạt cách điện
Điện thế cần đo = 1.414 đến 2 lần điện thế danh định của thiết bị
Điện trở phải lớn hơn 1.3 R60/R15(s)

Back
Bên trên