Cần giúp Tính toán công suất máy bơm phù hợp với hệ thống PCCC

Phạm Anh Đức

Thành Viên [LV 0]
Chào mọi người. Em mới nhận công việc liên quan đến PCCC. Và có 1 số việc mong mọi người giúp đỡ như sau:
- Công ty em là công ty sản xuất may mặc. Hiện đang có 1 nhà xưởng sản xuất rộng 14.000 m2 ( 60x234) và đang dùng 1 máy bơm Diesel 199Kw và 1 máy bơm điện 150Kw cho hệ thống chữa cháy tự động gồm ~1400 đầu sprinkler và các trụ nước, họng nước...
Đến nay công ty em xây dựng thêm 2 nhà xưởng cách trạm bơm ~ 150m diện tích 5400m2 (36x150) và 6200m2 (36x174)
Đã nối ống PCCC sang cung cấp cho 2 hệ thống mới với số lượng đầu sprinkler ~ 900 đầu.

Vậy em xin mọi người hướng dẫn xác định:
- Như vậy hệ thống bơm có đáp ứng đủ yêu cầu về PCCC cho 3 nhà xưởng không. Mọi người hướng dẫn em cách tính vì sao không đủ hoặc vì sao đủ. Em chân thành cảm ơn!

Chỉnh sửa lần cuối:
Bạn đang đặt đầu bài yêu cầu thiết kế hoặc thẩm tra hệ thống PCCC rồi. Để giải thích được cho bạn cụ thể tính như thế nào và kết quả tính ra sao sẽ cần thêm nhiều thông tin đầu vào và thời gian. Về cơ bản mình có thể chỉ ra cho bạn các bước thực hiện như này.

Bước 1: Kiểm tra lại thông số lưu lượng, cột áp của các bơm chữa cháy. Công suất điện bạn cung cấp không đủ để kiểm tra được việc hệ thống bơm pccc có đủ hay không vì theo các luật, tiêu chuẩn PCCC của Việt Nam người ta yêu cầu về lưu lượng nước chữa cháy chứ không phải yêu cầu vê công suất điện của bơm.

Bước 2: Xác định 2 nhà xưởng xây mới là thuộc nhóm nguy cơ cháy nào theo TCVN 7336:2003. Từ đó mới xác định được lưu lượng nước chữa cháy cho hệ thống sprinkler cần thiết cho mỗi nhà xưởng

Bước 3: Xác định số đám cháy đồng thời theo TCVN 2622:1995 và QCVN 06:2020 để từ đó tính ra được lưu lượng nước chữa cháy cần thiết cho cả 3 nhà xưởng. Từ đây sẽ kiểm tra được trạm bơm PCCC hiện tại của bạn có đáp ứng được yêu cầu về lưu lượng hay không.

Bước 4: Kiểm tra lại trên bản vẽ hoàn công tuyến ống xa nhất để tính toán được tổn thất cột áp của hệ thống. Từ đây sẽ kiểm tra được trạm bơm PCCC hiện tại của bạn có đáp ứng được yêu cầu về áp lực hay không.

Về cơ bản hệ thống PCCC sẽ cần được thẩm duyệt về thiết kế an toàn cháy và nghiệm thu PCCC bởi CS PCCC trước khi đưa vào sử dụng. Do đó bạn cần tuân thủ các quy trình thực hiện khi xây dựng công trình theo luật PCCC.

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên