Cần giúp Thiết kế tinhs chọn miệng gió

nlunited

Thành Viên [LV 0]
E chào cả nhà ! e mới vô làm thiết kế cho nên còn rất non và xanh có đôi chút thắc mắc mong dược các huynh chỉ giáo:
E tính chọn được một máy âm trần nối ống gió có lưu lượng L=0.72m3/s. Em chọn tốc độ gió tại miệng thổi là v=2 m/s. Miệng gió là loại khuếch tán 4 hướng thổi kt 600x600. Nếu em tinh theo công thức v=L/F.với F=0.45x0.45=0.2025 m2 (chọn theo KT cổ là 450x450)=> Lưu lượng tại 1 miệng là L=0.2025x2=0.405 m3/s => em chọn được có 1 miệng.máy này là máy 14kw ,em có xem qua một số thiết kế với máy 14kw họ chọn 2-4 miệng. Em rất mong nhận được sự giúp đỡ của các huynh.

Ðề: Thiết kế tinhs chọn miệng gió

Bạn khá nhầm lẫn rồi. Chọn theo kích thước cổ thì cổ rất rộng nên khi đến khe cửa vận tốc sẽ rất cao và có thể gió sẽ rít mạnh, tạo tiếng ồn. Bạn phải chọn vận tốc qua khe cửa gió và hơn nữa bạn phải thêm hệ số a-hệ số che chắn do vật liệu làm cửa.

Bạn tính lưu lượng qua 1 cửa gió như sau: L= 0.6x0.6x2x0.75 = 0.54 m3/s (0.75 là hệ số tiết diện của cửa gió). Nếu chiều cao phòng dưới 3m thì bạn nên giảm tốc độ ra khỏi cửa gió (khoảng 1.5 m/s là được).

Bạn tính lưu lượng qua 1 cửa gió như sau: L= 0.6x0.6x2x0.75 = 0.54 m3/s (0.75 là hệ số tiết diện của cửa gió). Nếu chiều cao phòng dưới 3m thì bạn nên giảm tốc độ ra khỏi cửa gió (khoảng 1.5 m/s là được).

Bạn cho mình hỏi a=0.75 bạn chọn theo tiết diện cửa gió như thế nào ,miệng gió cấp ,hồi ,thải thì a có thay đổi không bạn. Theo mình nếu 2 m<=H phòng <=3 m thì v = 2-3 m/s .Mình bên thi công nên có nhiều thứ chưa hiểu .Mong các bạn giúp đỡ .Thanks!

Bạn tính đúng nhưng nhà thầu mà tính. họ sẽ dựa vào thể tích phòng. Chọn máy. xong rồi dựa vào catologe mà có được lưu lượng. Và sẽ có bảng tính để có được số miệng gió chọn. Thông thường dân thiết kế ko ngồi tính như bạn nghĩ đâu!
Chúc bạn thành công nha!

anh dangchienbk1 thi minh qua ranh roi! anh co kinh nghiem gi thi chigiao them cho dn em nha! ben em tinh vay anh nghi the nao? do chinh xac?

Bạn tính đúng nhưng nhà thầu mà tính. họ sẽ dựa vào thể tích phòng. Chọn máy. xong rồi dựa vào catologe mà có được lưu lượng. Và sẽ có bảng tính để có được số miệng gió chọn. Thông thường dân thiết kế ko ngồi tính như bạn nghĩ đâu!
Chúc bạn thành công nha!
anh bảo dân thiết kế ko làm như vậy thì làm như thế nào hả anh? mong anh chỉ giáo thằng em con rất non và xanh ! anh bảo sẽ có bảng tính chọn số miệng gió ở đâu anh có?

anh bảo dân thiết kế ko làm như vậy thì làm như thế nào hả anh? mong anh chỉ giáo thằng em con rất non và xanh ! anh bảo sẽ có bảng tính chọn số miệng gió ở đâu anh có?
Em tra câtlo có đc lưu lượng. và từ lưu lượng dựa vào đặc tính phòng để bố trí miệng gió. còn bảng chọn miêng gió thì công ty đưa nhưng mình ko biết có phải là của riêng ko nên ko tiện đưa anh em tham khảo.
ví dụ thể tích phòng 25m3, bạn chọn 1 HP. sau đó bạn phải chọn hãng, rồi dựa câtlo của hãng tra lưu lượng máy công suất 1 hp. sau đó dựa vào phòng bạn thiết kế, để chọn miệng gió nhưng phải chọn và bố trí cho cân xứng. chứ ví dụ bạn tính ra phòng nhỏ xíu mà chọn 1 lần 5,6 miệng gió dù có đủ lưu lượng cũng ko thẩm mỹ. mình biết tí xíu thôi. anh em chỉ giáo thêm nha!

E chào cả nhà ! e mới vô làm thiết kế cho nên còn rất non và xanh có đôi chút thắc mắc mong dược các huynh chỉ giáo:
E tính chọn được một máy âm trần nối ống gió có lưu lượng L=0.72m3/s. Em chọn tốc độ gió tại miệng thổi là v=2 m/s. Miệng gió là loại khuếch tán 4 hướng thổi kt 600x600. Nếu em tinh theo công thức v=L/F.với F=0.45x0.45=0.2025 m2 (chọn theo KT cổ là 450x450)=> Lưu lượng tại 1 miệng là L=0.2025x2=0.405 m3/s => em chọn được có 1 miệng.máy này là máy 14kw ,em có xem qua một số thiết kế với máy 14kw họ chọn 2-4 miệng. Em rất mong nhận được sự giúp đỡ của các huynh.

Chào bạn.cách bạn chọn cũng tương đối đúng rồi đó.Mình thì hay làm theo phương án.Vd : FCU của bạn L=0.72 m3/s,vận tốc bạn chọn v=2.0 m/s cũng được rồi,mình thì lấy 2.5 m/s.Sau đó bạn tra catalog miệng gió của Asli chẳng hạn ,trong đó sẽ có 1 số miệng gió có WxH (necksize)kích thước cổ ứng với lưu lượng của riêng nó.Bạn dựa vào kiến trúc phòng và tấm trần (thường là khung xương 610x610 ) rồi bố trí số lượng miệng sao cho phù hợp và nhất thiết vị trí miệng gió phải cân đối trong phòng để gió lạnh có thể phân phối đều các khu vực trong phòng.Còn việc bạn nói :"một số thiết kế với máy 14kw họ chọn 2-4 miệng "cũng hợp lý theo kiến trúc.Nếu phòng bạn thiết kế quá nhỏ thì số lượng là 2 miệng,lớn hơn thì bạn bố trí thêm.Nhưng nhất thiết phải phù hợp với kiến trúc trần.Có rất nhiều bản thiết kế kể cả là của Hàn Quốc nhưng lại có một số phòng diện tích và chức năng như nhau nhưng họ lại bố trí phòng này lại nhiều miệng gió hơn phòng kia.[-(
Kiến thức mình chỉ có thế mong mọi người chỉ giáo.Thanks!

Chào bạn.cách bạn chọn cũng tương đối đúng rồi đó.Mình thì hay làm theo phương án.Vd : FCU của bạn L=0.72 m3/s,vận tốc bạn chọn v=2.0 m/s cũng được rồi,mình thì lấy 2.5 m/s.Sau đó bạn tra catalog miệng gió của Asli chẳng hạn ,trong đó sẽ có 1 số miệng gió có WxH (necksize)kích thước cổ ứng với lưu lượng của riêng nó.Bạn dựa vào kiến trúc phòng và tấm trần (thường là khung xương 610x610 ) rồi bố trí số lượng miệng sao cho phù hợp và nhất thiết vị trí miệng gió phải cân đối trong phòng để gió lạnh có thể phân phối đều các khu vực trong phòng.Còn việc bạn nói :"một số thiết kế với máy 14kw họ chọn 2-4 miệng "cũng hợp lý theo kiến trúc.Nếu phòng bạn thiết kế quá nhỏ thì số lượng là 2 miệng,lớn hơn thì bạn bố trí thêm.Nhưng nhất thiết phải phù hợp với kiến trúc trần.Có rất nhiều bản thiết kế kể cả là của Hàn Quốc nhưng lại có một số phòng diện tích và chức năng như nhau nhưng họ lại bố trí phòng này lại nhiều miệng gió hơn phòng kia.[-(
Kiến thức mình chỉ có thế mong mọi người chỉ giáo.Thanks!

Cám ơn anh đã giúp đỡ ! nhưng cho e hỏi theo tính toán thì mình tính được 2 nhưng mình lại chọn 4 chò phù hợp với thẩm mỹ(điều này cũng khá quan trọng) nhưng khi đó lưu lượng,vận tốc liệu có còn đảm bảo không? thanhks!

Cám ơn anh đã giúp đỡ ! nhưng cho e hỏi theo tính toán thì mình tính được 2 nhưng mình lại chọn 4 chò phù hợp với thẩm mỹ(điều này cũng khá quan trọng) nhưng khi đó lưu lượng,vận tốc liệu có còn đảm bảo không? thanhks!

Bạn cũng có thể nhẩm tính đơn giản như sau: bạn chọn 4 miệng gió, mỗi miệng kt 450x450 ,lưu lượng 0.36m3/s ,v -2m/s.Mà máy âm trần nối ống gió (FCU) chỉ có lưu lượng khí cấp là 0.72m3/s,bạn phải chia cho 4 miệng mỗi miệng có lưu lượng là 0.18 m3/s,từ lưu lượng này ta suy ngược để tìm vận tốc tại miệng v=0.18 m3/s : 0.202 m2 =0.9m/s (với lưu lượng và vận tốc này thì vẫn đảm bảo trên lý thuyết vẫn đúng )nhưng khi đi thi công thì chi phí sẽ tăng lên vì bạn chỉ mới sử dụng được 50% của tiết diện miệng gió,mỗi miệng phải gắn thêm VCD (kiểu OBD) bình thường nếu chỉ có 2 miệng thì bạn chỉ cần gắn 1OBD tại miệng là có thể cân chỉnh gió.tốc độ gió ra tại miệng thấp mà trần cao trên 2m4 (nếu là office thì 2m6) người làm việc sẽ không thấy thoải mái lắm.Đó chỉ là lời khuyên của mình thôi.bạn có thể tham khảo thêm.Thân chào!

Không thấy ai nhắc tới gió hồi nhỉ?

Lưu lượng gió hồi thì bạn lấy khoảng 80% của gió cấp là ok.Hoặc lấy lượng gió cấp - lượng gió thải =lượng gió hồi.Có lưu lượng gió hồi rồi bạn cứ theo các bước như gió cấp để tính chọn miệng gió .Có 2 loại hồi trần hoặc hồi phòng.Thân chào!>:D<

không cần tính !!!
lấy catalogue của nhà cung cấp cửa gió có ngay lưu lượng của cửa gió, lấy lưu lượng của máy chia lưu lượng cửa gió có số lượng cửa gió ....

xin chào mõi người, em đang học sang thiếkeeas hệ thống dhkk nhưng còn nhiều vấn đề chưa được rõ.
có a nào chuyên tính toán thiết kế dhkk cho e học hỏi một số kiến thức.
có thể liên lạc trao đổi với em qua nick yahoo: tinhmaixanh_epu
or sdt 0973068524
mong được giúp đỡ- xin cảm ơn

Hi All.

Anh em có thể giải thích cho mình. tại sao các khu vực thông tầng, khu vực có chiều cao tầng trên 3m thường sử dụng miệng gió tròn. Rất vui nhận được sự hổ trợ từ anh em trên diển đàn.

Văn phòng cho thuê mình sử dụng miệng gió dạng khe kích thước 1200mm x 180mm có hợp lý không cả nhà hay là sử dụng miệng gió 600mm x 600mm.

Văn phòng cho thuê mình sử dụng miệng gió dạng khe kích thước 1200mm x 180mm có hợp lý không cả nhà hay là sử dụng miệng gió 600mm x 600mm.

Về tiết diện miệng gió lớn nhỏ hình vuông hay hình chữ nhật còn phụ thuộc vào rất nhiều thứ như về mặt thẩm mỹ so với không gian kiến trúc ,lưu lượng ,độ ồn ,chi tiết trần giả ,quyết định của Chủ đầu tư như thế nào ...từ đó người thiết kế mới đưa ra kết luận chính xác để lựa chọn tiết diện và kiểu dáng miệng gió sao cho phù hợp nhất .Còn về kích thước 1200 x 180 hay 600 x 600 bạn đưa ra thì mình khó có thể tư vấn được .Nhưng nếu miệng gió cấp thì thường hay sử dụng 600 x 600 với 4 hướng thổi (directional dìffuser 4 way)
1200 x 180 bạn không cho biết bạn dùng mấy khe (phổ biến là 2 slot ) .
Thân chào!;)>:D<

Back
Bên trên