Dân Dụng THIẾT KẾ HỆ THỐNG CHILLER

TUTU

Thành Viên [LV 0]
Em đang tìm hiểu về hệ Chiller. Các anh nào có đồ án hay bản thiết kế của cái món này thì \"share\" cho em một bản được ko?! thank alots!

Trả lời: THIẾT KẾ HỆ THỐNG CHILLER

chào chú em, chú muốn tìm hiểu hệ thống Ch thì vào thư viện của Web down về nhé, nhiều lắm đó, chịu khó đọc tiếng anh thui, mấy cuốn tiếng việt nhà ta viét so so thui nhưng phải hiểu trước vì nó là nền tản mà.

Chào TUTU
Có thể bạn mới vào web này nên chưa \" khám phá hết\". Việc bây giờ là bạn nên nói rõ hơn bạn đang nghiên cứu hệ chiller về mặt nào: Chiller, bơm+nước, điện ĐK, và hệ này ứng dụng cho công trình gì, cao tầng hay không. Bạn giới hạn lại mục đích tìm hiểu ae sẽ giới thiệu cho bạn tài liệu phù hợp.
chúc vui.

canon viết:
Chào TUTU
Có thể bạn mới vào web này nên chưa \" khám phá hết\". Việc bây giờ là bạn nên nói rõ hơn bạn đang nghiên cứu hệ chiller về mặt nào: Chiller, bơm+nước, điện ĐK, và hệ này ứng dụng cho công trình gì, cao tầng hay không. Bạn giới hạn lại mục đích tìm hiểu ae sẽ giới thiệu cho bạn tài liệu phù hợp.
chúc vui.
em cung định hỏi giống anh này nhưng em xin hỏi rõ lun là nếu như áp dụng chiller cho toà nhà cao tầng thì sao khi mà ta sử dụng hệ thống Water chiller hả anh.Mà hum trc em thấy có 1 tên đặt câu hỏi là làm 5 cái AHU cho 5 tầng nhà thì là thế nào hả anh???

Em định hỏi về chiller giải nhiệt bằng nước anh Canon à.
Anh có thể giúp em tìm cái tài liệu nào hay không!
và phạm vi áp dụng cho nhà cao tầng.
Anh cho em hỏi khi tình cột áp bơm khi bơm đặt trên nóc chủa toà nhà
thì ta khong cần phải cộng thêm độ cao hình học phải không a?
khi đặt ở dưới tầng hầm thì mới cộng thêm độ cao hình học phải không a?
Thank alots!

TUTU ah. Tài liệu về Chiller em chịu khó vào mục download tìm đi.
Về điều hoà thì có thể thiết kế sử dụng Chiller hay VRF. Việc lựa chọn sử dụng loại nào lại do bên chủ đầu tư quyết định.
Nếu em sử dụng hệ thống Chiller giải nhiệt nước thì em sẽ sử dụng ít nhất hai hệ thống bơm:
- Bơm nước tuần hoàn trong hệ thống Chiller (giữa Chiller tới các FCU).
- Bơm nước giải nhiệt từ FCU lên tháp giải nhiệt.
Khi tính toán cột áp cho bơm thì bơm nước tuần hoàn trong hệ thống Chiller thì không phải cộng thêm độ cao hình học vì nó là hệ kín. Còn khi tính toán cột áp cho bơm nước giải nhiệt thì em phải tính thêm cả độ cao hình học.

bacgiang_ah viết:
Còn khi tính toán cột áp cho bơm nước giải nhiệt thì em phải tính thêm cả độ cao hình học.[/quote]
Bác phải nói là độ cao của tháp giải nhiệt thì mới đúng nhé, bác nói vậy thì sẽ làm sai ngay.
Cụ thể là đọ cao từ mực nước bể tháp đến miệng phun của tháp nhé

@atinh:
Độ chênh cao của tháp giải nhiệt không lớn lắm, với lại khi chọn bơm đều phải chọn cột áp bơm lớn hơn tính toán một chút nên không nhất thiết phải cụ thể như thế (tất nhiên hiểu thì phải hiểu như vậy).

Cảm ơn những ý kiến của các anh.
Các anh có thể cho em hỏi thêm một câu là khi tính đường ống cân bằng
ta căn căn cứ vào đâu để tính?!(trong truờng hợp cần giảm tải)

ống cân bằng mà bạn nói có phải là ống kết nối chung các tháp giải nhiệt lại phải không? Thường khi thiết kế chiller thì sẽ có khoảng trên 1 máy hoạt động còn 1 thì dự phòng, khi đó nước tại tháp giải nhiệt không hoạt động sẽ giảm đi nên thường ta thiết kế ống cân bằng nối chung các tháp lại để mực nước tại các tháp cân bằng nhau và khi chiller hoạt động trở lại thì tại tháp giải nhiệt sẽ không bị thiếu nước. Theo kinh nghiệm của mình thì ống góp chính cỡ khoảng ống 100A, các ống vào tháp khoảng 80A.

- Có 2 dạng chú em nhé
Decouple, và VPF
Chọn đường kính ống bypass theo vận tốc và lưu lượng
Decouple: G = 100-110% lưu lượng qua chiller
VPF: G= Gmin của chiller ( có trong catalog)
Vận tốc chọn từ 2-3.5 m/s
Chú em muốn tìm hiểu kỹ hoen thì vào đây

Back
Bên trên