Thiết Kế 3D ĐAMH TRUYỀN ĐỘNG CƠ KHÍ (ĐHBKTPHCM)

Trả lời: Thiết Kế 3D ĐAMH TRUYỀN ĐỘNG CƠ KHÍ (ĐHBKTPHCM)

daongochungbk viết:
Đồng chí \"K43IHERE\" hỏi
- Cái đệm nào vậy??
- Ngoài cặp bánh răng ăn khớp với nhau đâu có cái nào mà \"kẹp vào nhau\" đâu??? cái bánh răng răng thẳng và cái bánh Vit cách nhau 8mm mà. Vậy chưa đủ sao, \"K43IHERE\" muốn mấy mm.
- Cái hình mà trục \"Trục của anh thế nào mà nằm châng lâng chẳng gối đỡ\" là ở hình mình bỏ bớt nắp và 1 số thứ cho mọi người dễ coi, \"K43IHERE\" phải xem cả các hình khác chứ.
- Phần dầu bôi trơn và còn một số chi tiết khác mình chư có thời gian để đưa hết nên, mình nói trước rồi mà, minh đang bận ôn thi. thi xong mình sẽ làm đến nơi đến chôn. Minh rất cảm ơn sự đóng góp ý kiến của mọi người. Nhưng mình thấy những lời góp ý của bạn chẳng \"nhã nhặn\" chút nào cả, mình cũng là người Bắc chính cống và cũng đã từng học ở Thủ Đô 3,5 năm trời, mính thấy ở đó đâu có thói quen nói như bạn đâu??? (mình trích câu của bạn nhé :\"Dầu bôi trơn ngập tới đâu? À ra là anh thiết kế bôi trơn bằng sương mù...\").
Minhg nghĩ : Để đất nước chúng ta ngày càng lón mạnh hơn thì chúng ta phải phấn đấu học tập là làm việc thật tốt, nhưng nếu 1 mình minh thì chưa đủ, chúng ta phải giúp đỡ nhau, người đi trước giúp người đi sau, người biết nhiều giúp người biết ít, người biết ít giúp người chưa biết..., nhưng giúp bằng lòng chân thành, tôn trong nhau không khinh miệt... Hãy dùng ngũng từ nhã nhăn để nói với nhau. Mình nói vậy có phải không các bạn và cả bạn \"K43IHERE\"??? Tất cả vì một VIỆT NAM VĂN MINH LỊCH SỰ VÀ HÒA BÌNH. CHUNG TA CÙNG TIẾN NHÉ.

Ê Ê! Đồng chí này hiểu nhầm rồi nha. Mình viết về thầy giáo hỏi mình và các bạn của mình chứ mình không phán xét hình vẽ của bạn đâu. Trong vẽ 2D rất nhiều thứ trông dễ nhầm lẫn nên gây khó hiểu. Thôi mình đang bận lúc khác giải thích tiếp nhé. \"thấy không khí căng thẳng không phải ý của mình nên khiếp quá\" He he

@ Hùng : mình thấy là hình như Hùng hiểu lầm K43IHERE rùi.
mình cũng thấy bài viết của K43IHERE chỉ là chia sẻ khó khăn khi làm đồ án thôi.
Không có ý gì khác.
Và Hùng ơi mình góp ý nha : nếu bạn bị lộ mật khẩu thì đổi lại hay thông báo cho admin nhờ giúp đỡ.
chứ nói trong này chẳng có ích gì!:)
tớ góp ý tí mong pác đừng quá căng thẳng nha!:)

Vậy à, vậy xin nỗi đồng chí \"K43IHERE\" nhé. Nhưng lần sau Đồng Chí viết rõ dàng vào nhé, viết vậy phải đọc thật kỹ mà... vẫn còn hiểu thế nào cũng được. Đồng chí thêm câu \"Thầy hỏi: ....\" có phải bà con dễ hiểu không. Hy vong sau cuộc đụng độ này chúng ta lại trở thành \"HAI ĐÒNG CHÍ THÂN THIẾT\" ĐÓ NHỈ??????? Trong này đang nóng quá ĐÒng Chí gửi ít \"LẠNH\" ngoài THủ Đô vào đây cho anh em mát chút. Tôi rát nhớ Thủ Đô, găn bó với nó bao năm mà giờ xa cách đã nâu mà chưa có điều kiện về thăm, Thủ Đô với mình có qua nhiều kỷ Niệm đẹp. Đong chí giờ chắc đang làm ở Thủ Đô đấy chứ???

Mục này cũng thấy nhiều anh em ghé thăm mà sao chẳng thấy bài viết gì cả, chỉ ghé qua rồi đi thôi a. 19 / 01 này mình thi xong, khoảng 22/01 minh sẽ up 1 bài đầu tiên.

Hiểu nhầm là chuyện bình thường, Tháo gỡ được hiểu lầm mới là khó!
Nhiều chuyện trong cuộc sống mới lo chứ trong kỹ thuật việc đúng sai cũng dễ phân giải thôi phải không bạn?!

@ daongochungbk. Đồng chí này cũng có nhiều kỷ niệm về thủ đô sao? vậy qua mảng chat chit anh em tâm sự đê.
Hôm trước Herot ra HN không mang chút rét mướt nào về cho anh em à? Bao giờ \"điều kiện\" Cho phép mình đóng cả \"công te nơ\" gửi cho các bạn nha. Lúc đó đừng trách là làm ăn khó khăn. hí hí trời rét thế coi như nghề ĐHKK chỉ làm được nửa năm thôi đấy.

Mà muc đích mình viết bài này là giúp các em K05NL chưa biết vẽ 3D nhuwng chuẩn bị là ĐAMH

Vẽ 3D xong rồi chuyển qua 2D được mà. Hiện tại ngành cơ khí chế tạo khá ưa chuộng 3D đấy chứ, nên môn ĐACTM phải khuyến khích vẽ 3D mới đúng chứ. Mới lại thầy nào mà bây giờ còn bắt SV vẽ tay là dập khuôn máy móc quá.
Nhưng đây là môn cơ bản, điểm quan trọng của nó là giúp SV nắm được phương pháp tính toán các chi tiết máy; kết hợp chúng lại tạo 1 bộ phận cơ bản & thông dụng trong cơ khí, vẽ một bản vẽ thiết kế đầu tiên sau khi học "hình họa & vẽ kỹ thuật" nên có thể thông cảm với yêu cầu của thầy,(Hì hì một kỹ sư cơ khí không nhất thiết phải ngồi máy mới vẽ được chứ, ngoài công trường cũng có thể thò bút ra mà nghệch nghoạc cũng Pro nhỉ.

mấy bác có kinh nghiệm gì chia sẻ cho đàn em K05 một ít nha\'..HK2 tụi này bắt đầu làm đồ án Truyền động ..nghe mấy bác nói vậy làm em đang lo.:S Cám ơn mấy bác nhiếu nhiếu vì đã có lòng tốt giúp đỡ bọn đàn em K05 .. Chúc mấy bác thành công và may mắn trong năm mới.:laugh:

thật ra tạo lổ ko cần dùng lệnh thread để tạo ren, vì trong bản thân lệnh hole, lựa chọn thứ 2 ở dưới giúp ta tạo lổ đúng tiêu chuẩn và có ren sẳn luôn. nếu các lổ như nhau và cách đều thì tạo 1 lổ rùi dùng lệnh pattern để tạo mảng thì nhanh hơn. nếu hình có tính đối xứng thì dùng lệnh miror sẽ tốt. Vì inventor là fần mềm vẽ 3d trực quan nhất nên ta có thể ko để í đến 1 số điểm sau: tốt nhất nên vẽ cácc chi tiết dựa vào các mặt fẳng tọa độ, như vậy thì có 1 số thao tác sẽ dể dàng hơn. tuy nhiện việc này ko cần thiết lắm vì render ra thì sao củng vậy B)
Chúc Vui

Các bạn chú ý : Các lỗ để bắt bu lông giữa Nắp trên và Nắp dưới không đánh ren như mình đã làm trong File hướng dẫn nhé (lúc đó quên mất), mà lỗ đó phải được làm lớn hơn đường kính đỉnh ren của Bulong (tránh Siêu Định VỊ)
- Đây là ĐA 2D của mình ngày xưa làm , được viết trên EXel, ai làm cùng đề thì tham khảo (cũng chỉ cần nhập ít thông số đầu vào và một số không nhiều các hệ số - Có hướng dẫn )
Downlaod :http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_01/Do_An_HTTDCK.rar

các anh khóa trước ai còn dữ tài liệu đồ án up lên cho bọn em xem tham khảo đi .

Em làm đề 3: \" HỘP GIẢM TỐC BÁNH RĂNG TRỤ 2 CẤP ĐỒNG TRỤC\"..Bác nào biết ai khóa tr\'c đã từng làm hộp giảm tốc 2 cấp đồng trục như trên thì có thể cho em địa chỉ để liên lạc được ko??..Thanks mấy bác nhiều ^^.Cũng cám ơn rất nhiều các bác trong thời gian wa đã nhiệt tình giúp đỡ bọn đàn em .Trong thời gian tới mong các bác chỉ bảo thêm để wa dc cái đồ án này..:P

Anh Hùng cho em hỏi cái:
- Thiết kế bằng 3D là để chuyển sang 2D cho dễ dàng chứ khi đi bảo vệ mình đâu được sử dụng bản vẽ 3D phải không anh?
- Khi anh tính tỷ số truyền cho các bộ truyền (đai, răng nghiêng, răng thẳng) thì phải chọn tỷ số truyền cho thằng nào trước.
+ Sách CS Thiết kế máy của thầy Lộc nói là tỷ số truyền u của Hộp giảm tốc (các cặp bánh răng) là tiêu chuẩn trong dãy 2 2,5 3,15 4
+ Sách hướng dẫn Tính toán truyền động cơ khí lại cho các tỷ số truyền khác ... số lẻ um xùm và không có cái nào nằm trong dãy u trong sách thầy Lộc
+ thầy RÊ hướng dẫn là tỷ số truyền các cặp br phải gần nhau để đảm bảo đk bôi trơn, nhưng các tỷ số truyền trong sách Tinh toan thì lại xa nhau.
- Khi tính toán bánh răng nghiêng, bánh dẫn phải chọn vật liệu lớn hơn bánh bị dẫn là bao nhiêu, trong sách CSTKM nói là phải lớn hơn nhiều lần nhưng là ???. Bánh dẫn lấy 45HRC còn bị dẫn lấy 300HB thì có được kô?

tqbao87 viết:
Anh Hùng cho em hỏi cái:
- Thiết kế bằng 3D là để chuyển sang 2D cho dễ dàng chứ khi đi bảo vệ mình đâu được sử dụng bản vẽ 3D phải không anh?
- Khi anh tính tỷ số truyền cho các bộ truyền (đai, răng nghiêng, răng thẳng) thì phải chọn tỷ số truyền cho thằng nào trước.
+ Sách CS Thiết kế máy của thầy Lộc nói là tỷ số truyền u của Hộp giảm tốc (các cặp bánh răng) là tiêu chuẩn trong dãy 2 2,5 3,15 4
+ Sách hướng dẫn Tính toán truyền động cơ khí lại cho các tỷ số truyền khác ... số lẻ um xùm và không có cái nào nằm trong dãy u trong sách thầy Lộc
+ thầy RÊ hướng dẫn là tỷ số truyền các cặp br phải gần nhau để đảm bảo đk bôi trơn, nhưng các tỷ số truyền trong sách Tinh toan thì lại xa nhau.
- Khi tính toán bánh răng nghiêng, bánh dẫn phải chọn vật liệu lớn hơn bánh bị dẫn là bao nhiêu, trong sách CSTKM nói là phải lớn hơn nhiều lần nhưng là ???. Bánh dẫn lấy 45HRC còn bị dẫn lấy 300HB thì có được kô?
- Nói chung ta có thể chuyển phần cơ bản từ 2D sang 3D tương đối dễ dàng. Rôi sau đó chỉnh sử lại những chi tiết nhỏ (ngay trên Inventor hay AutoCAD)
- Tỷ số truyền toàn bộ được chia làm 2 phần chính: N = N_đai nhân N_hộp
o Phần 1: N_hộp = N_cấpnhanh nhân N_cấpchậm: la của hộp giảm tốc , chọn sơ bộ rối dựa vào bảng hay dồ thị chọn N_cấpnhanh và N_cấpchậm (sẽ đảm bào ngay điều kiện bôi trơn) => N_hộp => N_đai
o Phân 2: N_đai : là của bộ truyền đai (xem xét giá trị có phù hợp không nhé
- Câu hỏi cuối anh không nhơ khong trả lời em được. em tự tìm hiểu nhé

Bài viết hay quá,nhưng sao chỉ có phần vỏ hộp vậy.Bạn có thể post tiếp phần vẽ bánh răng được không ,mình đang bí chổ này :)

kimduy viết:
Bài viết hay quá,nhưng sao chỉ có phần vỏ hộp vậy.Bạn có thể post tiếp phần vẽ bánh răng được không ,mình đang bí chổ này :)
Xin nỗi nghe vì minh thấy : hình như it người làm ĐA 3D nên không tiếp tục viết nữa. Phần vẽ banh răng rất đơn gian. Máy sẽ tự làm cho mình hết, từ việc tinh toán cho đến vẽ , nói chung mình chỉ phải nhập thông số đầu vào như: E, Công suất... và máy sẽ xuất kết quả tinh toán và hinh vẽ cho chung ta luôn (một cặp bánh răng - hay trục vít)

kimduy viết:
Xin nỗi nghe vì minh thấy : hình như it người làm ĐA 3D nên không tiếp tục viết nữa. Phần vẽ banh răng rất đơn gian. Máy sẽ tự làm cho mình hết, từ việc tinh toán cho đến vẽ , nói chung mình chỉ phải nhập thông số đầu vào như: E, Công suất... và máy sẽ xuất kết quả tinh toán và hinh vẽ cho chung ta luôn (một cặp bánh răng - hay trục vít)

Ðề: Trả lời: Thiết Kế 3D ĐAMH TRUYỀN ĐỘNG CƠ KHÍ (ĐHBKTPHCM)

Chào anh Hùng! Em sv co khí, đang làm đồ án có liên quan đến thiết kế trục vít bánh ít! Thay anh da lam xong thiet ke . Anh co the gui file 2D tham khảo luôn được không vậy? Cám ơn anh!

Back
Bên trên