Thiết Kế 3D ĐAMH TRUYỀN ĐỘNG CƠ KHÍ (ĐHBKTPHCM)

daongochungbk

Thành Viên [LV 6]
Xin chao các bạn, đặc biệt các em K05! Hiện giờ đang bận thi nên chưa thể hoàn thiện và đăng bài được. Nhưng minh phải \"Thông báo trước\" vì các em K05 sắp đăng ký làm ĐAMH rôi. Có vài điều Hùng muốn nói như sau:

1. Làm ĐAMH TRUYỀN ĐỘNG CƠ KHÍ 2D rất cực khổ (2 cấp, tính toán nhiều ...)
2. Các thầy giờ rất khuyến khích vẽ 3D
3. Đây là cơ hội các bạn trang bị thêm kỹ năng vẽ 3D cho minh (rất cần thiết cho các bạn sau nay ra đi làm..)...
4. Làm 3D khó rơt hơn 2D
5. Một trời lý do nữa ......

Vì vậy minh nghĩ các bạn K05 nên đăng ký làm 3D, các bạn đưng sợ là mình chưa biết gì, minh sẽ viết bài hướng dẫn thiết kế thật cụ thể từ đầu đến cuối - từng bộ phận một (khoảng 30/01/08 này mình sẽ đăng bài đầu tiên). Về chương trinh thiết kế mính sẽ sử dụng :

1. Inventor V10, các bạn nên cài bản này để khỏi khác nhau về giao cs
2. Các bạn tham khảo thêm tài liêu về Inventor trong trang Web này và sách của thây \"Hưu Lộc\".
3. Các bạn đọc trước phần giới thiệu giao diện của chương trình, và cài chương trình ra để tìm hiểu giao diện trước.

Các cao thủ đóng góp sức giúp các em khóa sau nhé. (sử dụng càng nhiều chương trình càng tốt, để anh em học hỏi thêm). Có ai viết 1 bài về SolidWork nữa thì tuyệt.....

Trả lời: Thiết Kế 3D ĐAMH TRUYỀN ĐỘNG CƠ KHÍ (ĐHBKTPHCM)

Dù có thiết kế bằng 3D thì công việc chính vẫn phải là phần tính toán lý thuyết ( có thể dùng Excel).Và nói thật là khuyên các bạn nên vẽ bằng Cad,thậm chí là vẽ bằng tay trước rồi vẽ bằng Cad.Việc vẽ tay có thể là rất cực nên nếu thầy không yêu cầu, các bạn có thể đi thẳng bằng Cad.
Việc vẽ 3d không giúp bạn nhiều trong việc vẽ cơ khí và học hỏi được nhiều thứ từ bản vẽ đâu.

mình thấy trước tiên các bạn cũng cần nắm căn bản về CAD 2D trước, thế sẽ dễ dàng hơn!:)

Các bạn nói, cũng có phần đúng, nhưng nếu vẽ 3D "Không" có nhiều ưu điểm hơn 2D thì tại sao các thầy khuyến khích vẽ 3D,đặc biệt "KỸ SƯ TÀI NĂNG" BẮT BUỘC PHẢI VẼ 3D??????
Mình đông ý là phần tính toán cũng rất quan trong, nhưng nó cũng không quá khó đâu (ngày trước mình làm 2D - 2 cấp bánh răng côn - minh lập trương chình tính trên Exel từ đều đến cuối) Và minh gặp Thầy TS.Nguyễn Tấn Tiến thầy cũng yêu cầu vẽ nháp bằng tay trươc.
Hôm nay mình Up lên vài hình ảnh về 1 hộp giảm tốc 2 cấp (trục vít bánh vít- mình vễ hộ thằng bạn) mọi người tham khảo nhé.

http://hvacr.vn/diendan_old_attached/files/DAMH_3D.rar

Xin chào anh hùng!
Anh em mình gặp nhau rồi,em muốn hỏi anh một tí.Có phải mình đăng kí 3d là được không? vì có thể thấy này thầy kia mỗi thầy mỗi kiểu thì sao? Nếu như i cũng đăng kí 3d được thì có vẻ 3d an toàn hơn đấy nhỉ.Cảm ơn cá anh!hy vọng sẽ nhận được sự giúp đỡ của các anh.:lol:

Hộp giảm tốc Trục vít-bánh răng vẽ 3D đẹp chứ?Lúc trước làm đồ án cái này vẽ 2D cũng khá cực...

Mình khảng định là THẦY NÀO CŨNG CHO VẼ MÀ \"thông thường các thầy sẽ hỏi xem có ai đăng ký 3D không ngay hôm đầu tiên\"
Vẽ 3D thì chỉ là 1 cấp nên tính toấn nhẹ hơn nhiều (so với 2 cấp). Và vẽ 3D hai cấp cũng rễ hơn nhiều nữa (khi đăng ký 3D mọi người không phải vẽ hộp phức tạp như cái hình mình Up lên đây.
Các bnj xem 1 số hình ảnh và VIDEO về nó nầy (Máy cấu hình yếu qua nên nó \"dật dật\"...

Không kể tính toán chỉ vẽ và mô phỏng và chuyển sang 2D mình mát \"đầy 2 ngày\".
Vì vạy 2D còn nhanh hơn nhiều. Mọi người cố nên. Đừng sợ, sợ thì chẳng lmf được gì đâu. Và quan trong là thạt đam mê. Chúc mọi người thành công.

ủa vậy cho mình hỏi thế khi bảo vệ thì thiết kế 3D có phải bảo vệ khác gì so với vẽ 2D không?
có phải có laptop để biểu diễn lên cho thầy coi hay in ra bản A0?

Đâu phải mang Laptop cũng in bản vẽ được rồi, còn có laptop thì cngf tốt

hasnutma là đồng chí nào đó, lớp 04NL đúng không?? chẳng xưng tên anh em biết gì cả.

hasnutma là đồng chí nào đó, lớp 04NL đúng không?? chẳng xưng tên anh em biết gì cả.

Ah! Ngoài mình gọi tên môn đó là ĐAMH Chi tiết máy đó, thường phải thiết kế 6->7 loại hộp giảm tốc. Hic hic ngày xưa bảo vệ đồ án môn này cực khổ vô cùng:
- Tự nhiên anh cho cái đệm này vào đây làm gì
- hai cái bánh răng mà kẹp vào nhau thế này mà quay được à?
- Trục của anh thế nào mày nằm châng lâng chẳng gối đỡ thì nó rơi hay là quay?
- Dầu bôi trơn ngập tới đâu? À ra là anh thiết kế bôi trơn bằng sương mù...
Mai nhớ nốt rồi post lên để anh em tham khảo nha.
Muộn rồi ngủ thôi!!!!!!!!!!!!:eek:hmy: :eek:hmy: :eek:hmy:

ack chính hắn đấy!
mình làm cái đồ án này khá mệt vì tính toán chưa quen mà vẽ CAD cũng chưa tốt!
giờ có thêm vụ thiết kế 3D, :) đang muốn học thêm xem nó khác 2D nhiều không!

Đồng chí \"K43IHERE\" hỏi
- Cái đệm nào vậy??
- Ngoài cặp bánh răng ăn khớp với nhau đâu có cái nào mà \"kẹp vào nhau\" đâu??? cái bánh răng răng thẳng và cái bánh Vit cách nhau 8mm mà. Vậy chưa đủ sao, \"K43IHERE\" muốn mấy mm.
- Cái hình mà trục \"Trục của anh thế nào mà nằm châng lâng chẳng gối đỡ\" là ở hình mình bỏ bớt nắp và 1 số thứ cho mọi người dễ coi, \"K43IHERE\" phải xem cả các hình khác chứ.
- Phần dầu bôi trơn và còn một số chi tiết khác mình chư có thời gian để đưa hết nên, mình nói trước rồi mà, minh đang bận ôn thi. thi xong mình sẽ làm đến nơi đến chôn. Minh rất cảm ơn sự đóng góp ý kiến của mọi người. Nhưng mình thấy những lời góp ý của bạn chẳng \"nhã nhặn\" chút nào cả, mình cũng là người Bắc chính cống và cũng đã từng học ở Thủ Đô 3,5 năm trời, mính thấy ở đó đâu có thói quen nói như bạn đâu??? (mình trích câu của bạn nhé :\"Dầu bôi trơn ngập tới đâu? À ra là anh thiết kế bôi trơn bằng sương mù...\").
Minhg nghĩ : Để đất nước chúng ta ngày càng lón mạnh hơn thì chúng ta phải phấn đấu học tập là làm việc thật tốt, nhưng nếu 1 mình minh thì chưa đủ, chúng ta phải giúp đỡ nhau, người đi trước giúp người đi sau, người biết nhiều giúp người biết ít, người biết ít giúp người chưa biết..., nhưng giúp bằng lòng chân thành, tôn trong nhau không khinh miệt... Hãy dùng ngũng từ nhã nhăn để nói với nhau. Mình nói vậy có phải không các bạn và cả bạn \"K43IHERE\"??? Tất cả vì một VIỆT NAM VĂN MINH LỊCH SỰ VÀ HÒA BÌNH. CHUNG TA CÙNG TIẾN NHÉ.

Đồng chí \"K43IHERE\" có lòng thì viết thêm 1 bài về vấn đề này để giúp đỡ các em đi sau đi. Đồng chí làm những 7 cái thì đưong nhiên thành thạo hơn anh em trong này nhiều rồi (trong này có 1 cái thôi). Các em khóa sau đang rất mong đợi những bài viết hướng dẫn thiết kế đó. Mọi người cố găng nhé.

Không biết có ai đó đã biết mật khẩu của Hùng và dùng luôn tài khoản của Hùng để đăng nhập. Dù là ai thì cũng không nên làm vậy hé (Hùng đưa ảnh lên các bạn xem nhé - Mình đăng nhập hoài mới được - trong khi chưa đăng nhâp thì vẫn có "daongochungbk" online. Không nên chơi xấu như vậy nhé. Trong ảnh mình đang là Kháchhttp://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_01/ff.bmp
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_01/untitled.bmp

Back
Bên trên