Thắc mắc về Hệ thống HRV mong các bác chỉ giáo.

trungmsc

Thành Viên [LV 0]
Chào các sư huynh.

Em mới tập tành tìm hiểu thiết kế hệ thống DHKK, đang lấn cấn về cách tính để chọn thiết bị HRV khi phối hợp với VRV, mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo.

Em down được 1 catalogue HRV Daikin, trong đó thấy 3 loại cơ bản HRV gồm : VAM-FA chi trao đổi nhiệt, VKM-G trao đổi nhiệt và xử lý kk sơ bộ, VKM-GM trao đổi nhiệt, xử lý không khí và độ ẩm.

VAM-FA thì model có lưu lượng lớn nhất 1500m3/h tương đương khoảng gần 500l/s

VKM-G và VKM-GM model có lưu lượng lớn nhất chỉ 800m3/h.

Em đang thiết kế một công trình mẫu là một toà nhà 7 tầng, mỗi tầng 14 phòng nghỉ, mỗi phòng trung bình cỡ 23m2, hệ thống lạnh sử dụng hệ VRV, dùng phần mềm Trace 700 nhập dữ liệu vào, kết quả xuất ra về lưu lượng không khí cần thiết để làm lạnh và cấp khí tươi cho mỗi phòng bình quân như sau: Không khí cung cấp 340l/s, khí tươi cung cấp 14l/s.

Em dùng HRV để thu hồi nhiệt giảm tải cho hệ VRV, tuy nhiên còn lấn cấn chỗ này: HRV có 4 đường là: khí cấp vào phòng Supply air, kk hồi từ phòng vào HRV Rerurn air, Khí thải ra ngoài trời Exhaust airvà ngõ khí trời cấp vào HRV Outdoor air để trộn với kk hồi trước khi cấp lai vào phòng.

Vậy thông số lưu lượng nhà sản xuất đưa ra cho mỗi model là thông số nào trong 2 thông số Outdoor air và Supply air, theo em nghĩ thì đó là Supply air, tuy nhiên em có thắc mắc điểm này là Supply air có được tính là khí tươi không, có nghĩa là khí tươi tính cho thong gió là Supply air hay Outdoor air.

Ở đây công trình điều hoà dân dụng không khắc khe về nhiệt độ dộ ẩm nên em chọn dùng VAM-FA để thu hồi nhiệt.

Nếu Supply được tính là khí tươi thì như vậy cứ 1 VAM-FA phục vụ cho : =500l/s : 14l/s/phòng = khoảng 35 phòng có nghĩa phục vụ cho 2,5 tầng. Ngược lai nếu được tính như không khí cung cấp bình thường thì mỗi tầng cần: 340l/s x 14phòng : 500l/s = 9.5 chọn 10 cái. Thế thì công trình cần rất nhiều VAM-FA

Trong khi em có tham khảo 2 bản vẽ các công trình có diện tích sàn tương đương thì thấy cả hai dùng chỉ 4 VAM cho mỗi tầng.

Mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo giúp em cách tính và chọn HRV trong phối hợp với VRV. Xin cảm ơn các bác đã đọc và bỏ chút time giải đáp.

Hình ảnh hệ thống VRV kết hợp HRV như trên.

Bạn cần phân biệt giữ lượng không khí cần cấp vào phòng để đạt được trạng thái nhiệt ẩm mong muốn và lượng không khí thông gió (khí tươi).

Trong trường hợp này, HRV phục vụ việc cấp khí tươi vào và lấy gió thải ra bên ngoài và cho chúng trao đổi nhiệt ẩm với nhau.
Do đó bạn sẽ sử dụng lưu lượng thông gió 14 l/s.phòng để chọn HRV.

Cần lưu ý về nhóm số phòng HRV phục vụ cùng chức năng và cột áp của quạt trong HRV phải đủ để cấp tới các phòng.
Catalogue của hãng cũng giới thiệu khá đầy đủ.

View attachment 11247
Hình ảnh hệ thống VRV kết hợp HRV như trên.

Bạn cần phân biệt giữ lượng không khí cần cấp vào phòng để đạt được trạng thái nhiệt ẩm mong muốn và lượng không khí thông gió (khí tươi).

Trong trường hợp này, HRV phục vụ việc cấp khí tươi vào và lấy gió thải ra bên ngoài và cho chúng trao đổi nhiệt ẩm với nhau.
Do đó bạn sẽ sử dụng lưu lượng thông gió 14 l/s.phòng để chọn HRV.

Cần lưu ý về nhóm số phòng HRV phục vụ cùng chức năng và cột áp của quạt trong HRV phải đủ để cấp tới các phòng.
Catalogue của hãng cũng giới thiệu khá đầy đủ.

Đúng điều mình thắc mắc chính là điểm này, vì khi dùng dùng return air dưa trở lai cho dàn lạnh để làm lạnh thì vấn đề return air đi qua hrv đã được loại bỏ khí độc thải chủ yếu là CO2 hay chưa hay chỉ đơn giản là hòa trộn với Outdoor air và cấp ngược trở lại, nếu như chưa được loại bỏ khí độc thế thì khí cấp ngược trở lại có được tính là khí tươi hay không, vì theo mình hiểu thì để thu hồi nhiệt thường tỉ lệ hòa trộn return air khoang 80-90%, khí tươi outdoor air khoang 10-20%, thế thì lấy lưu lượng của VAM 500l/s: 14l/s có đúng hay ko. Mong các anh em chỉ giáo.

Back
Bên trên