Sao không ai bàn về BMS cho HVAC vậy, một xu hướng mới.

Giờ thì cho tôi xin góp ý chút theo kiến thức của tôi.
1. Vấn đề BMS có nên không sử dụng không thì đó là quyết định của Chủ đầu tư.
2. Giá trị của BMS là rất to lớn và sẽ là xu thế, nên bác nào nói BMS vứt xọt rác thì coi lại kiến thức và sự hiểu biết của mình nhé.
3. BMS hiện giờ đã có rất nhiều hãng cung cấp, nên việc thiết kế dự án có BMS có thể nhờ hãng cung cấp sản phẩm hỗ trợ. hoặc những công ty chuyên ME đã từng làm nhiều về BMS, họ sẽ thiết kế cho các bạn toàn bộ hệ thống để có thể vận hành tốt nhất. ( chưa chắc đã ổn định hoặc đúng vì nó có rất nhiều giải pháp để thực hiện được)
4. Để tìm hiểu về BMS thì như chủ thớt đưa ra lúc đầu là rất ok. Các bạn phải bắt đầu từ 1 hãng thôi vì như đã nói ở trên có rất nhiều phương án để thực thi một vấn đề. mỗi hãng sẽ có công nghệ và giải pháp khác nhau.
Từ sơ đồ tổng quan của một hệ BMS, các bạn sẽ biết được các kiến thức cần như: chuẩn kết nối của các thiết bị với nhau, cách thức của 1 món ( cơ cấu chấp hành) hoạt động, từ đó suy ra lại nguyên lý của nó. khi bạn có nguyên lý của nó thì bạn sẽ hiểu được vấn đề đang khúc mắc của bạn nằm chỗ nào để tìm tài liệu giải quyết.
5. Về vấn đề điều khiển quạt hoặc van, các bạn nói sâu về vấn đề sử dụng cái gì, nhưng các bạn lại chưa đưa ra giải pháp và mục đích cụ thể là gì. Nhắc lại lần nữa là trong BMS có rất nhiều phương án. Nên cái vấn đề ở chỗ các bạn cần đưa ra bài toán cụ thể. nếu không thì sẽ dẫn đến việc bất đồng quan điểm.
6. Nếu nói đến việc điều khiển lưu lượng, thì không nên điều khiển theo kiểu on/off, mà nên sử dụng những thiết bị có khả năng điều khiển tuyến tính, như vậy thì việc điều khiển sẽ không vướn vào vòng lẩn quẩn.
7. Khi nhắc đến BMS thì nó cũng như việc điều khiển tự động hóa, mà điều khiển tự động hóa thì các bạn nên nhớ đến việc phản hồi dữ liệu, để điều khiển thì bạn không thể chỉ nhận được tình trạng thiết bị có chạy hay không chạy, mà còn rất nhiều các điều kiện khác để tiến hành việc điều khiển. Có một vài bạn nói đến sensor, vâng nó đó. Nếu không có nó thì điều khiển chỉ bằng hi vọng.
8. Ở cấp độ BMS đúng nghĩa thì giải thuật điều khiển PID gần như cho về vườn. Nói vậy thôi, nhưng ở những cơ cấu chấp hành không giải thuật cao, những cơ cấu với tải cố định thì PID lại được chọn vì dễ làm và rẽ.Còn những thiết bị điều khiển on/off thì mặc nhiên không dùng PID.Nhưng vấn đề giải thuật điều khiển thì có hãng sản xuất lo rồi. Trừ những bạn đam mê chế tạo hoặc tự thiết kế. Với những bạn này thì mình khuyên nên tìm hiểu thêm về giải thuật Fuzzy Logic.
9.Những bạn làm về BMS nên đọc tài liệu của hãng, tài liệu là để người sử dụng làm ( dĩ nhiên là cần kiến thức chuyên ngành) nên các bạn sẽ thấy được chỗ nào mình không hiểu. Nếu không hiểu alo cho hãng, họ sẽ cho bạn thêm tài liệu hoặc giải thích cho bạn.
10. Có gì khúc mắc hoặc hay ho thì lên diễn đàn chia sẽ cho ae.
Cuối cùng là chủ thớt cho ra bài toán cụ thể lại đi, để ae cũng nhau chia sẽ thật sự.
Mong nhận được sự đóng góp của các bạn.

Giờ thì cho tôi xin góp ý chút theo kiến thức của tôi.
1. Vấn đề BMS có nên không sử dụng không thì đó là quyết định của Chủ đầu tư.
2. Giá trị của BMS là rất to lớn và sẽ là xu thế, nên bác nào nói BMS vứt xọt rác thì coi lại kiến thức và sự hiểu biết của mình nhé.
3. BMS hiện giờ đã có rất nhiều hãng cung cấp, nên việc thiết kế dự án có BMS có thể nhờ hãng cung cấp sản phẩm hỗ trợ. hoặc những công ty chuyên ME đã từng làm nhiều về BMS, họ sẽ thiết kế cho các bạn toàn bộ hệ thống để có thể vận hành tốt nhất. ( chưa chắc đã ổn định hoặc đúng vì nó có rất nhiều giải pháp để thực hiện được)
4. Để tìm hiểu về BMS thì như chủ thớt đưa ra lúc đầu là rất ok. Các bạn phải bắt đầu từ 1 hãng thôi vì như đã nói ở trên có rất nhiều phương án để thực thi một vấn đề. mỗi hãng sẽ có công nghệ và giải pháp khác nhau.
Từ sơ đồ tổng quan của một hệ BMS, các bạn sẽ biết được các kiến thức cần như: chuẩn kết nối của các thiết bị với nhau, cách thức của 1 món ( cơ cấu chấp hành) hoạt động, từ đó suy ra lại nguyên lý của nó. khi bạn có nguyên lý của nó thì bạn sẽ hiểu được vấn đề đang khúc mắc của bạn nằm chỗ nào để tìm tài liệu giải quyết.
5. Về vấn đề điều khiển quạt hoặc van, các bạn nói sâu về vấn đề sử dụng cái gì, nhưng các bạn lại chưa đưa ra giải pháp và mục đích cụ thể là gì. Nhắc lại lần nữa là trong BMS có rất nhiều phương án. Nên cái vấn đề ở chỗ các bạn cần đưa ra bài toán cụ thể. nếu không thì sẽ dẫn đến việc bất đồng quan điểm.
6. Nếu nói đến việc điều khiển lưu lượng, thì không nên điều khiển theo kiểu on/off, mà nên sử dụng những thiết bị có khả năng điều khiển tuyến tính, như vậy thì việc điều khiển sẽ không vướn vào vòng lẩn quẩn.
7. Khi nhắc đến BMS thì nó cũng như việc điều khiển tự động hóa, mà điều khiển tự động hóa thì các bạn nên nhớ đến việc phản hồi dữ liệu, để điều khiển thì bạn không thể chỉ nhận được tình trạng thiết bị có chạy hay không chạy, mà còn rất nhiều các điều kiện khác để tiến hành việc điều khiển. Có một vài bạn nói đến sensor, vâng nó đó. Nếu không có nó thì điều khiển chỉ bằng hi vọng.
8. Ở cấp độ BMS đúng nghĩa thì giải thuật điều khiển PID gần như cho về vườn. Nói vậy thôi, nhưng ở những cơ cấu chấp hành không giải thuật cao, những cơ cấu với tải cố định thì PID lại được chọn vì dễ làm và rẽ.Còn những thiết bị điều khiển on/off thì mặc nhiên không dùng PID.Nhưng vấn đề giải thuật điều khiển thì có hãng sản xuất lo rồi. Trừ những bạn đam mê chế tạo hoặc tự thiết kế. Với những bạn này thì mình khuyên nên tìm hiểu thêm về giải thuật Fuzzy Logic.
9.Những bạn làm về BMS nên đọc tài liệu của hãng, tài liệu là để người sử dụng làm ( dĩ nhiên là cần kiến thức chuyên ngành) nên các bạn sẽ thấy được chỗ nào mình không hiểu. Nếu không hiểu alo cho hãng, họ sẽ cho bạn thêm tài liệu hoặc giải thích cho bạn.
10. Có gì khúc mắc hoặc hay ho thì lên diễn đàn chia sẽ cho ae.
Cuối cùng là chủ thớt cho ra bài toán cụ thể lại đi, để ae cũng nhau chia sẽ thật sự.
Mong nhận được sự đóng góp của các bạn.
ý kiến bạn đề cao BMS có phần đúng và có phần không. Thực ra, bản thân cái tên ngay từ đầu đã là rất tham vọng, nhưng thực chất khi công nghệ càng phát triển thì BMS lại dậm chân tại chỗ.
Trong mấy ý kiến của bạn, mình thấy bạn hiểu về BMS ở mức tưởng tượng nhiều hơn là thực tế BMS là thế nào. Nhân việc nhận xét này, tôi cũng xin nói về BMS và nhiệm vụ của nó trong một building bất kỳ!
- Nhiệm vụ của BMS là làm cái gì?
Hiện tại, BMS chỉ mới điều khiển hệ lạnh. Phần quan sát hay giám sát không bàn tới !
Các nhiệm vụ giám sát hệ cung cấp điện BMS có làm được không? Trả lời hiện nay là không và tương lai cũng không. Lý do của việc này khá đơn giản là BMS thực chất là phần mềm có tác vụ riêng. Khi mở rộng tác vụ thì phần mềm sẽ không hoạt động tốt, độ an ninh lúc đó cũng chẳng còn. Tương lai của điều khiển là phân mỗi tác vụ thành nhiều hệ thống và quản lý mỗi tác vụ là một server riêng để tăng độ tin cậy. Vì thế, bản thân chữ BMS sẽ thu mình lại và theo tôi thì dùng nó như một BAS của hãng Trane là ổn nhất.
- Hệ thống tòa nhà cần những gì?
Tòa nhà chuẩn cần rất nhiều hệ thống và gần như phải có server riêng. Ví dụ IP CCTV và Access Control là hai hệ thống quan hệ rất mật thiết với nhau và chúng sẽ liên lạc với nhau qua lớp Server và cũng có thể liên kết qua mức nối tiếp điểm (mức liên kết thấp). Tuy nhiên, về định hình, chúng phải là hai hệ thống riêng. Nền hoạt động của các hệ thống trong tòa nhà hiển nhiên phải là nền VLAN với các hệ thống khác nhau được định địa chỉ phân lớp VLAN chuẩn. Các hệ thống có thể liệt kê độc lập như sau:
+ EMS: quản lý điện năng.
+ BMS: Quản lý hệ HVAC điều hòa không khí.
+ IP CCTV: hệ Camera theo dõi nền IP.
+ Access Control: Quản lý vào ra trong tòa nhà.
+ Lighting Control: điều khiển hệ thống chiếu sáng.
+ Hệ thống FA
và còn nhiều hệ thống khác nếu chủ đầu tư thích có thể đầu tư thêm.
- Vấn đề hiểu về PID?
Bạn hiểu hoàn toàn sai về BMS và về PID. BMS là hệ thống điều khiển còn PID là thuật toán điều khiển. BMS nếu hiểu đúng nghĩa là phần mềm và trong phần mềm đó có nhiều khối chương trình (Block), chương trình (Programs), chương trình con (Sub-program), hàm điều khiển (Function),... Thuật toán PID nếu đúng theo định nghĩa chỉ là một Function rất nhỏ thôi. BMS loại bỏ PID có lẽ là không. Fuzzy Logic thực chất cũng chỉ mức Sub-Program cao hơn Function. Fuzzy Logic hiện chỉnh nhiều mức PID để tạo ra điều khiển tốt hơn, gần với thực tế hơn. Tất nhiên nếu dùng Fuzzy Logic nhiều thì giá thành cao và hệ thống cũng rối hơn nặng nề hơn rất nhiều. Một phần mềm phình to đến mức nào đó sẽ phải phân chia nhỏ để đảm bảo tính hiệu dụng của nó.

Mình rất hiểu là bạn làm nhiều về BMS và rất muốn đem cái hiểu để cho mọi người biết. Tuy nhiên, giá thành BMS quá cao nên các hệ BMS ở Việt Nam khi hình thành đã không đáp ứng nhiều lắm trong công việc như kỳ vọng. Những cắt bỏ do không đủ kinh phí làm nhiều hệ BMS không còn tính linh hoạt như vốn có của nó. Còn bản thân BMS có nên tồn tại trong tòa nhà nếu có hệ thống nhiều Chiller, nhiều AHU và FCU? Trả lời, không có BMS vẫn có thể điều khiển hệ thống Chiller bình thường bằng phương pháp tự động tương đối nhưng tất nhiên không linh hoạt bằng. Do đó có đầu tư BMS hay không là do suy nghĩ của chủ đầu tư như bạn nói là đúng!

cảm ơn bạn nguyenledung đã chia sẽ. Những bài viết như bạn rất cần thiết. Nhưng có những điểm tôi không đồng tình với bạn.
1. Nhiệm vụ của BMS là làm cái gì?
Tôi không đồng tình với vấn đề BMS chỉ điều khiển phần lạnh còn các phần khác phải chạy riêng biệt. BMS hiện tại có thể điều khiển toàn bộ hệ ME trong tòa nhà bạn nhé. Với phần mềm hiện tại của những hãng lớn như Honeywell hay Schneider đều có thể kết hợp với các thiết bị của hệ thống điện, thiết bị cấp thoát nước, HVAC, FA và CCTV, thang máy. Tất cả luôn bạn nhé. Nên không phải là BMS không có thiết bị để làm mà vì vài lý do như kinh phí nên CĐT thường tiết kiệm khoảng đó, chỉ chọn điều khiển phần điện, HVAC, FA là chủ yếu thôi. Nguyên nhân không chọn phần cấp thoát nước là quá rõ ràng, còn phần CCTV là do nó đã phát triển quá nhanh và các ứng dụng hiện tại của CCVT có thể thay thế tốt ( thậm chí tốt hơn) ứng dụng trong BMS.
Bạn nói tôi là tưởng tượng trong khi bạn chỉ biết BMS chỉ làm HVAC.
Vấn đề về sự phát triển của BMS, bạn chỉ cần nhìn số lượng tòa nhà tại VN sử dụng BMS cách đây 5 năm và bây giờ thì bạn sẽ biết nó có phát triển không? Chưa hết, BMS không chỉ dừng lại ở toàn nhà, nó còn ứng dụng rất rộng rãi trong các nhà máy nữa nhé. Nếu nó không phát triển thì hỏi có bao nhiu kỹ sư ở diễn đàn này đã làm BMS, nếu đã làm chứng tỏ nó đang sống và phát triển nhé.
Nói về giá thành thì không bàn, tôi đã nói phía trên, chủ đầu tư quyết định.
2. Về hệ thống
vì BSM có tất cả các thiết bị cần thiết, nên không cần xây dựng nhiều hệ thống quản lý bạn nhé. Có thiết bị trực tiếp để điều khiển và quản lý. Ví dụ như camera:
- với BMS thì hầu như 99% phải sử dụng camera IP, nên khi sử dụng camera IP, bạn chỉ cần cho nó kết nối hệ thống mạng nội bộ. Vấn đề còn lại và chuẩn kết nối. Chẳng hạn 1 con camera IP sử dụng chuẩn onVip thì phần mềm BMS cũng có thể kết nối theo chuẩn onVip bạn nhé.
- Accesscontrol cũng tương tự tất cả đều có thiết bị để kết nối trực tiếp tới bộ phận quản lý.
Và vần đề chính là bạn đang tách BMS và các thiết bị của mãng ME ra riêng. Đó là một sai lầm lớn đó bạn. Các thiết bị trong mãng ME khi được thiết có BMS điều được tính toán lại để phù hợp với khả năng điều khiển của BMS. Chứ không phải bạn làm ME xong bắt ông BMS vô làm là không thể nhé.
3.Vấn đề về PID
Bạn rành nên cho mình hỏi thăm để bổ xung kiến thức:
PID dùng để làm gì?
BMS có điều khiển các thiết bị có PID không?
Khi điều khiển chiller&AHU bạn sài PID hay cái gì khác? Và khi cần sự thay đổi lớn về sức cung cấp cho hệ chiller&AHU PID chạy tốt hay không?
4. Nếu không có BMS thì hệ HVAC vẫn hoạt động
nếu bạn đọc từ đầu thì bạn sẽ thấy mọi người đã tranh cãi về việc có hay không nên có BMS, và cũng đã có người trả lời rồi.
Nó giống như việc tại sao bạn phải xây nhà ? Lợi ích của việc xây nhà là gì? nếu suy nghĩ theo phương diện chỗ để ăn ngủ thì kiếm cái hang chui vô cho lẹ.

Bạn trả lời rất cụ thể và rõ ràng, nên tôi nghĩ là bạn cũng là người đã va chạm nhiều, hi vọng tôi có thể gặp giao lưu với bạn.
Trân Trọng!

cảm ơn bạn nguyenledung đã chia sẽ. Những bài viết như bạn rất cần thiết. Nhưng có những điểm tôi không đồng tình với bạn.
1. Nhiệm vụ của BMS là làm cái gì?
Tôi không đồng tình với vấn đề BMS chỉ điều khiển phần lạnh còn các phần khác phải chạy riêng biệt. BMS hiện tại có thể điều khiển toàn bộ hệ ME trong tòa nhà bạn nhé. Với phần mềm hiện tại của những hãng lớn như Honeywell hay Schneider đều có thể kết hợp với các thiết bị của hệ thống điện, thiết bị cấp thoát nước, HVAC, FA và CCTV, thang máy. Tất cả luôn bạn nhé. Nên không phải là BMS không có thiết bị để làm mà vì vài lý do như kinh phí nên CĐT thường tiết kiệm khoảng đó, chỉ chọn điều khiển phần điện, HVAC, FA là chủ yếu thôi. Nguyên nhân không chọn phần cấp thoát nước là quá rõ ràng, còn phần CCTV là do nó đã phát triển quá nhanh và các ứng dụng hiện tại của CCVT có thể thay thế tốt ( thậm chí tốt hơn) ứng dụng trong BMS.
Bạn nói tôi là tưởng tượng trong khi bạn chỉ biết BMS chỉ làm HVAC.
Vấn đề về sự phát triển của BMS, bạn chỉ cần nhìn số lượng tòa nhà tại VN sử dụng BMS cách đây 5 năm và bây giờ thì bạn sẽ biết nó có phát triển không? Chưa hết, BMS không chỉ dừng lại ở toàn nhà, nó còn ứng dụng rất rộng rãi trong các nhà máy nữa nhé. Nếu nó không phát triển thì hỏi có bao nhiu kỹ sư ở diễn đàn này đã làm BMS, nếu đã làm chứng tỏ nó đang sống và phát triển nhé.
Nói về giá thành thì không bàn, tôi đã nói phía trên, chủ đầu tư quyết định.
2. Về hệ thống
vì BSM có tất cả các thiết bị cần thiết, nên không cần xây dựng nhiều hệ thống quản lý bạn nhé. Có thiết bị trực tiếp để điều khiển và quản lý. Ví dụ như camera:
- với BMS thì hầu như 99% phải sử dụng camera IP, nên khi sử dụng camera IP, bạn chỉ cần cho nó kết nối hệ thống mạng nội bộ. Vấn đề còn lại và chuẩn kết nối. Chẳng hạn 1 con camera IP sử dụng chuẩn onVip thì phần mềm BMS cũng có thể kết nối theo chuẩn onVip bạn nhé.
- Accesscontrol cũng tương tự tất cả đều có thiết bị để kết nối trực tiếp tới bộ phận quản lý.
Và vần đề chính là bạn đang tách BMS và các thiết bị của mãng ME ra riêng. Đó là một sai lầm lớn đó bạn. Các thiết bị trong mãng ME khi được thiết có BMS điều được tính toán lại để phù hợp với khả năng điều khiển của BMS. Chứ không phải bạn làm ME xong bắt ông BMS vô làm là không thể nhé.
3.Vấn đề về PID
Bạn rành nên cho mình hỏi thăm để bổ xung kiến thức:
PID dùng để làm gì?
BMS có điều khiển các thiết bị có PID không?
Khi điều khiển chiller&AHU bạn sài PID hay cái gì khác? Và khi cần sự thay đổi lớn về sức cung cấp cho hệ chiller&AHU PID chạy tốt hay không?
4. Nếu không có BMS thì hệ HVAC vẫn hoạt động
nếu bạn đọc từ đầu thì bạn sẽ thấy mọi người đã tranh cãi về việc có hay không nên có BMS, và cũng đã có người trả lời rồi.
Nó giống như việc tại sao bạn phải xây nhà ? Lợi ích của việc xây nhà là gì? nếu suy nghĩ theo phương diện chỗ để ăn ngủ thì kiếm cái hang chui vô cho lẹ.

Bạn trả lời rất cụ thể và rõ ràng, nên tôi nghĩ là bạn cũng là người đã va chạm nhiều, hi vọng tôi có thể gặp giao lưu với bạn.
Trân Trọng!
Như mình nói rất nhiều, các hãng lớn có BMS đều có chia sẻ thông tin với các hệ khác và điều đó làm nhầm tưởng là BMS quản lý hầu hết! Thực ra, nếu trả đúng nghĩa cho BMS thì BMS sẽ là một hệ gồm nhiều thứ như BAS, EMS, IP CCTV,... Khi đó, BMS là một hệ quản lý dữ liệu khổng lồ nên bắt buộc phải chia sẻ nhau trên nền VLAN ở mức quản lý. Tuy nhiên, tốc độ xử lý sẽ giảm theo độ phình của BMS nên rõ ràng sẽ có các mức chia sẻ thấp hơn. Bạn có thể nói BMS điều khiển thang máy, dù thực chất thì BMS chẳng điều khiển thang máy. BMS chỉ yêu cầu dữ liệu từ điều khiển thang máy. Bạn có thể thấy BMS truy xuất vào IP Camera vì BMS yêu cầu hình ảnh từ IP CCTV qua mạng VLAN. Điều này thực ra không khó.
Như thế hệ BMS như bạn nói, đó là tập hợp rất nhiều hệ quản lý khác nhau và nó là phần mềm quàn lý trên nền VLAN chứ không đơn thuần là BMS theo định nghĩa lâu nay. Thực tế, một số phần mềm BMS dù có phát triển rất nhiều, công việc chính của nó vẫn chỉ là điều khiển HVAC. Còn các phần khác, thực chất là cái lõi riêng và chỉ mang tính trao đổi hay chia sẻ mà thôi!
Còn về PID, như mình nói bạn nên hiểu nó là thuật toán điều khiển nhiệt độ. Ban đầu nó là P (Pulse) tức là xung! Hình tượng của nó chính là On/Off motorized valve. Tất nhiên P không tiết kiệm năng lượng hiệu quả nên phải hiệu chỉnh thêm I (Integral) hay tích phân thành PI. Hình tượng điều khiển PI bạn sẽ thấy nó giống như chuỗi xung tam giác liên tiếp nhau. Hiệu quả nhiệt không cao nên phải có hiệu chỉnh D (Differential) hay vi phân thành PID. Nếu bạn chú ý các Modulating Motorized Valve hiện tại đều là điều chỉnh theo PID thì bạn sẽ không phát biểu như thế. Hình thức khiển PID có thể thấy là Valve nước sẽ mở xung quanh một mức cố định. Quá trình mở thêm sẽ do hàm I phụ trách và quá trình đóng nhỏ lại sẽ do hàm D phụ trách. Do vậy, nếu có mức Fuzzy Logic cho quá trình điều khiển nhiệt thì cũng chỉ là bổ sung thêm của PID mà thôi. PID tuyệt chủng tôi nghĩ bạn chưa hiểu rõ về nó mà thôi!

xin lỗi chủ thớt vì đã chuyển đề tranh luận của bạn sang sự tranh luận về BMS. Nhưng đây là tiền đề , là thuyết minh kỹ thuật để bắt đầu nghĩ tới việc phải thiết kế, phải tính toán sử dụng thiết bị cho hệ thống.
chào anh nguyenledung,
Tôi thấy anh quá thiên về lý thuyết.
1. BMS là hệ gì và hoạt động như thế nào tôi không muốn bàn, vì nó là kiến thức căn bản cho 1 người làm BMS, và hầu như những người tham gia vào đây ít nhiều đã biết.
2. Tốc độ xử lý giảm theo độ phình của hệ BMS thì tôi càng không đồng tình, vì có bao giờ anh tính tới thời gian đáp ứng dữ liệu và băng thông dữ liệu cần thiết khi thi công hệ BMS chưa? Khi anh tính được thì chuyện này không bao giờ xảy ra nhé. Tương tự như anh tính trong hệ thống mạng nội bộ trong 1 công ty lớn.
3. Việc BMS điều khiển thang máy mà anh nói nó chỉ yếu cầu dữ liệu mà không điều khiển thì rõ ràng anh chưa làm ct nào có BMS điều khiển thang máy. Có những ct mà thang máy không có nút nhấn nào hết. Có những thang máy chuyên dụng mà khi anh bước vào, hệ thống sẽ tự động chuyển anh lên đúng tầng mà anh được phép vào. Vậy tôi hỏi anh, cái gì làm việc này. ví dụ: những kho chuyên dụng và cần độ bảo mật cao. Nếu có sự cố không đúng về an ninh. Người trực được phép điều khiển để thang máy di chuyển theo ý muốn. Hoặc kho chuyển hàng của những tập đoàn lớn. không có 1 công nhân nào trong kho. hệ thống kho hoàn toàn tự động từ việc bóc xếp hàng hóa đến khi đưa ra sảnh vận chuyển. Có BMS không anh?
5. tôi đồng tình với anh về việc can thiệp vào hệ thống IPcam là không khó nên BMS can thiệp vào việc điều khiển IPcam là hoàn toàn thực hiện được.
6. Việc BMS phần lớn chỉ điều khiển HVAC thì do anh chưa đụng đến các hệ khác thôi.
7. PID
Giữa tôi và anh đang có sự không thống nhất về vấn đề. Tôi nói "Ở cấp độ BMS đúng nghĩa thì giải thuật điều khiển PID gần như cho về vườn. Nói vậy thôi, nhưng ở những cơ cấu chấp hành không giải thuật cao, những cơ cấu với tải cố định thì PID lại được chọn vì dễ làm và rẽ.Còn những thiết bị điều khiển on/off thì mặc nhiên không dùng PID"
Tôi không phủ định sự tồn tại của PID. Vấn đề đó nói lên PID không có lợi hoặc không cho hiệu quả cao khi đã sử dụng toàn bộ BMS.
Vấn đề ở chỗ chủ đầu tư còn chọn vì lý do giá rẻ ( tôi cũng đã xác nhận điều này)
Fuzzy logic giờ đã phát triển rất mạnh nên bộ điều khiển của nó cũng không còn quá mắc, nên khi anh đã sử dụng phần lớn BMS thì giá thành chênh lệch này không đáng để quan tâm nữa. Ví dụ: máy giặt giờ cũng có Fuzzylogic, mà giá thành có tăng lên không?
Còn việc anh nói Fuzzylogic chỉ để bổ xung cho PID thì tôi càng không chấp nhận. Giữa PID và Fuzzylogic có những ranh giới rất khó phân biệt. Như câu hỏi tôi đặt ra ở trên"Khi điều khiển chiller&AHU bạn sài PID hay cái gì khác? Và khi cần sự thay đổi lớn về sức cung cấp cho hệ chiller&AHU PID chạy tốt hay không?" tôi bổ sung thêm là khi cần sự thay đổi nhỏ, ví dụ khi độ cung cấp khí vừa tụt xuống đến mức thiếu. ( vừa mới thiếu thôi nhé) hệ PID đã ngay tức khắc mở động cơ chạy nhưng chạy theo công suất nào? Khi vừa mới đạt thì lại tắt. Vậy hệ thống của anh sẽ tắt và khởi động liên tục. Chưa nói đến vần đề thời gian đáp ứng được lượng khí hoặc hơi lạnh hoặc khoảng cách anh dùng cảm biến để phản hồi thông tin. Cuối cùng người sử dụng sẽ cảm thấy ra sao? Nóng lạnh liên tục?
Tôi trả lời luôn nhé. anh có thể sử dụng PID nhưng chạy không tốt.
Nhưng khi anh dùng Fuzzylogic thì sẽ khắc phục hoàn toàn việc này. Vì nó có thể quản lý nhiều điều kiện. Nó nhận ra khả năng thiếu khí hoặc lạnh của một mục tiêu để điều một lượng vừa đủ và ổn định. Nhưng nếu lượng đó thiếu nhiều thì nó tăng công xuất lên. Lúc đó cơ cấu chấp hành lệnh là gì? PWM+ PID? Điều đó cho thấy PID không phải là giải thuật để điều khiển nữa. Mà PID sẽ bị điều khiển. Cuối cùng anh sẽ chọn giải thuật điều khiển nào? tối nhấn mạnh về giải thuật điều khiển, tôi không nói về cơ cấu chấp hành.
Nói tới đó đủ để nói về giải thuật thì PID bị cho về vườn chưa?
Thân chào.

xin lỗi chủ thớt vì đã chuyển đề tranh luận của bạn sang sự tranh luận về BMS. Nhưng đây là tiền đề , là thuyết minh kỹ thuật để bắt đầu nghĩ tới việc phải thiết kế, phải tính toán sử dụng thiết bị cho hệ thống.
chào anh nguyenledung,
Tôi thấy anh quá thiên về lý thuyết.
1. BMS là hệ gì và hoạt động như thế nào tôi không muốn bàn, vì nó là kiến thức căn bản cho 1 người làm BMS, và hầu như những người tham gia vào đây ít nhiều đã biết.
2. Tốc độ xử lý giảm theo độ phình của hệ BMS thì tôi càng không đồng tình, vì có bao giờ anh tính tới thời gian đáp ứng dữ liệu và băng thông dữ liệu cần thiết khi thi công hệ BMS chưa? Khi anh tính được thì chuyện này không bao giờ xảy ra nhé. Tương tự như anh tính trong hệ thống mạng nội bộ trong 1 công ty lớn.
3. Việc BMS điều khiển thang máy mà anh nói nó chỉ yếu cầu dữ liệu mà không điều khiển thì rõ ràng anh chưa làm ct nào có BMS điều khiển thang máy. Có những ct mà thang máy không có nút nhấn nào hết. Có những thang máy chuyên dụng mà khi anh bước vào, hệ thống sẽ tự động chuyển anh lên đúng tầng mà anh được phép vào. Vậy tôi hỏi anh, cái gì làm việc này. ví dụ: những kho chuyên dụng và cần độ bảo mật cao. Nếu có sự cố không đúng về an ninh. Người trực được phép điều khiển để thang máy di chuyển theo ý muốn. Hoặc kho chuyển hàng của những tập đoàn lớn. không có 1 công nhân nào trong kho. hệ thống kho hoàn toàn tự động từ việc bóc xếp hàng hóa đến khi đưa ra sảnh vận chuyển. Có BMS không anh?
5. tôi đồng tình với anh về việc can thiệp vào hệ thống IPcam là không khó nên BMS can thiệp vào việc điều khiển IPcam là hoàn toàn thực hiện được.
6. Việc BMS phần lớn chỉ điều khiển HVAC thì do anh chưa đụng đến các hệ khác thôi.
7. PID
Giữa tôi và anh đang có sự không thống nhất về vấn đề. Tôi nói "Ở cấp độ BMS đúng nghĩa thì giải thuật điều khiển PID gần như cho về vườn. Nói vậy thôi, nhưng ở những cơ cấu chấp hành không giải thuật cao, những cơ cấu với tải cố định thì PID lại được chọn vì dễ làm và rẽ.Còn những thiết bị điều khiển on/off thì mặc nhiên không dùng PID"
Tôi không phủ định sự tồn tại của PID. Vấn đề đó nói lên PID không có lợi hoặc không cho hiệu quả cao khi đã sử dụng toàn bộ BMS.
Vấn đề ở chỗ chủ đầu tư còn chọn vì lý do giá rẻ ( tôi cũng đã xác nhận điều này)
Fuzzy logic giờ đã phát triển rất mạnh nên bộ điều khiển của nó cũng không còn quá mắc, nên khi anh đã sử dụng phần lớn BMS thì giá thành chênh lệch này không đáng để quan tâm nữa. Ví dụ: máy giặt giờ cũng có Fuzzylogic, mà giá thành có tăng lên không?
Còn việc anh nói Fuzzylogic chỉ để bổ xung cho PID thì tôi càng không chấp nhận. Giữa PID và Fuzzylogic có những ranh giới rất khó phân biệt. Như câu hỏi tôi đặt ra ở trên"Khi điều khiển chiller&AHU bạn sài PID hay cái gì khác? Và khi cần sự thay đổi lớn về sức cung cấp cho hệ chiller&AHU PID chạy tốt hay không?" tôi bổ sung thêm là khi cần sự thay đổi nhỏ, ví dụ khi độ cung cấp khí vừa tụt xuống đến mức thiếu. ( vừa mới thiếu thôi nhé) hệ PID đã ngay tức khắc mở động cơ chạy nhưng chạy theo công suất nào? Khi vừa mới đạt thì lại tắt. Vậy hệ thống của anh sẽ tắt và khởi động liên tục. Chưa nói đến vần đề thời gian đáp ứng được lượng khí hoặc hơi lạnh hoặc khoảng cách anh dùng cảm biến để phản hồi thông tin. Cuối cùng người sử dụng sẽ cảm thấy ra sao? Nóng lạnh liên tục?
Tôi trả lời luôn nhé. anh có thể sử dụng PID nhưng chạy không tốt.
Nhưng khi anh dùng Fuzzylogic thì sẽ khắc phục hoàn toàn việc này. Vì nó có thể quản lý nhiều điều kiện. Nó nhận ra khả năng thiếu khí hoặc lạnh của một mục tiêu để điều một lượng vừa đủ và ổn định. Nhưng nếu lượng đó thiếu nhiều thì nó tăng công xuất lên. Lúc đó cơ cấu chấp hành lệnh là gì? PWM+ PID? Điều đó cho thấy PID không phải là giải thuật để điều khiển nữa. Mà PID sẽ bị điều khiển. Cuối cùng anh sẽ chọn giải thuật điều khiển nào? tối nhấn mạnh về giải thuật điều khiển, tôi không nói về cơ cấu chấp hành.
Nói tới đó đủ để nói về giải thuật thì PID bị cho về vườn chưa?
Thân chào.

PID là giải thuật kinh điển của dân tự động hóa, nhược điểm của PID là các tham số PID phải được tính toán và thử nghiệm để cho ra kết quả PID đạt điểm ổn định nhanh nhất.
Fuzzylogic hay "logic mờ" là giải thuật mà ở đó các thông số đầu ra sau vòng lặp được nạp trở lại như tham số đầu vào, khi đó điểm ổn định rất nhanh

Hai giải thuật này đều có hàm trong các Function của nhà cung cấp BMS.

Còn hệ thống BMS mà dùng PID để valve đóng mở liên tục dẫn đến nóng hay lạnh như bạn nói đó là do lỗi lập trình của kỷ sư chứ không phải nguyên nhân do hệ thống PID hay BMS, cũng chả có CĐT nào yêu cầu hay không yêu cầu sử dụng PID cả ?

BMS trên sao hỏa không phát triển chứ tại thị trường này vẫn có nhiều tòa nhà được xây dựng sử dụng BMS

tôi hoàn toàn đồng tình với hungthuong.nguyen.
Nên ngay từ đầu tôi muốn nói là BMS có rất nhiều hướng để giải quyết được bài toán của CĐT, cái quan trọng là mình chọn giải pháp nào. Tôi cũng nói về giá thành thiết bị hầu như không chênh lệch. Đó là lý do tôi không thích sử dụng PID, vì thế tôi mới nói cho PID về vườn. (tôi không phủ định nó, nhiều lúc vẫn phải cần nông dân mà)
Phần trên chẳng qua tôi muốn dẫn chứng cho nguyenledung thôi.

BMS KMC Controls-USA

Tham gia triển lãm chuyên ngành ĐIỀU HÒA KHÔNG KHÍ tại Hoa Kỳ 2017 của KMC Controls

KMC AHR 2017-0.png

KMC AHR 2017-2.png

KMC Commander, luôn hướng đến công nghệ mới trong lĩnh vực BMS dùng IOT Solution cho điện toán đám mây và điều khiển và giám sát BMS qua Smart Phone

KMC AHR 2017-3.png

Chỉnh sửa lần cuối:
Trả lời: Sao không ai bàn về BMS cho HVAC vậy, một xu hướng mới.

Tùy thuộc vào quy mô của công trình và hệ thống, tính kinh tế mà chọn đầu tư BMS hay là HVAC Control.

Bên siemens có dãy sản phẩm Room Control Device sử dụng cho các ứng dụng điều khiển riêng lẻ như: Điều Khiển Nhiệt độ, Độ ẩm, áp suất, lưu lượng,...

RWD 68 (xem hình bên) là một sản phẩm tiêu biểu :
2AI, 1DI, 2A0
Cấp áp 24 VAC
Có sẵn rất nhiều application built in.

Bạn nào cần datasheet vui lòng PM cho mình.
Người ta tiến lên tới sao hỏa mà Siemens còn thủ d*m với RWD68...ha hah ah

Một số ứng dụng của hệ thống điều khiển chiếu sáng này là:
- Điều khiển theo schedule
- Điều khiển theo nhóm hoặc pattern
- Kết hợp với các sensor báo cháy, khói, chuyển động,PA...

Cái này rất hay vì BMS bây giờ rất nhiều tòa nhà sử dụng để điều khiển và nắm bắt được lỗi hay hư hỏng của từng thiết bị

Bên Mình chuyên cung cấp và thi công tất cả các loại tủ điện,Điện nhẹ, hệ thống BMS quản lý tòa nhà, phòng sạch bệnh viện, hệ thống điều hòa không khí thông gió, hệ thống điều hòa giải nhiệt bằng nước chiller.....
Rất vui khi đc hợp tác cùng các bạn
Xin trân trọng cảm ơn
-
THANGLONG EQ CO.., LTD
Add: No 16 Group 17A lane 337/27/18 Dinh Cong Str, Dinh Cong Ward, Hoang Mai Dist, HaNoi City, Viet Nam.
Office: P514 CT12C, Golden Silk, Dai Kim Ward,Hoang Mai Dist, Ha Noi City, Viet Nam.
Tel: (04-2)2198293, Fax(04-2)2198293
Email: tuaninfothanglong@gmail.com
Hp: 01653328508

Bên Mình Chuyên cung cấp và lắp đặt hệ thống BMS điều khiển Chiller, AHU, FCU, Bơm, Chiếu Sáng, Cứu Hỏa.....
-
THANGLONG EQ CO.., LTD
Add: No 16 Group 17A lane 337/27/18 Dinh Cong Str, Dinh Cong Ward, Hoang Mai Dist, HaNoi City, Viet Nam.
Office: P514 CT12C, Golden Silk, Dai Kim Ward,Hoang Mai Dist, Ha Noi City, Viet Nam.
Tel: (04-2)2198293, Fax(04-2)2198293
Email: tuaninfothanglong@gmail.com
Hp: 01653328508

Hệ thống BMS Siemens – Siemens Việt Nam – DKA Việt Nam

CÔNG TY CP CÔNG NGHỆ TỰ ĐỘNG ĐĂNG KHOA (DKA)

Công ty CP Công Nghệ Tự Động Đăng Khoa (DKA) chuyên cung cấp và lắp đặt trọn gói hệ thống quản lý năng lượng, hệ thống BMS, Access Control, SCADA tự động trong công nghiệp và dân dụng...
DKA là đại lí chính thức của Siemens tại thị trường Việt Nam chuyên tư vấn, thiết kế và thi công các hạng mục thuộc lĩnh vực BMS.

Hệ thống BMS (Building Management System) là một hệ thống điều khiển và giám sát kỹ thuật. Hệ thống này mang tính tổng thể cao trong điều khiển và giám sát các hệ thống kỹ thuật của tòa nhà.

Hệ thống BMS Siemens thực hiện tốt nhất các nhiệm vụ điều khiển vận hành hệ thống, là môi trường thu nhận, quản lý toàn bộ các thông số kỹ thuật của thiết bị của các hệ thống kết nối tới. Thông qua trao đổi thông tin, BMS điều khiển vận hành các thiết bị chấp hành của từng hệ thống kỹ thuật khác nhau hoạt động theo yêu cầu của người quản lý, đảm bảo các yếu tố kỹ thuật cũng như các yếu tố an toàn, an ninh…

Một hệ thống BMS cơ bản có thể kết nối để điều khiển và giám sát các hệ thống của tòa nhà như:

- Hệ thống điều hòa, thông khí: FCU, AHU, PAU, Hệ thống quạt…

- Hệ thống Access Control.

- Hệ thống điều khiển chiếu sáng.

- Hệ thống đo đếm năng lượng: BTU Meter.

- Thang máy.

- Hệ thống điện.

- Hệ thống chữa cháy.

* Lợi ích của hệ thống BMS:

- Đơn gián hóa vận hành: các thủ tục, các chức năng có tính lặp đi lặp lại được chương trình hóa để vận hành tự động.

- Tiết kiệm năng lượng: Trong 1 building lạnh chiếm 60% năng lượng, chiếu sáng chiếm 20% năng lượng, Hệ thống BMS focus vào những phần này để giúp hệ thống vận hành 1 cách hiệu quả và tiết kiệm năng lượng.

- Giảm thời gian đào tạo cho nhân viên vận hành: Do có các chỉ dẫn trực tiếp trên màn hình cũng như giao diện trực quan của tòa nhà.

- Phản ứng nhanh đối với các đòi hỏi của khách hàng và các sự cố.

- Giảm chi phí năng lượng: quản lý tập trung việc điều khiển và quản lý năng lượng.

- Quản lý tốt hơn các thiết bị trong tòa nhà: nhờ vào hệ thống dữ liệu lưu trữ, chương trình bảo trì bảo dưỡng và hệ thống tự động báo cáo các cảnh báo.

- Linh hoạt trong việc lập trình theo nhu cầu, kích thước, tổ chức và các yêu cầu mở rộng.

- Cải tiến hệ thống vận hành bằng việc tích hợp hệ thống phần mềm và phần cứng của nhiều hệ thống con khác nhau như: báo cháy, an toàn, điều khiển truy nhập hay điều khiển chiếu sáng, hệ thống bơm và cung cấp nước sinh hoạt.

Các dự án điển hình:

- Sài Gòn Center;
- HAGL Myanmar Center;
- Pandora;
- Pullma Sài Gòn;
- Parkhyatt Sài Gòn;
- Vietinbank Đà Nẵng;
- Vietinbank Hồ Chí Minh;
- Bệnh viện Nhi Đồng TP. HCM;
- Bênh viện Bà Rịa;
- Bệnh viện Ung Bứu Đà Nẵng,...

Hãy liên hệ với chúng tôi để được tư vấn và hỗ trợ kỹ thuật!

Mr. Mạnh: 01638874889
[email protected]

Thiết bị điều khiển HVAC xuất xứ EU giá cạnh tranh
http://www.vectorcontrols.com/index.php/as-en/products/controls/tcx2/
Có đầy đủ từ controller đến sensor, có bộ controller chuyên cho AHU, FCU, quạt điều áp, quạt thông gió hầm theo CO . . . giá cực kỳ cạnh tranh.
Nhà phân phối độc quyền: www.dkatech.net
Các bạn cần hợp tác làm nhà phân phồi/ hợp tác theo dự án vui lòng liên hệ để được ưu đãi.

Back
Bên trên