Cần giúp Nhiệt Lạnh nên học Trường nào ?

dang412

Thành Viên [LV 0]
Dạ , Chào các Anh , các Chú trong Diễn Đàn Nhiệt Lạnh
Năm nay em(cháu) học lớp 12 và đang mong muốn vào học Nhiệt Lạnh .
Nhưng em(cháu) không biết nên thi vào trường nào ?
Mọi người có thể cho cháu vài lời khuyên nên vào trường nào hay tư vấn về Điểm MạnhĐiểm Yếu của từng trường sau được không ạh 1

Cháu ở TP HCM nên có 1 số trường sau :

# ĐH Giao Thông Vận Tải HCM
# ĐH Công Nghiệp HCM
# ĐH Bách Khoa TP.HCM
# ĐH Sư Phạm Kỹ Thuật TP.HCM
# ĐH Nông Lâm TP.HCM

+ Học Lực thì em(cháu) không dám tự cao mà nhìn chung em(cháu) có thể vào hết các trường này

Thân !

Ðề: Nhiệt Lạnh nên học Trường nào ?

Bách Khoa đi bạn.
- Quá trình học bên này tạo cho bạn áp lực, tự nghiên cứu tốt, môi trương học có khá nhiều cao thủ sẽ tạo động lực phân đâu bạn ơi.
- Bên này thiên về DHKK hơn
- SPKT thiên về Kho Lạnh,
- Nông Lâm thiên về sấy,

Tôi lăn tăn làm M&E công trường được gần 5 năm. Tôi cho bạn 1 lời khuyên như thế này :

Bạn nên thi vào xây dựng dân dụng của BK hay Kiến trúc. Tôi tin là bạn thích hợp để học nhiệt lạnh thì cũng sẽ thích hợp để học xây dựng.
Cùng là thời gian học như nhau, mà làm việc thì khác nhau. Giá trị gói thầu M&E luôn không đạt bằng 1/2 giá trị gói thầu xây dựng, mà bạn biết rồi đấy "mạnh vì gạo, bạo vì tiền" thôi.
Nhà thầu M&E dù có kí HĐ trực tiếp với CĐT thì vẫn là thầu phụ trên công trường nên ngoài áp lực từ CĐT và TVGS&TVQLDA, nhà thầu M&E phải chịu thêm áp lực từ nhà thầu xây dựng nữa.
Có thể hiện tại bạn vẫn không hiểu hết ý tôi nói, không sao ! Còn nếu vẫn quyết theo nghiệp Lạnh thì chọn BK nhé bạn vì những lí do comment trên đã nêu. (Tôi là dân SPKT).

Nếu được lựa chọn lại, tôi sẽ chọn KSXD.
Chúc bạn có một lựa chọn sáng suốt.

Bạn này mới lớp 12 mà hỏi hay àh nha.
Mình thấy bác daongochungbk nói đúng đấy, và mình nói thêm thế này, trường bạn học là một phần nhưng quan trọng hơn khi bạn học (Đại học ) như thế nào. Mình nghĩ tất cả các trường bạn đưa ra đều "đủ sức" để bạn học hết.
Mình là dân Nhiệt Lạnh Nông Lâm.

Bách Khoa bạn ạ,vì mình thấy môi trường học của BK tốt hơn các trường khác,
Mình đã học xong ĐH BK hà nội Và mình khuyên bạn như vậy

Tôi lăn tăn làm M&E công trường được gần 5 năm. Tôi cho bạn 1 lời khuyên như thế này :

Bạn nên thi vào xây dựng dân dụng của BK hay Kiến trúc. Tôi tin là bạn thích hợp để học nhiệt lạnh thì cũng sẽ thích hợp để học xây dựng.
Cùng là thời gian học như nhau, mà làm việc thì khác nhau. Giá trị gói thầu M&E luôn không đạt bằng 1/2 giá trị gói thầu xây dựng, mà bạn biết rồi đấy "mạnh vì gạo, bạo vì tiền" thôi.
Nhà thầu M&E dù có kí HĐ trực tiếp với CĐT thì vẫn là thầu phụ trên công trường nên ngoài áp lực từ CĐT và TVGS&TVQLDA, nhà thầu M&E phải chịu thêm áp lực từ nhà thầu xây dựng nữa.
Có thể hiện tại bạn vẫn không hiểu hết ý tôi nói, không sao ! Còn nếu vẫn quyết theo nghiệp Lạnh thì chọn BK nhé bạn vì những lí do comment trên đã nêu. (Tôi là dân SPKT).

Nếu được lựa chọn lại, tôi sẽ chọn KSXD.
Chúc bạn có một lựa chọn sáng suốt.

Quan trong là tiền vào túi của bạn được bao nhiêu thôi, ngành nào, nghe nào cũng được, quan trong bạn đam mê, sống vì nó nó sẽ đem lại cho bạn thu nhập cao. Ngày trước tôi thi XDDD 2 lần không được, cuối cùng học DHKK, tôi thấy mình may.

Quan trong là tiền vào túi của bạn được bao nhiêu thôi, ngành nào, nghe nào cũng được, quan trong bạn đam mê, sống vì nó nó sẽ đem lại cho bạn thu nhập cao. Ngày trước tôi thi XDDD 2 lần không được, cuối cùng học DHKK, tôi thấy mình may.
Cũng không biết đâu được các anh ạ.anh nói may cũng chưa chắc đã đúng,em chỉ thích niềm đam mê của anh,Nếu có đam mê thì dù tiền ít hay tiền nhiều dù vất vả hay an nhàn ta vẫn hạnh phúc vì những gì ta đã chọn

Theo mình thì đã yêu thích kỹ thuật thì lên học bách khoa và còn do duyên may nữa ( mình hơi duy tâm chút -các bạn đừng cười ) .Như mình sinh ra lớn lên ở Hà Nội nhưng lại học BK Đà nẵng (Nhiệt-Điện Lạnh) :-"
Chúc bạn sẽ có sự lựa chọn đúng đắn nhất:-"

Theo mình thấy nếu học lực bạn ok thì nên chọn BK, vì sau này xin việc có thể đuợc ưu tiên hơn chút ít. Nhưng thực chất thì do bạn mà thôi, năng lực học khác so với năng lực làm việc lắm nên dù học trường nào cũng phải cố gắng thôi. Như mình thì học Nông Lâm ( như anh Hùng nói là chuyên về Sấy đó) nhưng giờ mình đang làm bên DHKK vẫn rất ok.
Chúc bạn lựa chọn chính xác!

Nếu bạn ở khu vực miền Bắc thì không có lý nào bạn lại bỏ qua ngành Hệ thống kỹ thuật trong công trình của trường ĐHXD. Đào tạo kỹ sư xây dựng chuyên về cơ điện :D

Bách Khoa đi bạn.
- Quá trình học bên này tạo cho bạn áp lực, tự nghiên cứu tốt, môi trương học có khá nhiều cao thủ sẽ tạo động lực phân đâu bạn ơi.
- Bên này thiên về DHKK hơn
- SPKT thiên về Kho Lạnh,
- Nông Lâm thiên về sấy,

ĐH Công Nghiệp cả ĐHKK , KHO LẠNH VÀ SẤY vì có sự hội tự tinh hoa từ 3 trường trên.

Dạ , Chào các Anh , các Chú trong Diễn Đàn Nhiệt Lạnh
Năm nay em(cháu) học lớp 12 và đang mong muốn vào học Nhiệt Lạnh .
Nhưng em(cháu) không biết nên thi vào trường nào ?
Mọi người có thể cho cháu vài lời khuyên nên vào trường nào hay tư vấn về Điểm MạnhĐiểm Yếu của từng trường sau được không ạh 1

Cháu ở TP HCM nên có 1 số trường sau :

# ĐH Giao Thông Vận Tải HCM
# ĐH Công Nghiệp HCM
# ĐH Bách Khoa TP.HCM
# ĐH Sư Phạm Kỹ Thuật TP.HCM
# ĐH Nông Lâm TP.HCM

+ Học Lực thì em(cháu) không dám tự cao mà nhìn chung em(cháu) có thể vào hết các trường này

Thân !
Học Bách khoa Đà Nẵng đi vì đây chính là cái nôi đào tạo nghề lạnh mà.

học bách khoa đi bạn, được cái tiếng ra trường dễ xin việc, giáo viên cũng pro không nhưng thực hành thì không bằng mấy trường khác. Nói chung học trường nào cũng vậy chịu khó cày là ngon hết.

trường nào cũng dc, do cái duyên với nghề nữa, nhiều người học ra chưa chắc đi đúng nghề. cứ đâm đầu đăng kí đi,

và tùy sức mỗi người, nhiều đứa bạn a vào bk rồi đâm đầu trả nợ cũng vậy. học đâu cũng giỏi, không phải do trường ( đó chỉ là yếu tố phụ), mà do mình, trường tư thì cũng thuê thầy bk, và phòng thực hành đầy đủ.

cụ thể trên diễn đàn là nơi tập trung của của sv tùm lum trường, họ vẫn đi làm bt.
nhưng dc thì dĩ nhiên học bk cho có cái tiếng dễ xin việc (khoái cái sân bk ;))

còn nói về tiền thì làm kiến trúc, cộng thêm revit giỏi thì kiếm tiền ngon bác Hùng nhỉ ^^

trường nào cũng dc, do cái duyên với nghề nữa, nhiều người học ra chưa chắc đi đúng nghề. cứ đâm đầu đăng kí đi,

và tùy sức mỗi người, nhiều đứa bạn a vào bk rồi đâm đầu trả nợ cũng vậy. học đâu cũng giỏi, không phải do trường ( đó chỉ là yếu tố phụ), mà do mình, trường tư thì cũng thuê thầy bk, và phòng thực hành đầy đủ.

cụ thể trên diễn đàn là nơi tập trung của của sv tùm lum trường, họ vẫn đi làm bt.
nhưng dc thì dĩ nhiên học bk cho có cái tiếng dễ xin việc (khoái cái sân bk ;))

còn nói về tiền thì làm kiến trúc, cộng thêm revit giỏi thì kiếm tiền ngon bác Hùng nhỉ ^^

Chưa chắc làm kiến trúc nhiều tiên hơn nhé. Vì KTS quá nhiều, cạnh chanh nhiều, lên phải thật Pro mới kiếm được nhiều bác ạ. Làm M&E cùi cùi vẫn kiếm được việc làm thêm (do các KS. ME vẫn còn ít):)).

Mình cũng đồng ý với mọi người rằng quan trọng là do mình, việc học ở các trường đại học Việt Nam nói chung là còn giống như cưỡi ngựa xem hoa mà thôi. Bách Khoa cũng vậy, môi trường trong Bách Khoa bạn phải nỗ lực rất nhiều, có nhiều môn học học thì ít, ra thi toàn là nội dung trên trời. Mình cũng nghe nói các trường khác được thực hành nhiều hơn bên Bách Khoa, nhưng bây giờ chương trình của ngành Nhiệt Lạnh bên Bách Khoa đã thay đổi rất nhiều. Từ các khoá 2008 đổ về sau học theo chương trình mới, các môn học thuộc về Cơ khí như Kĩ Thuật Chế Tạo 1,2,3, các đồ án của dân Cơ khí được bỏ đi hết. Thay vào đó bắt đầu từ học kì 2 của năm thứ 3 bắt đầu học các môn chuyên ngành như Máy Lạnh, lò hơi, kĩ thuật cháy....được xuống bộ môn thực hành nhiều hơn. Các bạn ấy thậm chí còn có tiết thực hành khi học môn Nhiệt động lực học kĩ thuật.
Nếu như trước đây có ai thi dự tính thi vào BK thì mình khuyên các bạn nên xem xét lại, còn bây giờ thì mình thấy BK vẫn nên là lựa chọn ưu tiên. Một điều nữa là nếu bạn có ý định học cao hơn bậc đại học thì môi trường BK là sự rèn luyện tốt cho bạn (áp lực cao, đầu óc nhiều lúc căng như dây đàn, chạy đua với thời gian để kịp hoàn chỉnh các bài tập lớn)
Một vài lời chia sẻ đến bạn.

Mình đang học Nhiệt Lạnh Bách Khoa đây, mới năm 2 thui chưa thấy dc nhìu. Nhưng cũng khuyên bạn nên chọn BK, môi trường đòi hỏi cao, áp lực nhìu, với lại Nhiệt Lạnh BK mội năm tuyển ít mà GV thì khá tận tình. Đây là chia sẽ của mình

Thế cấp đông mấy bác BK,SPKT làm tốt không ? THủy sản thì làm cái này trùm !

bạn nên học bên bách khoa di. cánh chim đầu đàn của miền nam. mình là cựu sinh viên của công nghiệp hồ chí minh nhưng mình thấy bách khoa chất lượng hơn.

Xin chào bạn và các tiền bối trong diễn đàn này :
Ngày xưa mình cũng như bạn, cũng thích học cơ điện lạnh và tất nhiên mình thích học ở BK TpHcm, tuy nhiên khả năng của mình có hạn nên khi thi đại học thì mình thiếu điểm. Đành chuyển qua học Nhiệt Lạnh bên ĐH Văn Lang, lúc đầu mình nghĩ đây là một điều khá tồi tệ và hơi chán nản. Nhưng thật sự " Trên đời có nhiều cái may mà ta không biết đc" như lời cùa thầy (sư phụ) mình hay nói. Khi càng vào học mình càng thấy thích thú và may mắn, mình được sự giảng dạy trực tiếp của thầy TS. Lê Hùng Tiến, người mà trong giới cơ điện lạnh miền Nam mình nghĩ là rất nổi tiếng (các bạn có thể vào phần Contact Us của chính trang này để coi thử) và có thể nhiều anh chị ở đây cũng từng là học trò của thầy, nhờ thầy mà tụi mình được học theo kiểu rất thực tế, các phần mềm máy tính tụi mình cũng được thầy cho học miễn phí như Revit Achitecture, Revit MEP, Inventor,Trace 700 and HAP 4.4,Ecotect Analysis 2011 ,CFDesign 2010...... (nếu các bạn biết chi phí của những khóa học này các bạn sẽ bất ngờ đó ). Dù chỉ mới là sinh viên năm thứ 3 nhưng hơn nửa lớp K14NL của khoa mình đều đã làm trong các công ty và tham gia vào các dự án thực tế ( một số đã ký hợp đồng và nhận lương là một kỹ sư tập sự). Thầy còn tạo cho chúng mình một trang web để cộng đồng Năng Lượng nó chung như bọn mình hiểu được như thế nào là năng lượng xanh,công trình xanh : www.greenbuilding.com.vn . Ngoài ra tụi mình còn được giảng dạy bởi những người thầy rất giỏi và tâm huyết như thầy TS.Hà Anh Tùng, TS.Nguyễn Quốc Hưng..... Thế nên mình nghĩ nếu bạn quan tâm và nếu có chút rắc rối trong chuyện thi cử thì hãy để ý tới Khoa Nhiệt Lạnh trường Văn Lang mình her. Thanks

Back
Bên trên