Cần giúp mọi người giúp em phương án thay đổi đường ống gió ạ

vietnghia.bk92

Thành Viên [LV 0]
em đang gặp vấn đề ntn: chả là chỗ em thi công bên chủ nhà có dường ống gió cũ muốn thay đổi tiết diện họ đưa cho em bản vẽ thi công, sau thi công họ kiểm tra tốc độ gió k đạt so với ban đầu nên làm khó em.
mọi người giúp em nguyên nhân vì sao tốc độ bị hao hụt và cách khắc phục với ạ
bản vẽ hiện trạng và sau thay đổi em để bên dưới ạ

Đính kèm

• hiện trạng.pdf
    5.6 KB · Xem: 196
  • sauthay đổi.pdf
    6.8 KB · Xem: 209
có cách nào khắc phục k ạ chứ họ đòi tốc độ gió tại cửa phải được 80-90% ban đầu :((
Việc thay đổi kích thước ống gió nhưng không thay đổi tiết diện ống gió có thể làm tăng/ giảm cột áp. Nếu tỷ lệ 2 cạnh gần bằng 1 bao giờ cũng lợi về thủy lực nhất hay nói cách khác là ông vuông tổn thất thấp hơn ống chữ nhật với cùng tiết diện. Của bạn thay đổi kích thước nhưng tiết diện không đổi thì tùy theo chiều dài của tuyến ống như thế nào mới tính sơ bộ được còn lại % là bao nhiêu. Bạn tra sơ bộ tổn thất trên 1 mét dài rồi tính là dự đoán được.

Việc thay đổi kích thước ống gió nhưng không thay đổi tiết diện ống gió có thể làm tăng/ giảm cột áp. Nếu tỷ lệ 2 cạnh gần bằng 1 bao giờ cũng lợi về thủy lực nhất hay nói cách khác là ông vuông tổn thất thấp hơn ống chữ nhật với cùng tiết diện. Của bạn thay đổi kích thước nhưng tiết diện không đổi thì tùy theo chiều dài của tuyến ống như thế nào mới tính sơ bộ được còn lại % là bao nhiêu. Bạn tra sơ bộ tổn thất trên 1 mét dài rồi tính là dự đoán được.
ống gió giảm 1/2 ở chiều cao và tăng gấp 2 ở bề rộng e nghĩ là k ảnh hưởng chứ ạ tại vì em thử ở phần mềm duct checker mọi thông số hầu như k đổi ạ

ống gió giảm 1/2 ở chiều cao và tăng gấp 2 ở bề rộng e nghĩ là k ảnh hưởng chứ ạ tại vì em thử ở phần mềm duct checker mọi thông số hầu như k đổi ạ
Có thể khác nhau ở tổn thất cục bộ tại cút, đột thu, đột mở nên dẫn đến tổng tổn thất giữa 2 đường ống khác nhau.Bạn check lại thử xem

Hầu như không đổi chứ không phải là không đổi. Nếu lấy phần mềm ấy làm căn cứ thì cùng 1 lưu lượng, tổn thất ma sát đơn vị với 2 kích thước ống cũng đã có sự thay đổi rồi. Nếu chiều dài ống lớn thì cũng là 1 điều đáng kể. Chưa kể đến tổn thất cục bộ như bác trên nói nữa. Thế nên mới nói tổng hòa lại phải tính sơ bộ mới nhận định được mà.

tỷ lệ 2 cạnh ống gió không quá 1/4, ống sau thay đổi này của bạn quá hẹp rồi, nhất là cái bụng 4000x400. Cái này mà đạt thì mới là lạ đấy.
Tốc độ gió ở cửa yêu cầu bao nhiêu? Thường chỉ <2.5m/s.

tỷ lệ 2 cạnh ống gió không quá 1/4, ống sau thay đổi này của bạn quá hẹp rồi, nhất là cái bụng 4000x400. Cái này mà đạt thì mới là lạ đấy.
vận tốc gió tại bề mặt miệng gió còn tùy thuộc vào cao độ trần nữa... theo mình nghĩ tầm khoảng 2.5m/s đến 3,5m/s cũng ko sao(cao độ trần trong khoảng 2,5-3,5m) ! thường cột áp khi tính toán mình cũng đã tính dư 1 phần.

em đang gặp vấn đề ntn: chả là chỗ em thi công bên chủ nhà có dường ống gió cũ muốn thay đổi tiết diện họ đưa cho em bản vẽ thi công, sau thi công họ kiểm tra tốc độ gió k đạt so với ban đầu nên làm khó em.
mọi người giúp em nguyên nhân vì sao tốc độ bị hao hụt và cách khắc phục với ạ
bản vẽ hiện trạng và sau thay đổi em để bên dưới ạ
- Chỉ giảm kích thước ống tăng vận tốc lên thôi, a phải kiểm tra đo vận tốc rồi tính toán size ống cho hợp lý

Đợt bên mình phải nhờ bên công ty phụ vô đo công sức gió .nhưng tùy từng vị trí trong đường ống gió khác nhau. Đặc biệt là nhiều khúc cua 90 độ .gió bị dội các hướng nên đo ngay vị trí sau quạt thổi vô để có mức gió chính xác và lớn nhất nha

Cho mình hỏi tỷ lệ này nằm ở Tiêu chuẩn nào vậy ạ

Cho mình hỏi tỷ lệ này nằm ở Tiêu chuẩn nào vậy ạ
Nó không hẳn là tiêu chuẩn mà là khuyến cáo chế tạo thì đúng hơn. Bạn có thể tìm ở SMACNA hoặc các tiêu chuẩn về chế tạo ống gió (duct aspect ratio). Với tỷ lệ > 4 thì không có lợi về chi phí vật liệu chế tạo cũng như gây ra tổn thất áp suất lớn hơn với cùng một tiết diện ống gió. Tỷ lệ lý tưởng à 2 ~ 3.

Back
Bên trên