Cần giúp Máy nước nóng năng lượng mặt trời

cuonggl

Thành Viên [LV 2]
Bên công ty mình đang có một dự án máy nước nóng năng lượng mặt trời. Bây giờ bên khách hàng yêu cầu thêm phần gia nhiệt cho nước vào những ngày trời không có nắng. Anh em nào rành về vấn đề này tư vấn dùm mình với, hướng của mình là dùng gas nóng để gia nhiệt không biết có ổn không vì mấy loại dùng gas hay dầu ít người chịu thi công thiết kế quá. mong được tư vấn. Bên nào chuyên về lĩnh vực này thì cho mình tham khảo giá luôn nhé đang tìm đối tác làm dự án này .
Thanks!

Ðề: Máy nước nóng năng lượng mặt trời

NLMT không nắng là không nóng.
Bình bảo ôn chỉ giữ nhiệt trong 1 thời gian nào đó thôi.Nếu trời không nắng mà muốn nước nóng cách đơn giản nhất là gắn thêm hỗ trợ điện thông minh là cách dơn giản nhất.Nhưng hơi tốn điện.

Chào bạn

Hiện tại có nhiều phương pháp gia nhiệt bổ sung cho hệ Hot water mà không cần sử dụng tới Solar Collector.
+ Phương pháp thư nhất: Sữ dụng gia nhiệt bangỷ điện trở
Phổ biến mà hay xài cho các công trình dân dụng, nhỏ là thiết kế thêm bộgia nhiệt bằng điện kết hợp. Khi mặt trời không đủ làm nóng nước trong bồn chứa hoặc nước sau khi chảy ra khỏi collector thì sensor nhận tín hiệu và xác nhận vấn đề đó và đóng điện cho thiết bị gia nhiệt băng điện chạy. Thiết bị gia nhiệt băng điện này chạy và sẽ làm nóng nươc trong bồn chứa đến mức đạt yêu cầu và ngắt điện. Phương pháp này ít ứng dụng cho các công trình lớn và nguy hiểm, tính kinh tế không cao và tuổi thọ cũng không cao.
+ Phương pháp thư 2: Sử dụng hệ LPG(Gas):
Phương pháp này hiện nay rất phổ biến và áp dụng cho các công trình công nghiệp, nhà xưởng, tòa nhà cao tầng, khu thương mại....
Phương pháp này về nguyên lý hoạt động cũng như phương pháp gia nhiệt nước bằng điện trở. Nhưng phương pháp này an toàn, tiết kiệm chi phí vận hành và đầu tư ban đầu, tính khả thi cao và đọ bền cao.
+ Phương pháp thứ 3: Sử dụng Heat Pump:
Là phương pháp mới, hiện đại và tính khả thi, ưu việt cao khi mình ứng dụng công nghệ Heat Pump để gia nhiệt nước. Nguyên lý tích hợp cũng y chang phương pháp LPG nhưng vận hành và lắp đặt hơi khác chút vì đây là hệ thống Heat Pump.
+ Ngoài ra còn một vài phương pháp làm nóng nước nữa nhưng không khả thi lắm khi ứng dụng vào hệ Hot water nên mình không nêu lên.
+ Nếu bạn muốn hiểu hơn về hệ nước nóng ứng dụng Heat Pump, LPG thì cứ contact với mình.

Bạn có thể tham khảo thêm trên google nhé.

Thân chào.

Mình bổ sung thêm phương án lò hơi:
4. Sử dụng lò hơi để gia nhiệt bổ sung.
Không thích hợp với hộ gia đình. Nhưng lại cực kỳ thích hợp với khách sạn có quy mô 3-4* trở lên vì đằng nào bạn cũng phải trang bị hệ thống lò hơi cho giặt là, xông hơi, bể sục nên sẽ rất tối ưu nếu kết hợp giữa hệ thống nồi hơi và năng lượng mặt trời.

Công suất lớn không bạn? sao không sử dụng heat pump, món này hiệu quả nhất mà tận dụng được khí lạnh ở phần dàn lạnh (thử làm lạnh WC chơi).

Best regards

Huỳnh Thế Vinh
SàiGiang Co., Ltd
phone: 0918726446
email: [email protected]
Y/M & Skype: thevinh.dienlanh

Mình cũng có dự án nhỏ , mà không biết cách tính cho hiệu quả . Nội dung như sau :
- Cty mình có sử dụng boiler , nhiệt thải ra óng khói khá cao 300Oc , mình muốn sử dụng lại nhiệt này bằng cách cho bơm nước trong đường óng gắn bên trong óng khói . Không biết bên anh có công thức tính nhiệt nước ra không ? Vd : bơm nước vận tốc 40l/h , nhiệt độ nước 30oC , đường kính nước bơm 34 mm .

Cho mình xin công thức nha

Cam on

Hi,

Mua dây nấu nước về thả trong bình bảo ôn đi theo máy. Cần thì cấp điện cho nó lúc nước bị nguội. Nếu xịn thì làm contactor với cái rơ le nhiệt rẻ tiền.

Bên công ty mình đang có một dự án máy nước nóng năng lượng mặt trời. Bây giờ bên khách hàng yêu cầu thêm phần gia nhiệt cho nước vào những ngày trời không có nắng. Anh em nào rành về vấn đề này tư vấn dùm mình với, hướng của mình là dùng gas nóng để gia nhiệt không biết có ổn không vì mấy loại dùng gas hay dầu ít người chịu thi công thiết kế quá. mong được tư vấn. Bên nào chuyên về lĩnh vực này thì cho mình tham khảo giá luôn nhé đang tìm đối tác làm dự án này .
Thanks!
bạn dùng heatpump đi la hiệu quả nhất, an toàn, bền. bạn cho mình biết công suất thiết kế bên bạn là bao nhiêu L nước nóng/ ngày thì mình tinh toán heatpump cho bạn, hoặc alo cho mình 0944288966 mình tư vấn cho bạn, loại này mình đã lam rồi

Về vấn đề bù nhiệt cho năng lượng mặt trời:
Các bạn tham khảo máy nước nóng công nghiệp hồng ngoại supergreen của mỹ.
Cần thêm thông tin có thể liên lạc với mình qua mail [email protected] sđt 0986220404 mình chuyên cung cấp nước nóng tập trung cho khách sạn và bể bơi.

Mình cũng có dự án nhỏ , mà không biết cách tính cho hiệu quả . Nội dung như sau :
- Cty mình có sử dụng boiler , nhiệt thải ra óng khói khá cao 300Oc , mình muốn sử dụng lại nhiệt này bằng cách cho bơm nước trong đường óng gắn bên trong óng khói . Không biết bên anh có công thức tính nhiệt nước ra không ? Vd : bơm nước vận tốc 40l/h , nhiệt độ nước 30oC , đường kính nước bơm 34 mm .

Cho mình xin công thức nha

Cam on
Công thức bạn yêu cầu là : Q=m1*Cp1*deltaT1=m2*Cp2*deltaT2
- m1: Khối lượng khói nhả ra trong 1h khi đi qua ống, Cp1 là nhiệt dung riêng của khói thải, deltaT1 là chênh lệch nhiệt độ khói vào và ra. (khói vào là 300 deg)
- m2: khối lượng lượng vào trong ống, Cp2 là nhiệt dung riêng của nước (1kcal/hr), deltaT2 là chênh lệch nhiệt độ nước vào và nước ra (nhiệt độ nước vào là 30 deg)
Với bơm và đường kính ống nước bạn có thì bạn có thể tính được m2 (=40kg/hr).
Nhiệt độ nước ra khi đó phụ thuộc vào thiết kế đường ống của bạn (chiều dài, độ dày...).

em cũng đang làm đồ án về bơm nhiệt, các anh cho em xin công thức tính bơm nhiệt khi biết tổng lượng nước nóng / ngày với ạ

Thanks!
Chào bạn!
Cái này bên mình được nhé, bạn gửi cho mình thông tin vào mail: [email protected] và số điện thoại của mình là : 0904 886456 nhé

Chào bạn

Hiện tại có nhiều phương pháp gia nhiệt bổ sung cho hệ Hot water mà không cần sử dụng tới Solar Collector.
+ Phương pháp thư nhất: Sữ dụng gia nhiệt bangỷ điện trở
Phổ biến mà hay xài cho các công trình dân dụng, nhỏ là thiết kế thêm bộgia nhiệt bằng điện kết hợp. Khi mặt trời không đủ làm nóng nước trong bồn chứa hoặc nước sau khi chảy ra khỏi collector thì sensor nhận tín hiệu và xác nhận vấn đề đó và đóng điện cho thiết bị gia nhiệt băng điện chạy. Thiết bị gia nhiệt băng điện này chạy và sẽ làm nóng nươc trong bồn chứa đến mức đạt yêu cầu và ngắt điện. Phương pháp này ít ứng dụng cho các công trình lớn và nguy hiểm, tính kinh tế không cao và tuổi thọ cũng không cao.
+ Phương pháp thư 2: Sử dụng hệ LPG(Gas):
Phương pháp này hiện nay rất phổ biến và áp dụng cho các công trình công nghiệp, nhà xưởng, tòa nhà cao tầng, khu thương mại....
Phương pháp này về nguyên lý hoạt động cũng như phương pháp gia nhiệt nước bằng điện trở. Nhưng phương pháp này an toàn, tiết kiệm chi phí vận hành và đầu tư ban đầu, tính khả thi cao và đọ bền cao.
+ Phương pháp thứ 3: Sử dụng Heat Pump:
Là phương pháp mới, hiện đại và tính khả thi, ưu việt cao khi mình ứng dụng công nghệ Heat Pump để gia nhiệt nước. Nguyên lý tích hợp cũng y chang phương pháp LPG nhưng vận hành và lắp đặt hơi khác chút vì đây là hệ thống Heat Pump.
+ Ngoài ra còn một vài phương pháp làm nóng nước nữa nhưng không khả thi lắm khi ứng dụng vào hệ Hot water nên mình không nêu lên.
+ Nếu bạn muốn hiểu hơn về hệ nước nóng ứng dụng Heat Pump, LPG thì cứ contact với mình.

Bạn có thể tham khảo thêm trên google nhé.

Thân chào.
Bác cho em hỏi cái Heat Pump là chạy điện hả bác, nếu có thì có tốn lắm ko ạ

Back
Bên trên