Dân Dụng Máy lạnh tự ngắt,sau khoảng 1 phút thì lại chạy lại

minhnghia

Thành Viên [LV 0]
Các sư huynh nhiều am hiểu về máy lạnh chỉ mình với
Mình có cái máy lạnh Panasonic 1Hp, có Ion,KC9DKH
Máy bị thiếu gas vì gấn 2 năm mới sử dụng lại
Trước đó vẫn bình thường
bây giờ khi dùng lại, máy rất dơ
Mình đã vệ sinh hai dàn nóng lạnh rất kĩ,
máy chạy, nhưng khi set remote về 16 độ, vì máy bị thiếu gas nên nhiệt độ phòng ko thể xuống đến 16 được, chỉ xuống khoảng 28 độ
như vậy máy phải chạy liên tục, nhưng nó chỉ chạy được khoảng 15\' thì ngắt, sau khoảng 1\' tự chạy lại, nó cứ lập đi lập lại, giống như là cảm biến nhiệt độ phòng chỉ nhận đến 28 độ là ngắt....
khó hiểu quá...mình mong các sư huynh chỉ giáo
có phải là máy đã hư board hay cảm biến nhiệt độ phòng...
cảm ơn các sư huynh rất nhiều...
mong được chỉ giáo!

Trả lời: Máy lạnh tự ngắt,sau khoảng 1 phút thì lại chạy lại

Theo em máy của bác thiếu ga nên khi set nhiệt độ thấp sẽ dẫn đến hiện tượng áp hút thấp hơn ngưỡng cho phép nên máy tự động ngắt để bảo vệ máy nén. Vậy bác có thể tin tưởng máy lạnh của bác đang rất ngon chỉ thiếu ga cần nạp ga thêm là ok.

Hi
cám ơn bạn đã trả lời mình
nhưng máy nén chỉ ngắt khi áp suất đường gas về tăng cao
ý của bạn là khi thiếu gas thì gas vào dàn lạnh dãn nỡ nhiều, dẫn đến áp suất trên đường vè máy nén tăng nên nhiệt độ máy nén tăng, máy nén sẽ tự ngắt đúng ko ah?
còn có khả năng nào khác nữa ko?
thanks a lots!

Mình nghĩ nhiều khả năng là máy ngắt do relay nhiệt ở compressor. Thử kiểm tra lại xem điện áp cấp cho máy có đủ không. Nếu thiếu gas cũng gây nóng quá mức cho phép, và tất nhiên là trước tiên khi cho điều hoà chạy thì phải nạp đầy đủ gas chứ sao lại để thiếu được.

Thanks các huynh rất nhiều
Mình sơ suất quá
xin được hỏi lại:
Sau khi set remote ở 16, vì máy thiếu gas, phòng lại ko kín, nên mình nghĩ phòng chỉ xuống khoảng 26-28, cục nóng sẽ chạy nhờ vào tín hiệu đóng ngắt của power relay trên cục lạnh,
nếu mình set remote về 16, máy thiếu gas, thì lẽ ra cục nóng sẽ chạy liên tục, khi quá tải thì chỉ mỗi máy nén ngắt nhờ rơle nhiệt trên máy nén....:dry: đằng này cả quạt và máy nén trên cục nóng đều ngắt....:dry: ,mình nghĩ là do pewer relay trên cục lạnh bị ngắt dẫn đến điện đến cục nóng se ngắt..
có thể là board hoặc cảm biến nhiệt độ phòng có vấn đề
mình hơi băn khoăn vì ko biết sẽ rơi vào trường hợp nào?
hay là còn nguyên nhân nào khác ko?
Rất mong các sư huynh chỉ giáo thêm.....
Thanks a lots!

bạn kiểm tra nếu nghe thử ở ống tiết lưu có tiềng kêu ù ù thì chắc chắn là thiếu gas trầm trọng rồi. Máy tự ngắt do áp suất đầu hút quá thấp, quạt cũng ngắt theo như vậy bạn cần kiểm tra cả cảm nhiệt dàn lạnh, quạt dàn lạnh (nếu quạt yếu vì lí do bẩn,thiếu dầu thì gió về dàn toàn gió mát nên cảm nhiệt nhận tín hiệu nhiệt sai trong khi cảm nhiệt vẫn hoạt ddộng tốt).Chúc bạn may mắn mua được cái máy mới! Đừng bao giờ sài máy để \"tồn kho\" mà không kiểm tra, bdưỡng trc khi sd n:woohoo: hé!

HI!
Bạn dùng đồng hồ gas, và am pe kìm kiểm tra thông số: Áp suất hút và dòng làm việc, cụ thể là ban nhiêu nhé!
Thân!
K43IHERE.

:laugh: theo phán đoán thì tất cả đều là mò cả, hehe, máy 1hp làm gì có bảo vệ áp suất thấp, chán ghê á. Pác IHERE43 chắc có kinh nghiệm vụ này nè, :laugh: nên mới bảo lấy đồng hồ,... chứ hơi đâu mà mò mẩm:woohoo:

Xin cám ơn các sư huynh
Mình đã dùng đồng hồ đo gas và ampe kẹp để kiểm tra, kết quả là máy bị thiếu gas
Mình đã sạc gas(khoảng 80Psi), máy chạy bình thường rồi,
Tại vì mình làm bên SANYO nên những máy lạnh bên mình thiết kế theo kiểu khi máy thiếu gas hoặc cục nóng ko hoạt động thì cục lạnh sẽ báo tín hiệu(tiếng bíp), chứ ko có trường hợp ngắt cục nóng hoàn toàn, có lẽ máy Pana thiết kế khác, mình nghĩ vậy, nếu ko đúng xin các huynh bỏ qua:lol:
Xin chân thành cảm ơn những đóng góp của các sư huynh
Xin được chỉ giáo nhiều hơn!
Xin cám ơn

Hi bạn,

Trong máy lạnh 2 cục có một số thiết bị bảo vệ máy :

1. Sensor đo nhiệt độ gas về (sensor đồng)
- Được gắn ở ống ra của dàn lạnh để kiểm tra nhiệt độ gas về máy nén.
- Sensor này sẽ có điện trở thay đổi theo sự thay đổi nhiệt độ gas.
- Nếu nhiệt độ gas về nằm trong phạm vi cho phép thì ok.
- Nếu hệ thống bị thiếu gas, khi đó gas về máy nén có nhiệt độ cao hơn bình thường làm điện trở sensor thay đổi => board điều khiển cảm biến được sẽ ngừng hoạt động máy.
- Nếu dàn lạnh quá dơ hoặc quạt dàn lạnh yếu hoặc motor quạt hư, dàn lạnh sẽ bị bám tuyết, nhiệt độ gas về thấp hơn bình thường, làm điện trở sensor thay đổi => board điều khiển cảm biến được sẽ ngừng hoạt động máy.

Điều này chỉ thấy xảy ra ở những máy xịn, còn máy cùi bắp thì mặc xác thiếu gas or dàn lạnh bám tuyết sensor vẫn ngũ vô tư. Khi một trong 2 lỗi này xảy ra thì máy ngừng hẳn không hoạt động nữa, trừ khi nào bạn bấm remote bắt nó hoạt động trở lại.

2. Thermic bảo vệ máy nén :
- Máy nén nào cũng có thermic bảo vệ được lắp phía trên đầu block (chổ nóng nhất đó)
- Có 2 loại : lắp bên trong block or bên ngoài. Hên xui...
- Thermic là 1 loại rơ-le nhiệt hoạt động giống i chang như cái rơ-le của bàn ủi điện (không biết có bạn nào chưa biết cái bàn ủi không nhỉ), khi nóng quá thì hở ra khi nguội lại thì đóng lại.
- Vì một lý do nào đó, dòng điện qua máy nén quá cao : dàn nóng dơ, hoạt động quá tải,hư tụ block, hư tụ quạt dàn nóng, block sắp die...thermic bị đốt nóng hơn bình thường nên hở ra. Máy nén bị hở mạch hết chạy. Một chút sau nguội lại, nó tự động đóng lại, máy nén chạy tiếp.
Trường hợp này máy chạy - tắt liên tục, nếu không xử lý sớm, một thời gian ngắn là block sẽ die.

Theo như trường hợp của bạn thì máy của bạn rơi vào trường hợp thứ 2.

Hy vọng ý kiến mình hỗ trợ được bạn phần nào.

Mỏi tay qua, không viết nữa

B) AREX nói rất chính xác.Mình xin bổ sung thêm là trong máy lạnh dân dụng thì thường có 3 loại cảm biến (Rơle).
1)Cảm biến quá tải (Over load):
-Cấu tạo:đây là một loại rơle nhiệt dùng 1 tấm lưỡng kim,đầu được nối với hộp nối dây của Block(máy nén)
- Nhiệm vụ: để bảo vệ máy nén quá tải khi dòng điện lớn hay nhiệt độ Block quá nóng.
_ Nguyên lý làm việc:ở nhiệt độ bình thường thì tấm lưỡng kim không bị biến dạng,khi dòng điện lớn đi qua hay nhiệt độ máy nén quá nóng thì dây điện trở đặt gần thanh lương kim phát nóng và cong lên ngắt mạch máy nén ngưng hoạt động.Khi nhiệt độ hạ thấp thanh lưỡng kim nguội lại,dãn ra nối mạch máy nén hoạt động lại.
2)Rơle khởi động:
_ Cấu tạo:kiểu bán dẫn PTC,lắp trong Block(máy nén)
_ Nhiệm vụ: đóng cắt điện vào dây quấn phụ.
_ Nguyên lý làm việc::Khi động cơ khởi động dây quấn phụ nối với dây quấn chính.Khi động cơ hoạt động đến tốc độ khoảng 70% tốc độ nhất định thì rơle sẽ cắt điện dâ quấn phụ(nếu không cắt thi dây quấn phụ sẽ bị cháy),dộng cơ chỉ còn hoạt động với dây quấn chính.
3)thermostat (rơle điều chỉnh nhiệt độ)
_Cấu tạo:đầu nhiệt là 1 bầu cảm biến chứa 1 chất lỏng dễ giãn nở,gặp lạnh sẽ co lại ngược lại se dãn ra,nối với rơle nhiệt qua 1 ống mao dài.Đặt ở dàn lạnh nơi hút không khí phòng.
_ Nhiệm vụ:khống chế nhiệt độ của máy lạnh và sự hoạt động của máy lạnh.
_ Nguyên lý làm việc:khi nhiệt độ phòng đạt được nhiệt độ lạnh mong muốn thì môi chất giãn nở trong đầu cảm biến sẽ giãn nở nối với ông mao ngắt mạch máy nén.ngược lại khoảng 1 thời gian vài phút nhiệt độ nóng lên đầu cảm biến hết giãn nở,nối rơle máy nén hoạt động trở lại bình thường.:)

Ðề: Trả lời: Máy lạnh tự ngắt,sau khoảng 1 phút thì lại chạy lại

Theo mình được biết thì trong thời gian 1phút thì rơle bảo vệ block khôgn thể đóng lại ngay được vì khi nhiệt độ tại đó quá cao nên rơle bảo vệ mới ngắt. Mình không tán đồng quan điểm máy đóng ngắt sau 1phút là do rơle bảo vệ block,có lẽ do nguyên nhân khác các bác à

Ðề: Máy lạnh tự ngắt,sau khoảng 1 phút thì lại chạy lại

ban noi da ve sinh may sach se thi minh xin co vai y kien

minh chua thay may 1hp nao co van bao ve ap suat ca nen ban hay loai tru truong hop nay.
neu role nhiet trong block ngat thi se mat thoi gian rat lau de no nguoi va dong laj de co the chay tiep duoc.thuong thi mat ca tieng (neu de tu nhien) chu ko the nao la 1phut.

voi may 1hp neu ban thay quat dan nong van chay ma block ko chay thi moi nghi toi viec role nhiet do ngat.

neu khi may ngat ma ca quat dan nong ngat co nghia la board da ko dieu khien ra dan nong.ban can kiem tra board va sensor dan lanh.

truoc tien ban hay sac du gaz cho may ( 60-70spi) va do dong bang ampe kim(dong khoang 4-5A).

neu moi thu deu ok thi theo minh kha nang hu board la cao nhat.

chuc ban sua thanh cong

Có thật như bác viết ko vậy, để em PM inbox bác sau nhé...cố gắng viết nhiều bài bổ ích cho diễn đàn mình ngày càng mạnh nha...ah, tiện thể cho mình spam quảng cáo tý teo, bạn rảnh qua trang mình thấy có gì hay thì alo nha...:D..THANKS ADMIN vs MOD - đồ chơi sex - đồ chơi người lớn - tenga nhật bản - fleslight Mỹ - dương vật giả đàn ông - âm đạo silicon - búp bê tình dục bơm hơi - thuốc tăng kích thước dương vật Gravimax (USA)

Theo mình được biết thì trong thời gian 1phút thì rơle bảo vệ block khôgn thể đóng lại ngay được vì khi nhiệt độ tại đó quá cao nên rơle bảo vệ mới ngắt. Mình không tán đồng quan điểm máy đóng ngắt sau 1phút là do rơle bảo vệ block,có lẽ do nguyên nhân khác các bác à

Chào cả nhà!
ở công ty mình có khoảng gần 50 máy ĐH dạng cục bộ cs từ 9000btu-120.000btu của cả LG, Panasonic, Trane. đa phần của Trane. bình thường khi ga đủ, dàn lạnh, nóng đều được vệ sinh thường xuyên thì sự cố hay gặp là ở board điều khiển. có khi gặp trường hợp như trên, có khi máy chạy dừng liên tục, có khi máy mới cấp điện điều khiển cho cục nóng thì lại ngắt ngay. khi gặp sự cố như vậy, board mạch điện tử mình ko sửa được mình thay mỗi con Thermostar cơ cho cả board mạch đó. thế là máy chạy bình thường. nhiệt độ phòng vẫn đạt.

Xin cám ơn các sư huynh
Mình đã dùng đồng hồ đo gas và ampe kẹp để kiểm tra, kết quả là máy bị thiếu gas
Mình đã sạc gas(khoảng 80Psi), máy chạy bình thường rồi,
Tại vì mình làm bên SANYO nên những máy lạnh bên mình thiết kế theo kiểu khi máy thiếu gas hoặc cục nóng ko hoạt động thì cục lạnh sẽ báo tín hiệu(tiếng bíp), chứ ko có trường hợp ngắt cục nóng hoàn toàn, có lẽ máy Pana thiết kế khác, mình nghĩ vậy, nếu ko đúng xin các huynh bỏ qua:lol:
Xin chân thành cảm ơn những đóng góp của các sư huynh
Xin được chỉ giáo nhiều hơn!
Xin cám ơn

Máy thiếu gas đã xử lý rồi

Cho e hỏi..máy e loại pana gas gần 70PSI,điện 220v, kẹp dòng thì đc 4.0 nhưng khi bật máy thì lạnh ít, lốc chạy 6 phút sau thì dừng, 30s sau thì quạt dàn nóng dừng và mất điện trả. 3 phút sau thì cục nóng chạy lại rồi vẫn dừng lại như trên. Nhưng chạy ngắt 4 or 5 lần thì dàn lạnh dừng hẳn.e thử tách đầu dò khỏi dàn lạnh thì vẫn bị thế.các bác trợ giúp e vs..

Cho e hỏi..máy e loại pana gas gần 70PSI,điện 220v, kẹp dòng thì đc 4.0 nhưng khi bật máy thì lạnh ít, lốc chạy 6 phút sau thì dừng, 30s sau thì quạt dàn nóng dừng và mất điện trả. 3 phút sau thì cục nóng chạy lại rồi vẫn dừng lại như trên. Nhưng chạy ngắt 4 or 5 lần thì dàn lạnh dừng hẳn.e thử tách đầu dò khỏi dàn lạnh thì vẫn bị thế.các bác trợ giúp e vs..
Pana mà bác nói sử dụng gas gì
Với gas r22 áp dưới 70 là thiếu rồi
Mà máy pana thiếu gas là ngắt đó bác ơi

Back
Bên trên