Hoi ve Trace 700

Trả lời: Hoi ve Trace 700

Cảm ơn anh Herot nha!!!
Nói là \"thất vọng\" vậy thôi chứ em vẫn tin tưởng là sẽ có anh chị biết mà. Cho nên em mới viết câu \"chờ tin các bác đó mà\". Hiiiii.....
Anh Herot à. Nếu có gì không hiểu em có thể hỏi trực tiếp anh được chứ. À mà tên của anh có phải là Nguyễn Việt Hùng không vậy? Thank HVACR.

iamtieens viết:
À mà tên của anh có phải là Nguyễn Việt Hùng không vậy? Thank HVACR.
Gần đúng rồi đó bạn. Trúng được 2/3 rồi đó, ráng đoán nữa đi bạn.
Chắc em rán ra mỡ wá. Anh cũng biết anh Herot à (ở ngoài đời thường ấy, chứ trên diễn đàn này thì ai còn lạ gì), có lẻ là sai chữ lót rồi. Đoán tên anh Herot giống trò chơi \"Chiếc nón kỳ diệu\" wá hỉ? Em bị mất lượt rùi, tới lượt ai way tiếp đây. hehehe....

Hichhic, bác hơi wá lời, tại hạ đây ko dám nhận tiếp vòng quay Chiếc nón kỳ diệu hihhi :lol:
Mong học hỏi được từ các bác cao thủ từ khắp chốn võ lâm giang hồ tụ họp lại đây :laugh: :laugh: :laugh: .

to binhminhkt:
binhminhkt viết:

binhminhkt viết:

XYZ viết:

@binhminhkt :
Nếu mình không nhầm thì H.W = High / Heavy Weight, L.W = Light Weight. (Suy đoán thôi, có gì anh em góp ý thêm). Cái này để phân biệt khối lượng riêng của bê tông, vì với cùng một chiều dày nhưng tính chất của bê tông khác nhau thì hệ số truyền nhiệt cũng sẽ khác nhau.

Vậy thì trong trường hợp nào thì ta chọn HW và LW. Em đã tìm trong tài liệu tiếng Anh rồi, nói chung là tất cả những cái gì liên quan đến vấn đề này nhưng vẫn chưa tìm ra lời giải. Chắc là tìm chưa đúng thuốc. Mong ae trong diễn đàn giải đáp giúp. Thank HVACR!!!

Vấn đề này đưa lên cũng đã lâu rồi mà cũng chưa có lời giải. Trên diễn đàn không có một ai biết sao? Ôi thất vọng quá . Chẳng lẻ khi các bác sử dụng phần mềm này cũng chỉ chọn bừa thôi sao, dù sao thì cũng có biết chứ nhỉ. Các bác giúp em với. Chờ tin các bác. Trong khi chờ đợi tin vui, em cũng tranh thủ châm cứu xem nó là cái gì. Thank HACVR!!!
Đúng là H.W = Heavy Weight, L.W = Light Weight. HW thường dùng cho sàn hay tường bê tông đổ sàn(tức là bê tông bình thường trong các công trình),còn L.W thường sử dụng cho sàn có xốp cách nhiệt hay gạch lỗ ...nên hệ số truyền nhiệt sẽ nhỏ hơn ( Loại này công trình ít gặp).
Khi tính toán tải lạnh công trình đương nhiên khi chọn loại vật liệu khác nhau thì tải sẽ khác.Nhưng bạn nên quan tâm tới những thông số nào ảnh hưởng nhiều tới tải lạnh mà nhập cho đúng như lượng gió tươi,kính trên tường...khi đó ảnh hưởng do tường hay sàn do vật liệu sẽ nhỏ.Việc tính toán cũng chỉ mang tính tương đối,cộng với kinh nghiệm sẽ giúp việc tính tải sẽ chính xác hơn.
Ngoài ra trong phần thư việc của Trace 700 còn có phần Library đầy đủ từ vật liệu, tường,partn/Floors...bạn có thể nhập chính xác nhưng phải có đầy đủ các thông số đó ( hơi khó ...:lol: .)
Mình cũng thử nhập trong thư viện theo kiểu này nhưng các thông số như hệ số truyền nhiệt,dẫn nhiệt...phải tra các sách khác hay tiêu chuẩn nên khá cực,sau đó add vào thư viện xài thui :woohoo:

Bạn có thể tham khảo cách tính các hệ số truyền nhiệt trong quy chuẩn về tiết kiệm năng lượng QCVN 09-2013 (Quy chuẩn là bắt buộc áp dụng) trong đó đã tính sẵn một vài giá trị tường, mái với vật liệu ở VN.

Back
Bên trên