động cơ của INDOOR của VRV DAIKIN

bk2012

Thành Viên [LV 1]
các bạn cho mình biết động cơ quạt của dàn INDOOR của DAIKIN là dạng động cơ bước hay là dạng động cơ đồng bộ nhé
và có thể cho mình biết tác dung của quạt ở dàn Indoor,ko biết là có phải điều chỉnh năng suất lạnh theo bước ko?vì theo như mình biết năng suất lạnh phụ thuộc vào tốc độ máy nén mà như thế thì dùng Inverter để điều chỉnh tốc độ máy nén là ok
mình câu hỏi này nữa: nhiệt độ phòng hiển thi ở remote controller thì lấy ở thermistor ở cửa cấp của Indoor hay là ở thermistor gắn ở remote controller
cám ơn mọi người

Trả lời: động cơ của INDOOR của VRV DAIKIN

Động cơ bước có 2 cách nhận ra nó đơn giản:
- Lấy tay Quay nó để ý kĩ cảm giác \" bực\" \" bực\"....
- NÓ nhiều dây ( và thường có nhiều màu )thường là 5 dây, 6 dây.

Về nguyên lý chỉ cần là động cơ 3 bước thôi vì quạt indoor có 3 chế độ như hiển thị trên remote controller là low, med và high. Tác dụng là thay đổi tốc độ gió trong phòng, không liên quan gì đến công suất lạnh cả. Một tác dụng nữa là thay đổi độ ẩm trong phòng. Tốc độ gió thấp thì độ ẩm sẽ thấp và ngược lại.

bk2012 viết:
các bạn cho mình biết động cơ quạt của dàn INDOOR của DAIKIN là dạng động cơ bước hay là dạng động cơ đồng bộ nhé
và có thể cho mình biết tác dung của quạt ở dàn Indoor,ko biết là có phải điều chỉnh năng suất lạnh theo bước ko?vì theo như mình biết năng suất lạnh phụ thuộc vào tốc độ máy nén mà như thế thì dùng Inverter để điều chỉnh tốc độ máy nén là ok
mình câu hỏi này nữa: nhiệt độ phòng hiển thi ở remote controller thì lấy ở thermistor ở cửa cấp của Indoor hay là ở thermistor gắn ở remote controller
cám ơn mọi người
nhiệt độ phòng hiển thi ở remote controller thì lấy ở thermistor gắn ở remote controller.

chào mọi người,đợt này đi suốt,hnay mới ghé qua diễn đàn
Rất cảm ơn ý kiến của canon và các bác
em biết cái motor quạt của Indoor của Dakin dùng là DC380 V,30W,8P (dùng cho loại FXFQ)
chứ ko phải loại động cơ bước như cannon nói

bk2012 viết:
chào mọi người,đợt này đi suốt,hnay mới ghé qua diễn đàn
Rất cảm ơn ý kiến của canon và các bác
em biết cái motor quạt của Indoor của Dakin dùng là DC380 V,30W,8P (dùng cho loại FXFQ)
chứ ko phải loại động cơ bước như cannon nói
Chào diễn đàn!
Theo tôi có điều gì đó không ổn \"motor quạt của Indoor của Dakin dùng là DC380 V,30W,8P\". Tôi được biết tất cả các dàn lạnh của nhóm VRV, VRF... điều dùng điện 220V, ngay cả dàn lạnh có công suất lớn nhất (10Hp) vẫn dùng 220V. Một điều nữa là dùng điện \"AC\" chú không phải \"DC\".
Nhiệt độ trong phòng được điều khiển thông qua 2 cảm biến nhiệt độ (1: gắn trên remote-nhiệt độ do người sử dụng cài đặt, một gắn trên đường gió hồi của dàn lạnh: dĩ nhiên là suport sẵn trên indoor). Khi có sự chênh lệch nhiệt độ giữa 2 cảm biến này, lưu lượng tác nhân lạnh đưa vào dàn lạnh sẽ được điều chỉnh, nhằm giảm thiểu sự chênh lệch này (việc so sánh 2 giá trị nhiệt độ này chỉ sử dụng trong trường hợp cảm biến nhiệt độ trên remote được set \"use\").
Mong diễn đàn góp ý!
Diễn đàn này rất hay, rất cám ơn sự đóng góp của tất cả các bạn!
Chúc diễn đàn ngày càng phát triển!
Chúc mọi người một ngày tốt lành!
Cheers!

TXQN viết:
Nhiệt độ trong phòng được điều khiển thông qua 2 cảm biến nhiệt độ (1: gắn trên remote-nhiệt độ do người sử dụng cài đặt, một gắn trên đường gió hồi của dàn lạnh: dĩ nhiên là suport sẵn trên indoor). Khi có sự chênh lệch nhiệt độ giữa 2 cảm biến này, lưu lượng tác nhân lạnh đưa vào dàn lạnh sẽ được điều chỉnh, nhằm giảm thiểu sự chênh lệch này (việc so sánh 2 giá trị nhiệt độ này chỉ sử dụng trong trường hợp cảm biến nhiệt độ trên remote được set \"use\").
Cái này Y thấy cũng sao sao !! Thôgn thuờng, nhiệt độ trong phòng sẽ đc điều khiển qua cảm biến gắn ở đuờng hồi. Khi tác động trên remote, remote gởi tín hiệu đến board dàn lạnh và coi như kết thúc nhiệm vụ của remote, việc còn lại là của board khiển.cảm biến trên remote chỉ có tác dụng thể hiện nhiệt độ hiện tại trong phòng mà thôi trừ khi đó là remote có dây.

YORE !

hey
chào các bác!
em nhầm,hôm đấy muộn
mà mấy hôm nay mất điên nên giờ mới reply
DC 38V
có DC đấy bác TXQN ạh:)

Back
Bên trên