Cách tính và chọn thiết bị điện

Trả lời: Cách tính và chọn thiết bị điện

Có rất nhiều cách chọn tiết diện dây dẫn và Attomat.

1.Chon theo diết diện dây do nhà sản xuất đủa ra
2. Chọn theo kinh nghiệm
3. Chọn theo công thức.
Theo kinh nghiệm mà anh thương làm thi anh hay chọn theo công thức tinh
Ví dụ:
Ta biet công thức P=U*I*cos(phi)

---> I=P/U*Cos(phi)

P= công suất thiết bị
U = dien ap

dien 1pha U=220V
dien 3pha
U=380V
Chon Attomat thi Chon at cao hon I tinh toan 1 bậc
Chon tiết diện dâythi lấy I dây = Itinh toan /3
được bao nhiêu thì chọn tiết diện dây lớn hơn 1 bậc
Okies
Nếu có gì thi cứ liện lạc với anh theo Mail: [email protected]

Em cảm ơn anh rất nhiều vì sự chỉ dẫn của anh.
Nhưng ở đây anh chỉ chung chung quá, anh có thể chỉ rõ hơn một tí không anh.
Cảm ơn anh nhiều!

Tính toán gì cho mịt mí bác ui, 10A = 1mm2 (tiết diện. Cứ thế mà phan. hô hô hô

Về chọn dây điện và cáp điện, các tiêu chuẩn đã nêu ra cách tính rất rõ ràng. Các catalogue của các hãng cáp điện cũng đã nêu phương pháp tính rất kỹ. Chỉ có điều bạn có dám tin rằng dây điện đồng 1.0mm2 có thể tải dòng 10A trong thời gian dài. Nếu dùng ở chế độ cầu chảy thì dây 1.0mm2 là cầu chảy với dòng 300A. Vậy thì nói chung các bạn phải tìm hiểu tài liệu và sách vở rất nhiều, thậm trí phải đọc lại những gì mình đã học để bổ túc thêm kiến thức cho mình!
Chúc các bạn thành công!

Sẳn đây bác nguyenledung có thể cung cấp hay giới thiệu cho anh em các bộ tiêu chuẩn thiết kế và thi công Điện không.

Chào các bạn,

Theo như bác tdh có nói 10A = 1mm2 thì mình thấy cũng rất ngạc nhiên. Nhưng suy cho cùng thì cũng có thể dùng được như vậy hoặc hơn nữa nếu giải quyết được vấn đề về nhiệt. Tức là nếu giải nhiệt được cho dây dẫn thì dây dẫn có khả năng tải được dòng vô cùng. Lý thuyết là vậy nhưng thực tế lại là chuyện khác. Tính toán theo anh Hero là ổn!
Thân ái.:laugh:

Chào các bạn,

Theo như bác tdh có nói 10A = 1mm2 thì mình thấy cũng rất ngạc nhiên. Nhưng suy cho cùng thì cũng có thể dùng được như vậy hoặc hơn nữa nếu giải quyết được vấn đề về nhiệt. Tức là nếu giải nhiệt được cho dây dẫn thì dây dẫn có khả năng tải được dòng vô cùng. Lý thuyết là vậy nhưng thực tế lại là chuyện khác. Tính toán theo anh Hero là ổn!
Thân ái.:laugh:

Bác ncd1979 nói chí phải. :lol:

canon viết:
Sẳn đây bác nguyenledung có thể cung cấp hay giới thiệu cho anh em các bộ tiêu chuẩn thiết kế và thi công Điện không.
Cảm ơn canon đã nói như thế!
Hồi nào đến giờ mình vẫn cứ chọn theo quán tính như sau:
1mm2 10A
1.5mm2 16A
2.5mm2 20A
4mm2 25A
6mm2 32A
10mm2 40A
16mm2 50A hay 63A đều được
25mm2 80A
35mm2 100A
50mm2 125A
70mm2 160A
95mm2 200A
Nếu bạn chọn quán tính với các dây nhỏ như trên thì hoàn toàn hợp chuẩn với chiều dài cấp nguồn khoảng 100m. Nếu chiều sài cấp nguồn lớn hơn, cần tính sụt áp lúc tải điện.
Với dòng điện cấp nguồn lớn hơn, các bạn có thể tính toán cẩn thận hơn. Cần lưu ý là không nên dùng dây điện lớn hơn 400mm2 vì các sợi dây này rất cứng, khó thi công.

sẵn đây mình cung cấp thêm 1 số tài liệu về hệ thống điện theo tiêu chuẩn điện VN.
tài liệu này rất là quan trọng đối với ngành hệ thống điện.
các bác cố gắng đọc hết cái này nha!em thì bó tay vì em ko phải là dân điện chính gốc :D http://hvacr.vn/diendan_old_attached/files/trangbidien2.rar

Ðề: Cách tính và chọn thiết bị điện

Mình cũng đồng ýh theo cách chọn của Bác Hero ... thường chọn dây dẫn thi theo catolog cua nhà sản xuất là chắc ăn.. Nhưng nếu ra công trường thi theo pác hero ma cứ phan tới .... minh cũng biết là theo tiêu chuẩn Châu Âu thi việc thiết kế chỉ chọn 1mm/2A thôi ... còn châu Á thí từ 3-4A/ 1mm2, đó là hệ số an toàn 1 ... mến chào!

Mình cũng đồng ýh theo cách chọn của Bác Hero ... thường chọn dây dẫn thi theo catolog cua nhà sản xuất là chắc ăn.. Nhưng nếu ra công trường thi theo pác hero ma cứ phan tới .... minh cũng biết là theo tiêu chuẩn Châu Âu thi việc thiết kế chỉ chọn 1mm/2A thôi ... còn châu Á thí từ 3-4A/ 1mm2, đó là hệ số an toàn 1 ... mến chào!

Trước đây tôi thường nghĩ như vậy. tuy nhiên nghĩ như thế là sai đó bạn ạ. Bạn học điện chắc biết về hiệu ứng mặt ngoài của dây dẫn điện. Hiệu ứng mặt ngoài chỉ rõ rằng dòng điện trong dây dẫn tỷ lệ thuận với chu vi và do đó cũng là đường kính của dây dẫn (tròn). Còn tiết diện sẽ không có ý nghĩa về dẫn dòng điện. Tuy nhiên tiết diện lại có ý nghĩa về sự phát nóng của dây điện (vì nó tỷ lệ nghịch với điện trở dây dẫn) nên để an toàn, người ta thường thêm các hệ số phát nóng để giảm dòng tải định mức xuống! Trên cơ sở căn cứ này, người ta có bảng như IEC 60052 hay 11 TCN 19:2006 (đây chính là quy phạm trang bị điện mà bộ công thương ban hành đó bạn ạ).
Bạn phải tính toán tuân theo bảng chứ không nên nói 1mm2 ~ 2A hay 1A.
Thực ra trong nhiều trường hợp thì 1mm2 ~ 1A hay nhỏ hơn nữa tùy theo điều kiện phát nóng và điều kiện thi công. Xin đơn cử một công trình để tải dòng 3200A, ban đầu tôi chọn 1 pha là 10 sợi 300mm2. Tuy nhiên sau đó chủ đầu tư la quá, tôi đã phải giảm điều kiện xuống và còn là 7 sợi 300mm2. Tuy thế, cũng cùng điều kiện đó, một người khác tính là 5 sợi 300mm2. Vậy theo bạn cái nào đúng. Đừng nói rằng ai đúng ai sai trong trường hợp này vì chúng ta là người kỹ thuật chứ không phải là khoa học. Bạn chỉ nhận xét rằng 5 sợi sẽ dễ xảy ra sự cố hơn mà thôi. Tuy nhiên với 11TCN 19:2006 thì họ chọn như thế là phù hợp đó (5 sợi). Vì vậy trong mục này tôi cũng từng nói là với dòng lớn hơn thì phải tính toán rất kỹ càng!

Bác nguyenledung cho e hỏi,e đọc trong Công suất và dòng của các động cơ cảm ứng trong sách HƯỚNG DẪN TKE HỆ THỐNG ĐIỆN THEO TC IEC , trong đó nếu 1 pha không bù công suất thì 1HP thì dòng là 6A/220V ,3 pha là 3.5A/220V,có bù CS thì 4.8A/220V và 3 pha 2.8A/220V
Em ko hiểu lắm,e biết máy lạnh cũng 1HP mà dòng chỉ có 3.3A .Mong Bác Dũng chỉ giáo dùm e.Xin cảm ơn.

Bác nguyenledung cho e hỏi,e đọc trong Công suất và dòng của các động cơ cảm ứng trong sách HƯỚNG DẪN TKE HỆ THỐNG ĐIỆN THEO TC IEC , trong đó nếu 1 pha không bù công suất thì 1HP thì dòng là 6A/220V ,3 pha là 3.5A/220V,có bù CS thì 4.8A/220V và 3 pha 2.8A/220V
Em ko hiểu lắm,e biết máy lạnh cũng 1HP mà dòng chỉ có 3.3A .Mong Bác Dũng chỉ giáo dùm e.Xin cảm ơn.

Tính toán một chút nhé:
1Hp = 0.75kW
cosfi = 0.85
Hiệu suất u = 0.8
Với 1 pha U=220VAC thì: I = P/(U*cosfi*u) = 5.01A
Với 3 pha U=380VAC thì: I = P/(sqrt(3)*U*cosfi*u) = 1.67A
Đây chính là 2 dòng điện của các động cơ 1 pha và 3 pha.
Với máy lạnh thì các hãng chỉ ghi dòng danh định theo máy nén có giá trị cũng gần như phép tính này vậy. Nếu hãng ghi giá trị danh định nhỏ hơn thì mình nghĩ họ làm tiết kiệm về motor hơn mà thôi!
Một máy lạnh 1HP ngoài công suất máy nén còn có công suất quạt giải nhiệt, quạt dàn lạnh và mạch khiển nữa. Tuy nhiên công suất các quạt và mạch khiển thường được tính bói quạ là 15% công suất máy nén nên công suất thực sự của máy 1HP là: 0.75*1.15 = 0.86KW.
Mấy ý kiến đóng góp với bạn!

Theo minh biết. Công suất động cơ máy lạnh gọi bằng hp chỉ là tạm tính vậy thoi chứ nó không chính xác đâu.
Một máy lạnh 5Hp (48.000Btu/h) công suất động cơ thường lớn hơn 3.75kw(5Hp). Để biết chính xác nên tra thông số động cơ trong catologue là chính xác rồi (di nhiên nên tra catologue của các hãng có tiến một chút).

Hi
minh co xem cach tinh cua cac Bac va kinh nghiem. Neu cac bac lam nhu vay hi kho nghiem thu dc lam.Xin hoi co bac nao hoc DH Van Lang khong vay vi gan ra truong cac thay co day cach tinh day dan va ket hop voi kinh nghiem thi ban se nham ra thọi.Neu tinh day dan thi co 3 he so Ci,Ca,Cg xong rui phai dua cataglo nua thi minh moi chon dong day dan chiu tai toi da ket hop lai chon MCB nhe.Ben dai hoc van Lang co tai lieu nạy
Chuc ban thanh cong!

Back
Bên trên