Cần giúp cách sử dụng phần mềm Psychrometric Chart

mrseven07

Thành Viên [LV 0]
Chào các bạn,
Mình dân cơ khí chế tạo. Nhưng vì yêu cầu công việc nên cũng dính về bên lạnh-HVAC cho nhà xưởng.
Hiện tại mình cũng đã đọc khá nhiều nhưng vì tay ngang-không có gốc nên chữ được chữ mất.
Vừa lên mạng do wn load phần mềm Psychrometric Chart về cài rồi nhưng không biết sử dụng.
Các bạn có thể giúp mình sử dụng phần mềm này không? Cám ơn nhiều nhiều.

Chào các bạn,
Mình dân cơ khí chế tạo. Nhưng vì yêu cầu công việc nên cũng dính về bên lạnh-HVAC cho nhà xưởng.
Hiện tại mình cũng đã đọc khá nhiều nhưng vì tay ngang-không có gốc nên chữ được chữ mất.
Vừa lên mạng do wn load phần mềm Psychrometric Chart về cài rồi nhưng không biết sử dụng.
Các bạn có thể giúp mình sử dụng phần mềm này không? Cám ơn nhiều nhiều.
Chào anh !
Em cũng có sử dụng qua, mục đích em dùng phần mềm này để tra thông số trạng thái không khí như: Nhiệt độ, độ ẩm, entanpi, dung ẩm ... nhưng thông số chính xác hơn so với ta tra bằng tay ở biểu đồ I-d. Em cũng không dùng sâu về cái này cho lắm nên chia sẻ cách em hiểu và đã sử dụng cho anh theo hình ảnh bên dưới nhé.

Chào anh !
Em cũng có sử dụng qua, mục đích em dùng phần mềm này để tra thông số trạng thái không khí như: Nhiệt độ, độ ẩm, entanpi, dung ẩm ... nhưng thông số chính xác hơn so với ta tra bằng tay ở biểu đồ I-d. Em cũng không dùng sâu về cái này cho lắm nên chia sẻ cách em hiểu và đã sử dụng cho anh theo hình ảnh bên dưới nhé.View attachment 8402 View attachment 8402 View attachment 8403 View attachment 8404 View attachment 8405 View attachment 8402
Cho mình hỏi thêm. Muốn tính toán để thiết kế một phòng cao 3m, rộng 15m, dài 25m đạt được nhiệt độ 24-26 độ C, độ ẩm từ 40-50%. dùng Chiller heat recovery và AHU. thì biểu thị trên đồ thị này như thế nào để ra được kết quả nhỉ? thanks

Cái này thì em hay dùng biểu đồ i d hơn.trên đồ thị này thì cần tính thêm hệ số gì gì ấy. Nếu dùng I d thì tính toán ra tia quá trình xác định các điểm nút rồi vẽ trên id nhìn sẽ biết các quá trình, và tính toán tải. Em cũng chỉ đc học mỗi thông gió tự nhiên nên cũng phải học thêm vào điều hòa. A nên tìm sách để tham khảo nhé, nếu chưa có hôm nào e ngồi lap em up lên cho.

Chào anh !
Em cũng có sử dụng qua, mục đích em dùng phần mềm này để tra thông số trạng thái không khí như: Nhiệt độ, độ ẩm, entanpi, dung ẩm ... nhưng thông số chính xác hơn so với ta tra bằng tay ở biểu đồ I-d. Em cũng không dùng sâu về cái này cho lắm nên chia sẻ cách em hiểu và đã sử dụng cho anh theo hình ảnh bên dưới nhé.View attachment 8402 View attachment 8402 View attachment 8403 View attachment 8404 View attachment 8405 View attachment 8402
Bạn ơi bạn up phần mềm Psychrometric Chart lên với mình tìm hoài mà chỉ thấy những bản bị lỗi không à, xài không đc :(

Dear all,

Gửi anh em download và sử dụng nhé.

Ae nhớ vẽ và thể hiện trên bản Carrier sau đó mở bằng bản Ashrae (vì bản này mình thấy khi State Points đang gặp lỗi về giao diện, nên chỉ dùng bản này để tính toán và Reports thôi).

Chúc anh em thành công và sử dụng hiệu quả.

Back
Bên trên