Cần giúp Tiềm năng tiết kiệm năng lượng của hệ thống điều hòa không khí trong công nghiệp

hocioh

Thành Viên [LV 0]
Em xin chào mọi người. Em đang làm đồ án về đề tài này, em thấy đây là một đề tài cũng không phải là mới nhưng hiện tại tài liệu về đề tài này khá là khó tìm. Em post bài này mong anh/chị nào biết có thể chia sẻ một chút kiến thức và kinh nghiệm giúp em ạ.
Em cảm ơn mọi người ❤​

Em xin chào mọi người. Em đang làm đồ án về đề tài này, em thấy đây là một đề tài cũng không phải là mới nhưng hiện tại tài liệu về đề tài này khá là khó tìm. Em post bài này mong anh/chị nào biết có thể chia sẻ một chút kiến thức và kinh nghiệm giúp em ạ.
Em cảm ơn mọi người ❤​
Để có thể thực hiện được 1 đề tài về tiết kiệm năng lượng của hệ thống điều hòa không khí, trước hết bạn cần phải nắm vững được hệ thống cụ thể của mình là gì, có những thiết bị nào, công suất tiêu thụ điện của thiết bị là bao nhiêu,... phải thực sự am hiểu và có cái nhìn bao quát được cả hệ thống điều hòa hiện trạng của em thì mới nhìn được điểm có thể giảm được công suất mà vẫn giữ nguyên hiệu suất. Sau khi nhìn thấy điểm (thiết bị) có thể giảm được công suất, thì bắt đầu tìm giải pháp cho các thiết bị đó. Hiện tại trên thị trường đang có rất nhiều hệ thống phục vụ cho việc giảm tải, tiết kiệm năng lượng, VD: với hệ thống Chiller thì tương đương sẽ có 1 vài phương án như: lắp đặt Chiller đệm từ trường, lắp đặt bể đá, lắp thêm hệ thống van 3 ngả điều chỉnh lưu lượng; với AHU hoặc điều hòa thì lại có các phương án: dùng bộ thu hồi nhiệt (Heat Recovery)....
bạn có thể tìm hiểu về 1 vài công nghệ mình vừa nêu để nắm được rõ hơn.

Back
Bên trên