Công Nghiệp Tăng áp cầu thang hay còn gọi điều áp cầu thang

Trả lời: TĂNG ÁP CẦU THANG HAY CÒN GỌI ĐIỀU ÁP CẦU THANG

Già rùi mà, lẩm cẩm nên khó tính !! Lại nói rùi lại ko post lên luôn !! pó tay :))

Mình thấy trong TCVN 2622 cóqui định: tòa nhà cao tầng có từ 10 tầng trở lên bắt buộc phải có biện pháp chông tụ khói trong lồng thang thoát hiểm (điều áp cầu thang. Không biết có đúng không. Trong TCVN 6160 lại qui định nhà cao t6àng là nhà có chiều cao trên 25 m. Thiêt khó hiểu cái nào đúng đây?
Có ai nắm vững mấy cái qui định này chia sẻ với diễn đàn nhé.

Anh Phong oi, theo em thi cac tieu chuan deu dung ca, hay la minh hop 2 tieu chuan do lai roi bo phan giao cua no, anh thay nhu vay duoc ko anh?

Hey,
Chú thích của bạn đó thì hai thong số này là một, có thể là đánh máy nhầm.
Thân

Y đã nghe loáng thoáng thì theo TCVN thì nhà từ 5 tầng phải có tăng áp (mà làm biếng đọc quá nên cũng ko biết có chính xác ko!! :laugh: ). Còn trong các tài liệu về hệ thống này mà Y có đc thì quy định thành 2 mức: 25m và 50m và ở mỗi độ cao lại có yêu cầu về độ chênh áp khác nhau. Để Y tìm lại thử rùi pót lên cho a e !!!

Tớ mới tham gia vô trang này và xin có một số ý kiến tham gia như sau:
- Về tiêu chuẩn: Việt nam đã có TCVN 6160 : 1996 Phòng chữa cáy nhà cao tầng – Yêu cầu thiết kế.Tuy nhiên chỉ yêu cầu chung chung là cần có hệ thống hút khói và hệ thống tạo áp.
- Về tính toán: chưa có đơn vị nào đưa ra phương pháp tính toán thông nhất trên toàn quốc. Không biết Viện KHKT xây dựng làm gì? khi sự phát triển của công nghiệp xây dựng ngày càng mạnh mẽ.
- Về áp dụng các tiêu chuẩn và phương pháp của nước ngoài: Hiện có rất nhiều phương pháp tính của Anh; Úc; Hồng công; Nga...nhưng phải thấy rằng:
1) Kiến trúc nhà cao tầng có khác nhau - vì ở những nước nhiệt độ không khí mùa đông dưới 0 độ sẽ có các ngăn, phòng đệm...tại khu vực khoang thang máy - thang thoát hiểm
2) Không thể nói khi có hỏa hoạn người ta chỉ thoát ra bằng 2, 3 hoặc bao nhiêu cửa.
3) Các thiết bị kỹ thuật của các nước cũng có khác: chẳng hạn họ yêu cầu thang máy phải có thêm 02 chế độ: tự tới tầng gần nhất khi bị mất điện đột ngột; tự tới tầng thoát ra ngoài ( tầng trệt ) khi có tín hiệu bào cháy - khi đã cúp hết điện. Hoặc phải có thang máy dành riêng cho lính cứu hỏa và cứu hộ...
4) Các cao ốc phải có hệ thống hút khói tự động tại tầng có hỏa hoạn chứ không chỉ hệ thống tạo áp.
5) Hệ thống tạo áp phải được hiểu là hệ thống tạo áp cho khoang thang máy - thang thoát hiểm.
Và cuối cùng: Hãy để cho các nhà chuyên môn tính toán và thiết kế, bản thân người viết đã gặp các thiết kế mà ống gió thiết kế như ống nước hoặc quạt được chỉ định với áp suất 6 - 7 bar?
....
Ít lời trao đổi với các bạn có quan tâm.

Theo mình thấy vấn đề điều áp là rất quan trọng và mang tính nhân đạo vì khi có hỏa họan trong các building thì hậu quả về tính mạng con người là vô cùng to lớn, nhưng những người có trách nhiệm thì lại rất lơ là vấn đề này (có thể do không đủ kiến thức chăng?). Vì thế những người làm kỹ thuật như chúng ta khi thiết kế hoặc thi công thì nhất thiết phải am hiểu và có tinh thần trách nhiệm để hệ thống sau này sẽ vận hành đúng như yêu cầu mong đợi. Mình đã xem bảng tính nhiều công trình cao tầng nhưng thấy nhiều nhà tư vấn \"lụi số\" quá mà không có một giải thích nào thuyết phục cả mà vẫn được khen là \"pro\".
Theo TCVN 6160 thì áp suất điều áp không nhỏ hơn 2kg/m2~20Pa. Khoảng cách từ thang thoát hiểm đến cửa xa nhất không vượt quá 25m (không tính cửa phòng vệ sinh).
Theo TCVN 2622 thì nhà cao từ 10 tầng trở lên phải có biện pháp chống tụ khói trong lồng thang thoát hiểm.
Phương pháp tính các bạn tham khảo BS EN 12101 mà Herot đã up lên rồi, trong đó có VD cụ thể và phân chia ra rất nhiều loại điều áp ứng với từng lọai Building cụ thể.
Và cuối cùng: Chúc mọi người thiết kế điều áp thật tối ưu và chính xác.
Chào thân ái và đoàn kết

Chào các bạn!
Cho mình hỏi, trong TCVN co yêu cầu tạo áp buồng thang lẫn p.đệm,yêu cầu fải tạo áp cho 2 khu vực này. Như vậy có cần thiết fải tạo áp trong p.đệm?? Công dụng của p.đệm là gì? mà TCVN còn yêu cầu hút gió cho hành lang xung quanh buồng thang, vậy thì cách tính toán như thế nào???
Mong các bạn đã thiết kế hạng mục này chia sẻ ý kiến cho mình có hướng đi phù hợp.Chan thành cám ơn các bạn.

em coi cái file exel anh làm rồi, cũng ok lắm, có vài chổ em không hiểu thôi
- các tiêu chuẩn anh tính theo BS 5588 , em đọc cái tiêu chuẩn đó thấy cách tính của nó phức tạp lắm, tùm lum, tính lâu lắm, anh tóm gọn tính kiểu này em thấy cũng ok, nhưng hệ số an toàn hơi cao !

- còn phần tính cột áp em thắc mắc hơi nhiều anh giải thích dùm : khi tính cột áp cho quạt mình chỉ tính trở lực phía trước quạt thôi chứ, em thấy anh tính luôn phía sau quạt ( grille, .v.v. ) sau quạt là cột áp hút rồi mà

- và còn nhiều cái em không hiểu có đặt dấu chấm hỏi anh giải thích cho em nha !:laugh:

- em coi trong tiêu chuẩn ashrae 2007&1999 có hướng dẫn tính Q, em có làm file exel
, tính theo nó thì lưu lượng rất nhỏ.

- à khi làm file excel em đã loked nó để khi mình nhập số liệu có vô tình nhập vào ô công thức thì cũng không sao, nên file exel của em chỉ có những ô cần điền thông số là nhập số được thôi :

- Anh có thể Unloked theo tool/protection/unprotect sheet ,pass là : hvacr.vn

- sau đó nếu muốn locked lại thi :
chọn nguyên sheet/nhấp chuột phải/format cell/protection/check vào ô locked để unlocked cả sheet (vì cả sheet lúc nào cũng mặc định là locked nhưng chưa có pass)

sau khi unlocked nguyên sheet thì, giời mình chọn phần mình cần locked, chọn hết chỉ chừa ô nào cần nhập số thôi, rồi nhấp chuột phải/format cell/protection/locked (nếu muốn ẩn luôn công thức không muốn ai biết thì chẹck luôn hidden) rồi ok

giờ mình cài pass cho phần mình locked, vô tool/protiection/locked/rồi đặt pass
finished

mong nhận được sự nhiệt tình chỉ giáo, để nắm vững cái này luôn :unsure:

http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_06/pressurized_stairwells2.rar

à quên nói cái này nữa em lấy file của anh chỉnh sửa lại rồi đó, anh coi được hem :lol:

Thanks Xungfen rat nhieu nha.
Minh moi tham gia dien dan nen cac bai viet cua cac dai ca la rat bo ich voi nhung nguoi moi tinh nhu minh
Ree@cent

chưa biết đúng sai mà, còn thảo luận , cậu đang kí nhận mail từ thành viên và diện dàn, khi có tin gi mới trong diễn đàn đang tham gia no sẽ gửi mail cho

thế tôi hỏi các bác, lỡ như hệ thống tăng áp cầu thang hút phải khói (khói lơ lửng ở những tầng trên cùng) rồi cấp vào cầu thang thoát hiểm thì các bác xử lý như thế nào? dĩ nhiên là áp suất luôn dương +50Pa trong hệ thống thông áp... nói chung là đủ tiêu chuẩn.

Câu hỏi chán nhất quả đất, nói chung là chưa hiểu gì về hệ thống tăng áp nên mới hỏi câu ngớ ngẩn thế nầy. đúng o các bác hầy.

Bạn ơi. Mình muốn điều chỉnh lại 1 số thông số của bạn. Ví dụ như là số tầng. nhưng không điều chỉnh được, nó báo là phải có password. vậy phải làm thế nào hả bạn?

đa có password roi
Chú có bị mù không hả đọc hết đi đã

Back
Bên trên