Cần giúp Lỗi khi chèn family

ctmbk

Thành Viên [LV 0]
Chào các bác trong đàn. E mới tập revit. Khi gắn đầu phun nghiêng gắn tường và bắt điểm và vẽ đướng ống từ đầu phun thì revit báo lỗi nhứ sau:
"Revit could not find a matching Pipe Segment in "Pipe Types: Black steel Pipe". Please check the routing preferences of "Pipe Types: Black steel Pipe"."
Trong khi gắn đầu quay xuống và quay lên thì bình thường. Các bác trợ giúp e với ah.
Thanks các bác

Chào các bác trong đàn. E mới tập revit. Khi gắn đầu phun nghiêng gắn tường và bắt điểm và vẽ đướng ống từ đầu phun thì revit báo lỗi nhứ sau:
"Revit could not find a matching Pipe Segment in "Pipe Types: Black steel Pipe". Please check the routing preferences of "Pipe Types: Black steel Pipe"."
Trong khi gắn đầu quay xuống và quay lên thì bình thường. Các bác trợ giúp e với ah.
Thanks các bác
Thiết lập fitting cút, check góc bất kỳ cho size ống bạn vẽ trong Routing Preferences là được.

Bác cho e hỏi chút. e mới làm quen revit e thấy family tải về có 2 file đuôi .rfa và .txt thì không hiểu load file nào vào va cách load,. Cảm ơn bác!
Nó là Family Categories, bạn mở dự án tạo bằng revit của bạn lên vào menu Insert->Load Family->Chọn file .rfa (2 file .rfa và .txt để chung thư mục nhé) nó sẽ hiện ra cái bảng, bạn chọn loại family cần load vào dự án->bấm OK là family được load vào dự án.

Nó là Family Categories, bạn mở dự án tạo bằng revit của bạn lên vào menu Insert->Load Family->Chọn file .rfa (2 file .rfa và .txt để chung thư mục nhé) nó sẽ hiện ra cái bảng, bạn chọn loại family cần load vào dự án->bấm OK là family được load vào dự án.
Cảm ơn bác nhiều. bác xem giúp e lỗi gì với.
Cho e phiền hỏi thêm bác các vấn đề sau: (thắc mắc mãi)
1. e vẽ ống chọn bottom nhưng khi kiểm tra dim kích thước từ sàn thì lại ra là từ center chứ không phải từ bottom
2. E vẽ đoạn ống A chọn kiểu bottom, e muốn vẽ tiếp đoàn ống B (khác đường kính ống) bắt đầu từ cuối đoạn ống A nhưng chọn cho nó là center mà không đc?

Đính kèm

17.1 KB · Xem: 166
    7.8 KB · Xem: 159
Cảm ơn bác nhiều. bác xem giúp e lỗi gì với.
Cho e phiền hỏi thêm bác các vấn đề sau: (thắc mắc mãi)
1. e vẽ ống chọn bottom nhưng khi kiểm tra dim kích thước từ sàn thì lại ra là từ center chứ không phải từ bottom
2. E vẽ đoạn ống A chọn kiểu bottom, e muốn vẽ tiếp đoàn ống B (khác đường kính ống) bắt đầu từ cuối đoạn ống A nhưng chọn cho nó là center mà không đc?
1. Chọn Vertical hay horizontal justification là chọn cách vẽ ống: Ví dụ chọn Vertical = Bottom thì cao độ nhập ở phần offset (bạn n để 2700, cao ống = 300) tính từ sàn tới đáy ống (Bottom), khi vẽ song Offset ống vẫn (luôn luôn) tính từ tâm ống = 2700+300/2=2850.
2. Bạn phải chọn đúng offset, khác offset thì phải có fitting phù hợp mới vẽ được.
Lỗi 2.png: bạn phải chọn đúng bề mặt đặt family thì nó mới được. ví dụ đèn gắn trần thì phải có trần mới đặt được (do loại family yêu cầu phải có host)

Cảm ơn bác nhiêu, được bác giải thích đã thấy ánh sáng, hứng khới hơn để tiếp tục tìm hiểu.
1. E có lỗi này như ảnh làm phiền bác giải thích giúp e ah!
2. 1. Chọn Vertical hay horizontal justification là chọn cách vẽ ống: Ví dụ chọn Vertical = Bottom thì cao độ nhập ở phần offset (bạn n để 2700, cao ống = 300) tính từ sàn tới đáy ống (Bottom), khi vẽ song Offset ống vẫn (luôn luôn) tính từ tâm ống = 2700+300/2=2850 --> e kiểm tra dim kích thước thì có lúc tính dim theo đường kính danh nghĩa nhưng có lúc lại tính là đường kính ngoài. Ví dụ ống D25 đường kính ngoài là 33.4, giả dụ cao độ đáy ống 2500. Sau khi kiểm tra lại dim kích thước thì có đoạn tính từ tâm ông là 2512.5 (tâm bằng đường kính danh nghĩa/2) nhưng có đoạn khác thì lại đo được 2516.7 (tâm bằng đường kính ngoài/2) là sao ah bác

Đính kèm

148.8 KB · Xem: 166
Cảm ơn bác nhiêu, được bác giải thích đã thấy ánh sáng, hứng khới hơn để tiếp tục tìm hiểu.
1. E có lỗi này như ảnh làm phiền bác giải thích giúp e ah!
2. 1. Chọn Vertical hay horizontal justification là chọn cách vẽ ống: Ví dụ chọn Vertical = Bottom thì cao độ nhập ở phần offset (bạn n để 2700, cao ống = 300) tính từ sàn tới đáy ống (Bottom), khi vẽ song Offset ống vẫn (luôn luôn) tính từ tâm ống = 2700+300/2=2850 --> e kiểm tra dim kích thước thì có lúc tính dim theo đường kính danh nghĩa nhưng có lúc lại tính là đường kính ngoài. Ví dụ ống D25 đường kính ngoài là 33.4, giả dụ cao độ đáy ống 2500. Sau khi kiểm tra lại dim kích thước thì có đoạn tính từ tâm ông là 2512.5 (tâm bằng đường kính danh nghĩa/2) nhưng có đoạn khác thì lại đo được 2516.7 (tâm bằng đường kính ngoài/2) là sao ah bác
1. Có đối tượng chồng lên nhau(2 hoặc nhiều hơn nằm trùng nhau, cùng vị trí)
2. Có thể ống của bạn có độ dốc, nên 2 điẻm bạn dim sẽ có offset khác nhau.

Cam ơn bác. Cho e làm phiền thêm bác chút.
1. Em muốn kết nối ống nhánh đường kính nhỏ vào ống trục chính đường kính lớn mà không dùng phương án tê mà thổi lỗ hàn ống nhỏ và ống to luôn thì có phải chọn kết nối CAP không ah? sử dụng như thế nào để làm được ah?
2. E có lỗi như hình nhờ bác giải thích giúp
3. E kiểm tra rồi ống k bị dốc mà mỗi lúc 1 cao độ bác ah

Đính kèm

145.1 KB · Xem: 187
Cam ơn bác. Cho e làm phiền thêm bác chút.
1. Em muốn kết nối ống nhánh đường kính nhỏ vào ống trục chính đường kính lớn mà không dùng phương án tê mà thổi lỗ hàn ống nhỏ và ống to luôn thì có phải chọn kết nối CAP không ah? sử dụng như thế nào để làm được ah?
2. E có lỗi như hình nhờ bác giải thích giúp
3. E kiểm tra rồi ống k bị dốc mà mỗi lúc 1 cao độ bác ah
1. Muốn kêt nối kiểu đục hàn thì dùng fitting kiểu: M_Branch Connection
2. 3. Cái này phải kiểm tra file mới biết chính xác nguyên nhân, hoặc search google xem có cách giải quyết ko.

E hỏi chút trên 1 đoạn ống dùng cả 2 kiểu kết nối tee và M_Branch Connection thì làm như nào được ah hay phải chọn 2 kiểu pipe khác nhau trên 1 đoạn ống
Muốn dùng M_Branch Connection thì ống nhánh phải kiểu Tap và Family là M_Branch Connection Weld or Threaded, còn ống chính thì Tee hoặc Tap đều được.

bác cho e hỏi 2 vấn đề sau:
1. E đang làm family support nhưng muốn nó chế độ: Attach to Structure như family mẫu thì phải chọn chỗ nào ah?
2. E có lỗi như ảnh: ống đã thiết lập SCH40 và các phụ kiện. Nhưng khi chèn family của hãng vào thì nó báo lỗi như hình. bác chỉ giúp e với

Đính kèm

• dau phun.PNG
    dau phun.PNG
    31.1 KB · Xem: 184
  • Loi 1.PNG
    Loi 1.PNG
    127.3 KB · Xem: 155
    39.3 KB · Xem: 175
Thanks các bác

Bạn kiểm tra connector của đầu phun có cùng size ống Black Steel pipe mà bạn thiết lập ko, tìm trong pipe segment ấy

Back
Bên trên